Khác: Giải Pháp Giúp Phụ Nữ Mang Thai Dễ Sinh Hơn

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi phamductung1088, 20/11/2018.

1. phamductung1088

phamductung1088 Thành viên chính thức

Với các mẹ mang thai, sinh nở là vấn đề các mẹ lo lắng nhất. Bác sĩ vẫn khuyến khích các mẹ nên sinh mổ để hồi phục nhanh và tránh ảnh hưởng sữa mẹ và bé. Vậy làm sao để giúp phụ nữ mang thai dễ sinh, hãy cùng Mẹ Bé 24h tham khảo bài viết dưới đây nhé

Mang thai là thiên chức của tất cả các mẹ, là 1 trải nghiệm rất thú vị và hạnh phúc. Tuy nhiên, khi nghĩ đến ngày "vượt cạn", nhiều mẹ cảm thấy lo lắng và chưa có chuẩn bị kỹ càng về tâm lý cho bản thân mình.

Ngày nay, nhiều mẹ chọn sinh mổ để thoát khỏi đau đớn khi chuyển dạ. Tuy nhiên, khi sinh mổ bạn phải trải qua phẩu thuật và thời gian hồi phục sức khỏe khá dài. Điều đó chưa kể đến những lúc "trái gió trở giời", vết mổ sẽ khiến bạn cảm thấy đau đớn, buốt rát.

Bạn nên lựa chọn sinh thường sẽ giúp thai nhi khỏe mạnh hơn​

Vậy làm sao để sinh thường một cách dễ dàng ?
    1. Khi mang thai bạn nên chịu khó vận động
    Khi mang thai, cơ thể bạn trở nên nặng nhọc, mỏi mệt, bạn chỉ muốn ngủ. Tuy nhiên, bạn nên chịu khó vận động cơ thể. Bạn có thể lựa chọn tập thể dục nhẹ nhàng với những bài tập như sau:

• Đi bộ là một bài tập tuyệt vời cho thai phụ. Vì vậy, bạn nên chuẩn bị ngay một đôi giày và lên kế hoạch đi bộ mỗi ngày. Khi đi bộ, bạn chỉ đi chậm, nhẹ nhàng.
    • Bơi lội cũng là một cách tuyệt vời cho phụ nữ lựa chọn cách sinh thường.
    • Bài tập Kegel giúp bạn vượt cạn thành công.
    • Tập các động tác giúp săn chắc cơ đùi. Điều này rất cần thiết cho việc sinh con vì trong quá trình chuyển dạ, bắp đùi phải chịu một lực rất lớn.

Bạn nên chịu khó vận động trong quá trình mang thai, giúp bạn dễ sinh và thai nhi khỏe mạnh​

>> Xem thêm: Những bài tập tốt cho phụ nữ mang thai

2. Hít thở đúng cách
    Nhiều người thường đánh giá thấp việc hít thở vì nghĩ rằng đây là một điều tất yếu của cuộc sống. Thế nhưng, hít thở rất quan trọng trong quá trình vượt cạn. Biết cách hít thở đúng như hít sâu, thở ra, bạn sẽ cung cấp đủ oxy cho con trong khi chuyển dạ.

3. Hạn chế căng thẳng
    Trong thai kỳ, bạn thường bị căng thẳng nên cố gắng giữ bình tĩnh và kiểm soát tâm trạng của mình. Căng thẳng làm cho việc “vượt cạn” trở nên khó khăn hơn. Một số cách để đánh bại căng thẳng khi mang thai:
    • Ngồi thiền là một cách mà bạn nên thực hiện bởi nó giúp bạn cảm thấy thoải mái hơn.
    • Nếu không thích thiền thì bạn có thể thử một cách đơn giản hơn là nghe một bài hát mà mình yêu thích.

Bạn nên hạn chế căng thẳng trong quá trình mang thai,
    điều đó giúp bạn tinh thần thoải mái và có em bé khỏe mạnh​

4. Chế độ ăn uống
    Chế độ ăn uống phù hợp giúp bạn sinh con dễ dàng hơn. Hãy lưu ý những điều sau:

• Chế độ ăn đầy đủ dinh dưỡng, gồm trái cây, rau, thịt nạc, đậu và sữa.
    • Ăn nhiều rau có màu xanh đậm vì những loại rau này chứa nhiều protein tốt cho cơ thể.
    • Sắt là một chất không thể thiếu khi mang thai. Do đó, bạn cần đảm bảo rằng trong chế độ ăn mỗi ngày của mình có những món giàu chất sắt.
    • Bạn nên ăn hải sản với số lượng vừa phải.
    • Đừng ăn quá nhiều đường, thực phẩm ngọt (bánh, kẹo, nước ngọt).
    • Hạn chế những món ăn đường phố vì chúng thường chứa nhiều vi khuẩn gây hại cho sức khỏe.

5. Đừng tăng cân quá nhiều
    Dưới đây là một số điểm mà bạn cần lưu ý:
    • Béo phì sẽ khiến việc quan sát bé ở trong bụng mẹ trở nên khó khăn hơn.
    • Nếu bạn béo phì thì bé cưng trong bụng cũng khá lớn. Điều này khiến cho quá trình sinh con trở nên phức tạp hơn nên khó sinh thường.

6. Không biết, không nghe, không thấy
    Khi mang thai, bà bầu nào cũng có nỗi sợ vô hình về chuyện đi đẻ. Lúc này, bạn chắc hẳn sẽ tìm đọc những chia sẻ của các mẹ khác về lần đầu sinh con. Tuy nhiên, bạn nên tránh đọc những câu chuyện này.
    • Nếu người nào đó bắt đầu kể cho bạn về những điều khó khăn khi chuyển dạ, hãy chuyển đề tài ngay lập tức.
    • Bởi những câu chuyện này sẽ khiến bạn cảm thấy hoảng loạn khi chuyển dạ. Điều này sẽ làm ảnh hưởng đến việc sinh con.
    • Hãy nhớ rằng mỗi người là một cá thể riêng biệt, không ai giống ai. Do đó, quá trình sinh đẻ của bạn chưa chắc giống họ.

7. Tìm hiểu thêm về quá trình “vượt cạn”
    Bạn nên chuẩn bị cho mình chút kiến thức trước khi sinh, để quá trình sinh con trở nên thuận lợi hơn.

• Hỏi ý kiến bác sĩ nếu bạn có bất cứ lo lắng nào về việc sinh con.
    • Tìm kiếm trên Internet để biết thêm thông tin. Tuy nhiên, bạn hãy lựa chọn những trang web uy tín để xem nhé.
    • Mua một vài quyển sách về quá trình sinh con để tham khảo.
    • Nói chuyện với mẹ bạn hoặc những phụ nữ lớn tuổi khác trong gia đình để biết thêm kinh nghiệm của họ.
    • Trò chuyện với những phụ nữ mang thai khác.

8. Tiếp xúc với chồng và người thân
    Quá trình sinh nở sẽ trở nên dễ dàng hơn nếu có sự hỗ trợ của chồng và người thân trong gia đình.
    • Bạn và chồng hãy ở cùng nhau trong những ngày cuối cùng của thai kỳ.
    • Hãy thuyết phục các thành viên khác trong gia đình đồng ý với quyết định của bạn.
    • Sự hỗ trợ của người thân sẽ giúp bạn giảm nhiều căng thẳng trong quá trình sinh con.

9. Chọn bác sĩ có nhiều kinh nghiệm
    Bạn có thể tìm hiểu trước về bác sĩ có chuyên môn cao, nhiều năm kinh nghiệm và bệnh viện uy tín có cơ sở vật chất tốt. Khi sắp đến ngày sinh, bạn gặp và trao đổi với bác sĩ mà mình tin tưởng về mong muốn sinh thường của mình. Sau khi khám tình trạng của thai nhi, bác sĩ cho bạn biết là bạn có sinh thường được không. Và bạn nhờ bác giúp đỡ sinh cho mình.

10. Massage
    Massage thường xuyên sẽ giúp cơ thể bạn sẵn sàng cho việc sinh con theo cách truyền thống. Bạn có thể bắt đầu massage khi bước vào tháng thứ 7 của thai kỳ. Muốn massage, bạn đến các spa có dịch vụ massage cho bà bầu.

Lưu ý
    • Thư giãn và nghỉ ngơi là những điều cơ thể cần để giúp bạn vượt qua quá trình vượt cạn mà không phải nhờ đến phẫu thuật. Vì vậy, trong giai đoạn cuối của thai kỳ, hãy cố gắng nghỉ ngơi thật nhiều để tiết kiệm năng lượng.
    • Bạn không thể biết trước được những gì sắp xảy ra. Nếu đã cố gắng sinh thường nhưng tử cung không mở, tình trạng thai nhi không tốt (nhau quấn cổ thai, đầu bé chưa vào đúng vị trí…), bạn nên chấp nhận việc sinh mổ theo chỉ định của bác sĩ.
    • Cách sinh không quyết định kỹ năng làm mẹ. Hãy tin tưởng bác sĩ và thả lỏng cơ thể.
    • Để việc sinh thường trở nên dễ dàng hơn, bạn hãy áp dụng các biện pháp trên đây. Tuy nhiên, bạn không nên quá đặt nặng vào chuyện phải sinh thường mà hãy nghỉ ngơi, thư giãn để ngày “vượt cạn” diễn ra suôn sẻ nhất nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phamductung1088
    Đang tải...

2. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

đánh dấu

3. phamductung1088

phamductung1088 Thành viên chính thức

Cám ơn bạn đã quan tâm