Kinh nghiệm: Chia Sẻ Kinh Nghiệm Khám Các Bệnh Về Mắt Cho Bé

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Hanhneu252, 17/11/2018.

1. Hanhneu252

Hanhneu252 Bắt đầu tích cực

Đã từ lâu trong mình luôn có ấn tượng không hay với một bộ phận của ngành y. Có lẽ là do tâm lý đám đông và những trải nghiệm không hay của bản thân.
    Nhưng hôm nay mình đã thấy một mảnh ghép khác, một khung cảnh khác, một bộ mặt khác của ngành y tại bệnh viện mắt Sài Gòn Hà Nội.

Thực sự mình thấy rất ấn tượng với cách làm việc của bệnh viện. Bác sỹ thì vừa xinh vừa nhẹ nhàng vô cùng. Cảm thấy thật có lỗi nếu không giới thiệu cho mọi người biết về bệnh viện.

2 tuần trước, khi cầm kết quả khám ở Trường của con: loạn thị 2 độ với nguy cơ nhược thị. Trời đất như sụp đổ, nghĩ đến cảnh con phải đeo 2 cái đít chai dày cộp mà lòng nặng trĩu. Tự trách bản thân không tìm hiểu để con ra nông nỗi này. Mình bắt đầu tìm hiểu về căn bệnh nhược thị, càng tìm hiểu thì càng đi vào ngõ cụt.

Về sau có chị bạn giới thiệu cho mình về công nghệ Ortho K rất tốt cho các bé có tật về mắt đấy. Nhà mẹ nào có điều kiện thì thử dùng cho con xem, mỗi tội là chi phí khá là đắt đỏ, nhưng thực sự rất hiệu quả đấy ạ.

Đang định đưa con ra viện mắt TW khám thì tự nhiên gặp bài chia sẻ của chị Nga Phan về mắt. Mình biết chị đã lâu qua nhóm Tình Người Trồng Rau. Tự thấy một người yêu rau, thích làm việc thiện chắc sẽ là một bác sỹ có tâm, nên đã nhờ chị tư vấn. Hóa ra Chị là bác sỹ chuyên khoa mắt luôn. Như vớ được cọc chèo, hai mẹ con ra thẳng bệnh viện của Chị để khám.

Ấn tượng đầu tiên là bệnh viện sạch sẽ, lễ tân chu đáo. Còn bác sỹ khám thì ai cũng nhẹ nhàng và có tâm. Có điều lạ là khám suốt mấy tiếng đồng hồ mà chả thấy ai hỏi tiền, cứ như là họ chả cần tiền ấy. Còn khi khám thì thấy rất nhiều mẹ cứ thắc mắc khám ở trường họ đòi đổi kính vì tăng số mà ở đây thì không cần.

Khám xong nhận kết luận bé bị loạn viễn nhẹ bẩm sinh không cần đeo kính mà hai mẹ con mừng rơi nước mắt. Cảm ơn Chúa.Thực sự mình vui khủng khiếp ấy, cứ nghĩ đến đôi mắt ngây thơ trong veo đẹp như thiên thần của con mà bị đơ dại vì 2 cái đít chai là mình không thể nào chịu nổi.

Khi mình khám xong hết bác sỹ mới bảo xuống lễ tân đóng tiền. Nếu ai xấu tính về thẳng thì cũng chẳng có ai đòi tiền cả. Nhưng chắc chẳng ai nỡ làm vậy với bệnh viện đáng iu này.

Và cuối cùng hai mẹ con mình được tư vấn mua gói khám bệnh siu siu rẻ. 500k được khám miễn phí 2 năm tất cả các bệnh về mắt.
    Ka ka, 2 năm tới chỉ cần cày tiền gọi grab còn tất cả đã có Viện mắt Sài Gòn lo.

Mẹ nào có nhu cầu cho con khám mắt, mình khuyên thật cứ đến viện mắt Sài Gòn Hà Nội cho rẻ. Nếu xác định khám thường xuyên thì mua gói 500K/2 năm ấy.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hanhneu252
    Đang tải...

2. Caolonkhoemanh

Caolonkhoemanh Thành viên tập sự

Bây giờ khám mắt cho trẻ thì tới bệnh viện mắt uy tín khám chứ nhiều chỗ khám qua loa chỉ để bán kính,nguy hiểm lắm

3. Hanhneu252

Đúng rồi bạn ơi. Jo các con bị bệnh về mắt nhiều quá.
    Khi ở trường trả kết quả loạn 2 độ, nguy cơ nhược thị tớ bị stress kinh khủng.
    --> Đã tìm hiểu về cái othor K rồi đấy, nhưng cái đó đắt kinh khủng mà lại cầu kỳ nữa

May quá đi khám thì con không sao.

4. mecocco1985

mecocco1985 Thành viên tập sự

Trẻ nhỏ thì chưa nên áp dụng Ortho K đâu mẹ ơi. Tốt nhất nếu thấy thị lực của trẻ suy giảm thì nên cho trẻ đi khám mắt định kỳ 1 tháng/ lần để bác sĩ theo dõi và điều trị kịp thời. Tránh để đến lúc bị cận nặng thì chỉ có cách đeo kính thôi.

5. Hanhneu252

Vâng, tại lúc đầu em nghĩ bé bị nhược thị. Đi nghiên cứu tìm đủ cách và có người mách cho Ortho K ạ.

Trộm vía tỷ lần, bạn ấy vẫn ổn ko phải đeo kính!

6. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

cảm ơn bài chia sẻ của mom nhé

7. Hanhneu252

Không có gì. Hy vọng các con của chúng mình sẽ không phải dung đến những chiếc kính đáng ghét kia nữa.
    Hồi còn nhỏ, minh chưa hiểu biết cứ thích được đeo kính trông cho nó trí thức (Không biết có ai giống mình không nữa)
    --> Chắc lúc đó xem phim hàn nhiều, với lại thấy mấy đứa học giỏi toàn bị cận thôi
    --> Giờ thì chỉ mong con ko bao giờ phải dùng đến kính thôi, ko cần suốt ngày vùi đầu vào sách vở, mong con vẫn giữ được đôi mắt trong sang của mình

8. Chinhsabina

Chinhsabina Thành viên chính thức

trc ck mình đưa con đi khám ở viện mắt Hà Nội thấy về bảo cũng ok mà bs ở đó nhiệt tình nha

9. chinhvu1989

chinhvu1989 Thành viên tích cực

m chưa đi khám ở đây bao giờ

10. thaivan_ex

thaivan_ex Thành viên đạt chuẩn