Ai Có Mẹ Chồng Tốt Cùng Vào Chia Sẻ Và Tám Nhé

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi hangtt81, 27/12/2018.

1. hangtt81

hangtt81 Thành viên rất tích cực

E chào các mẹ, em thấy trên rất nhiều diễn đàn và trang mạng, phần lớn các nàng dâu đều kêu ca về mẹ chồng. Thực tế em nghĩ mọi thứ đều có hai mặt và trong nhiều hoàn cảnh mình chấp nhận và buông xả thì sẽ thấy bình thường.
    Mẹ đẻ và con gái rất nhiều nhà cũng phát sinh các vấn đề nhưng vì đã sống với nhau từ nhỏ nên người mẹ dễ hiểu tính con mà cảm thông và bỏ qua, con gái với mẹ đẻ là ruột thịt cũng dễ nguôi ngoai, cùng 1 hoàn cảnh xảy ra nhưng con gái với mẹ bao giờ cũng đơn giản rồi thành không có gì còn con dâu mẹ chồng thì lại thành chuyện.
    Em thì hài lòng với cuộc sống hiện tại: Mẹ chồng em rất tốt, chăm lo con cháu và nghĩ cho con cái, thỉnh thoảng có 1 vài vấn đề nho nhỏ nhưng hai mẹ con bình tĩnh giải quyết sẽ ổn ngay.
    Nói thật lòng là em rất thương mẹ chồng do bố chồng mất sớm, mẹ chăm lo quán xuyến mọi việc trong gia đình, giờ có hai nàng dâu rồi nhưng vì điều kiện còn công việc của các con nên mẹ vẫn đứng ra cáng đáng (không phải về kinh tế) chăm lo các cháu.
    Sáng nào mẹ cũng dậy chăm lo ăn sáng cho cháu, rồi cả ngày đi chợ cơm nước dọn dẹp khi con cái bận. Đối với em có một mẹ chồng như thế là tuyệt vời rồi.
    Em nghĩ mấu chốt vấn đề là cảm thông chia sẻ với mẹ chồng như mẹ mình thì sẽ ổn thôi.
    Các mẹ ai có mẹ chồng tốt cùng vào chia sẻ để các em chưa lấy chồng có thêm động lực nhé.
    Mình muốn chia sẻ thêm các câu chuyện của các mẹ ở đây để các mẹ khác có thêm động lực, yêu thương gia đình chồng hơn để: trao yêu thương và nhận lại thương yêu!
    Sau đây là chia sẻ của các mẹ:
    Mẹ Nhím & Bo
    Con người sống với nhau làm sao tránh được xung khắc va chạm. Nhiều khi với bố mẹ đẻ còn om tỏi nhà cửa lên ý chứ. Sau 10 năm chung sống với nhà chồng, từ thời khắc khổ, cấm đoán, soi xét cho đến bây giờ hòa bình, ấm êm. Mình thấy mqh tốt hay xấu là do cảm quan mỗi người. Cứ đối tốt với người, họ cũng sẽ đối tốt với mình mà thôi. Đừng sân xi quá. Chỉ vì 1 lỗi nọ lỗi kia mà cứ để trong lòng thì khó sống lắm.

Mẹ chồng mình cũng thuộc tuyp tằn tiện, chắt chiu, nhưng cũng hết lòng vì con vì cháu. Sống với nhau lâu, hiểu tính nhau, xong dung hòa mqh thôi. Nói chung nếu chấm điểm thì mình chấm mẹ chồng mình 8.5/10. Hehe
    Thật ra là cũng phải 1 quá trình rất dài mới được như này đấy. Sau nhiều chuyện xảy ra thì mình thấy nên tự hài lòng với những gì mình đang có, dung hòa mọi chuyện thì ắt sẽ an nhiên :h:
    Mẹ Hoaphuongthang8
    Mc tớ chuẩn 9/10. Thậm chí tớ thấy ở cùng mc còn 'dễ thở' hơn ở với mđ.
    Mc tớ chịu khó, thương con cháu, dễ tính, chiều con cháu nhất. Chuyện về bà thì tớ kể từ giờ đến hết 2019 cũng chưa hết.
    Cái này chuẩn.
    Nhiều khi là ko hiểu nhau, cũng ko ai nói mà cứ suy nghĩ nên thành ra bực bội trong lòng.
    Hồi tết tớ làm dâu năm đầu, bụng to, nấu nướng khá nhiều nên hơi mệt. Vào mâm, cả nhà đông (nhà tớ trưởng họ, hôm ý có cả các chú và mấy bà cc sang ăn cùng), nên trải chiếu xuống đất ngồi ăn. Mọi người túm tụm rất vui, đúng lúc ấy, mc tớ bảo: thôi, H ngồi lên đây (chỉ tay vào bộ bàn ghế được mọi người dẹp vào gần đó).
    Tớ ức phát khóc, nghĩ tủi thân vì mình làm từ đầu đến cuối, lúc ngồi ăn lại bảo mình ngồi riêng ra. Thế là bỏ lên phòng ngồi khóc.
    Chồng tớ lên tìm, hỏi han xong dỗ dành: ngồi đâu thì ngồi, mẹ nói thế, em ko thích thì em cứ xuống chiếu, có j đâu...
    Tớ tức lắm, xuống ăn cơm nhưng vẫn 'ghi thù', nếu mc nói nữa là tớ sẽ bật ngay. Nhưng ngồi xuống, mc tớ lại bảo: bụng to ngồi xuống chiếu thì tức bụng, ăn thế nào được? Lên ghế mà ngồi cho dễ chứ...
    Hic, may mà tớ chưa phản ứng j...
    Còn nhiều nhiều những vụ kiểu ấy nữa. Vd nhà tớ là trưởng họ, giỗ tổ ở nhà tớ làm tới 40 mâm cơm. Năm đầu tiên, tớ ngồi rửa bát, mc mắng té tát: mẹ dặn H trông ấm nước, sao H ngồi đấy, đi ra để ý ấm nước rồi rót vào phích đi.
    Mọi người lè lưỡi, cảm thông: mc mày khó tính...
    Mình cũn tức và thấy bẽ mặt. Nhưng lúc sau mc bảo: lạnh thế mà ngồi rửa bát à? Để cho chúng nó (các em con nhà các chú) rửa. Đứng đây trông cái ấm nước cho ấm người, rồi chạy qua chạy lại thôi. Ko phải làm, nhà đông người, cứ bảo chúng nó làm là được.
    Ngày cưới, nhà đẻ tớ cho khá nhiều tiền để mua sắm đồ (tớ ở Hn, lấy chồng quê nên cưới xong phải thuê nhà gàn nhà đẻ để ở), vàng... mc cho sợi dây chuyền 3 chỉ là hết.
    Ngày tớ đẻ con đầu, nhà ngoại (mẹ và 2 chị gái tớ) cho gần 20tr, mc cho 2tr, ra thăm cháu rồi về, ko chờ được đến ngày cháu ra viện.
    Nghe ngần ấy chuyện, chắc mẹ nào cũng thấy mc tớ quá đáng.
    Cơ mà câu chuyện phía sau là: sinh con xong thì chồng tớ nghỉ làm để học cao học, mc hàng tuần gửi 1 bao tải thịt cá gà giò cho vc tớ, tháng cho 2vc 4tr tiền thuê nhà, cho xã tớ tiền học.
    Ngày tớ bầu đứa thứ 2, mc bảo: 2 đứa con rồi, thuê nhà ko được, mua đi, chúng tao cho 1 ít. Cái ít đấy là 1,8t ạ.
    Nếu ngày cưới, ngày sinh con, tớ bất mãn với mc thì ko biết bgio đã có đủ tiền mà mà mua nhà chưa nữa
    Mẹ Yến subi
    Mình cũng cảm thấy rất may mắn khi có được 1 người mẹ chồng hiểu biết và rất tâm lý. Chưa kể khoản chăm sóc sức khỏe 2 mẹ con mình nữa. Nói chung là "Tuyệt";)
    Mẹ tinhlachi135
    đôi khi chỉ việc nhỏ nhưng mình cứ suy nghĩ thì mình khổ thôi, đôi khi mẹ ck ko suy nghĩ như vậy. Tốt xáu đôi khi cũng ở mình
    Mẹ Damlinhngoc
    mẹ chồng mình cũng rất tâm lý

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hangtt81
    Đang tải...

2. Nhim & Bo

Nhim & Bo Phụ kiện sinh nhật AloParty

Con người sống với nhau làm sao tránh được xung khắc va chạm. Nhiều khi với bố mẹ đẻ còn om tỏi nhà cửa lên ý chứ. Sau 10 năm chung sống với nhà chồng, từ thời khắc khổ, cấm đoán, soi xét cho đến bây giờ hòa bình, ấm êm. Mình thấy mqh tốt hay xấu là do cảm quan mỗi người. Cứ đối tốt với người, họ cũng sẽ đối tốt với mình mà thôi. Đừng sân xi quá. Chỉ vì 1 lỗi nọ lỗi kia mà cứ để trong lòng thì khó sống lắm.

Mẹ chồng mình cũng thuộc tuyp tằn tiện, chắt chiu, nhưng cũng hết lòng vì con vì cháu. Sống với nhau lâu, hiểu tính nhau, xong dung hòa mqh thôi. Nói chung nếu chấm điểm thì mình chấm mẹ chồng mình 8.5/10. Hehe

hangtt81 thích bài này.
  3. hangtt81

Hi hi, đúng vậy, mẹ nó nói quá chuẩn, 8.5/10 là tuyệt vời rồi, chúc mừng mẹ nó, khi biết dung hòa và tự hài lòng thì cuộc sống sẽ dễ chịu hơn nhiều!

4. hangtt81

:) ko có nhiều mẹ có mẹ chồng tốt sao?

5. Nhim & Bo

Nhim & Bo Phụ kiện sinh nhật AloParty

Thật ra là cũng phải 1 quá trình rất dài mới được như này đấy. Sau nhiều chuyện xảy ra thì mình thấy nên tự hài lòng với những gì mình đang có, dung hòa mọi chuyện thì ắt sẽ an nhiên :h:

hangtt81 thích bài này.
  6. hangtt81

Mẹ nó cũng như mình, cũng gần 10 năm về nhà chồng rồi, mình nghĩ cách nhìn nhận như vậy hoàn toàn chuẩn xác, đối với các mẹ mới lấy chồng, sẽ có những bất cập xảy ra, mình nên đặt vào địa vị của mẹ chồng trong các hoàn cảnh thì sẽ dễ hiểu và cảm thông hơn mẹ nó nhỉ, hi

7. Hà Giản

Hà Giản Thành viên nổi tiếng

E nghĩ gặp dc mẹ ck tốt là điều cực kỳ may mắn vs phụ nữ

hangtt81 thích bài này.
  8. HoaPhuongthang8

HoaPhuongthang8 Thành viên rất tích cực

Mc tớ chuẩn 9/10. Thậm chí tớ thấy ở cùng mc còn 'dễ thở' hơn ở với mđ.
    Mc tớ chịu khó, thương con cháu, dễ tính, chiều con cháu nhất. Chuyện về bà thì tớ kể từ giờ đến hết 2019 cũng chưa hết

hangtt81 thích bài này.
  9. YenXubi

YenXubi Thành viên tập sự

Mình cũng cảm thấy rất may mắn khi có được 1 người mẹ chồng hiểu biết và rất tâm lý. Chưa kể khoản chăm sóc sức khỏe 2 mẹ con mình nữa. Nói chung là "Tuyệt";)

hangtt81 thích bài này.
  10. quyenngoc_vmp

quyenngoc_vmp Thành viên chính thức

các mẹ may mắn có mẹ chồng tốt đấy chứ, mẹ em cũng dễ tính lắm nhưng chị em thì lại bảo mẹ em khó tính :(

hangtt81YenXubi thích.
  11. hangtt81

Quá chuẩn mẹ nó ạ, gặp mẹ chồng tốt thì gia đình cũng sẽ hòa hợp và hạnh phúc hơn, người chồng sẽ là người vui nhất!

12. hangtt81

Hi hi, mẹ nó cứ kể cho các mẹ khác và các em nghe để có thêm động lực, mình nghĩ mẹ chồng mẹ nó 9/10 là quá tốt rồi nhưng chắc chắn mẹ nó cũng tốt nữa, bởi mọi mối quan hệ đều bắt nguồn từ hai phía mà, hi

13. hangtt81

Chúc mừng mẹ nó có được mẹ chồng tốt nhé!

YenXubi thích bài này.
  14. hangtt81

Nếu chị dâu yêu thương mẹ em như cách em yêu thương và nhìn nhận thì chắc mọi chuyện sẽ được giải quyết thôi, hi, mong rằng 2019 đến sẽ có nhiều điều tốt đẹp và hạnh phúc đến!

quyenngoc_vmp thích bài này.
  15. Tinhlachi135

Tinhlachi135 Thành viên chính thức

đôi khi chỉ việc nhỏ nhưng mình cứ suy nghĩ thì mình khổ thôi, đôi khi mẹ ck ko suy nghĩ như vậy. Tốt xáu đôi khi cũng ở mình

hangtt81 thích bài này.
  16. damlinhngoc

damlinhngoc Thành viên mới

mẹ chồng mình cũng rất tâm lý

hangtt81 thích bài này.
  17. Minh Loan ligo

Minh Loan ligo Thành viên tập sự

mẹ mình cũng tâm lý

hangtt81 thích bài này.
  18. hangtt81

Chuẩn mẹ nó ạ, việc nhỏ bỏ qua không giữ trong lòng thì nó sẽ thành không có gì, nên ngoài việc có người mẹ chồng tốt và hiểu chuyện thì chị em chúng mình cũng cần thấu hiểu mẹ chồng nữa, sau mình cũng sẽ làm mẹ mà, nên nghĩ đơn giản và thoáng chút là ok mà.

19. hangtt81

Chúc mừng mẹ nó nhé!

20. hangtt81

Chúc mừng mẹ nó có một chốn bình yên, có nhiều gia đình vì không hợp nhau mà có nhiều mẹ nói đi làm không muốn về nhà, ở trong hoàn cảnh đó thật sự khổ, chính vì vậy có được mẹ chồng tốt là duyên lành đã được nhận, chúng ta cùng trân trọng và gìn giữ để ngày một tốt hơn.