Mẹo làm sạch da khi không có sữa rửa mặt

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi Shop Trẻ Thơ, 5/11/2015.

1. Shop Trẻ Thơ

Shop Trẻ Thơ Hệ thống siêu thị dành cho mẹ và bé.

Mùa đông thời tiết hanh khô khiến bạn không muốn sử dụng sữa rửa mặt để làm sạch da hoặc trong trường hợp hết sữa rửa mặt mà chưa kịp mua bạn có thể làm theo cách đơn giản dưới đây.
    Chị em phụ nữ thường không biết sử dụng gì để làm sạch da mặt của mình, và có lẽ sữa rửa mặt là thứ nhanh nhất mà họ có thể nghĩ ra? Nhưng điều đó sẽ làm cho da mặt họ trở nên khô ráp hơn bao giờ hết. Đặc biệt là trong thời tiết hanh khô này.

Vì vậy, chị em hãy bắt đầu thử nghiệm các cách không sử dụng hóa chất để làm sạch khuôn mặt. Với những nguyên liệu sẵn có trong bếp là chị em có thể làm sạch da mặt một cách an toàn.

1. Sữa

Làm sạch da mặt bằng sữa là một phương pháp cổ điển được sử dụng từ xa xưa. Với chất tẩy rửa này bạn sẽ luôn xinh đẹp như nữ hoàng Cleopatra. Trong sữa có chứa các axit lactic, chúng làm việc để loại bỏ tế bào da chết, ngoài ra protein và chất béo sữa dưỡng ẩm và căng da. Chị em nên sử dụng sữa nguyên chất, không có chất béo để đạt hiệu quả cao nhất.

Cách sử dụng rất đơn giản, chị em hãy đổ một lượng nhỏ sữa vào lòng bàn tay và xoa lên da của mặt. Mọi người cũng có thể kết hợp sữa với trứng đánh cho da khô hoặc thêm aloe vera cho làn da nhạy cảm.

2. Bột yến mạch

Bột yến mạch là một trong ngững nguyên liệu tẩy rửa tự nhiên tốt nhất 'trốn' trong phòng đựng thức ăn của các chị em. Các kết cấu của bột yến mạch mềm mại nhẹ nhàng làm tróc các tế bào da chết, vì vậy đây là một chất tẩy rửa nhẹ hoàn hảo cho làn da nhạy cảm.

Chị em có thể xay 1/4 cốc yến mạch và đựng trong một hộp kín để sử dụng thường xuyên hơn. Khi mọi người đã sẵn sàng để làm sạch, kết hợp một nhúm bột với một lượng nhỏ nước, dầu hoặc aloe vera trong lòng bàn tay của mình để làm bột nhão. Massage vào da và rửa lại bằng nước ấm nhé!

3. Chanh

Trong tủ lạnh nhà bạn có lẽ bất kỳ lúc nào cũng có sự hiện diện của loại quả này. Đây là một chất tẩy rửa tuyệt vời cho da nhờn và làm cho chị em trông trẻ hơn. Chị em có thể kết hợp nước chanh với sữa hoặc sữa chua, giúp chà tẩy da chết non.

Cách sử dụng cũng cực kì đơn giản và dễ thực hiện bạn nhé! chị em có thể xay nhuyễn phần vỏ chanh và đắp lên da, massage nhẹ nhàng trong 3 phút, các lớp da chết sẽ bong ra, kèm theo bụi bẩn. Lượng dầu từ vỏ chanh sẽ có tác dụng làm sạch sâu da mặt. Đồng thời sẽ giúp làm sạch làn da cũng như làm sáng dần làn da chị em chỉ trong một khoảng thời gian ngắn.

4. Đường

Đường cũng là 1 nguyên liệu nhẹ nhàng tẩy tế bào chết và làm sạch làn da của chị em. Chỉ cần đảm bảo sử dụng đường nghiền mịn sẽ không làm mài mòn khuôn mặt của chị em. Mọi người cũng có thể kết hợp đường với một lượng nhỏ nước hoặc dầu để làm bột nhão.

Gợi ý cho chị em có thể sử dụng dừa hoặc dầu ô liu vì làn da sẽ có được những lợi ích giữ ẩm cùng một lúc. Chị em cũng có thể sử dụng lô hội nếu da mình là da dầu. Nhẹ nhàng massage vào khuôn mặt của mình (và cơ thể, nếu thích) sau đó rửa sạch.

5. Mật Ong

Mật ong là chất giữ ẩm tự nhiên hút ẩm từ không khí, để lại khuôn mặt của chị em phủ sương và mềm mại. Thêm nữa là mật ong nguyên chất có đặc tính chữa bệnh tuyệt vời mà làm dịu da và giảm mẩn đỏ. Chị em có thể kết hợp 1/2 chén mật ong với 1-2 thìa xà phòng Castile cho một gel rửa mặt tạo bọt.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Shop Trẻ Thơ
    Đang tải...

2. sfbeo

sfbeo Thành viên chính thức

mình dùng srm sau dùng yến mahcj nữa, ko biết oke ko nhỉ

3. Thiên Đường Của Bé

Thiên Đường Của Bé Thiên Đường Của Bé

cảm ơn mn nhé! trước giờ cứ nghĩ phải có sữa rửa mặt, rửa cho á, cả mặt đầy bọt thì mới sạch :3 bh phải áp dụng thôi

4. phonglan23

phonglan23 Thành viên tập sự

Mua yến mạch có đắt không các bác nhỉ?

5. Thiên Đường Của Bé

Thiên Đường Của Bé Thiên Đường Của Bé

yến mạch không đắt lắm đâu. có điều xuất xứ phải rõ ràng, sạch sẽ là okie

6. phuongthuy1809

phuongthuy1809 Thành viên mới

em hay bị mụn, có mẹ nào biết cách nào hiệu quả để trị thâm k ạ? em thấy có loại máy rửa mặt, máy massage mặt, máy xông hơi mặt, người ta hay bán, không biết dùng được k các mẹ nhỉ? có mẹ nào dùng rồi thì review cho chị em đi sau nhé!

Sửa lần cuối: 10/3/2016
  7. mypham_llinh

mypham_llinh Thành viên rất tích cực

ngày nào cũng dùng thì sau da mn sẽ bị yếu lắm, vì yến mạch có tính tẩy nhẹ mà :D

8. Hoa Quỳ Tử

Hoa Quỳ Tử Thành viên chính thức

Bã cà phê nữa

9. Hà Giản

Hà Giản Thành viên nổi tiếng

E rửa bằng bột khổ qua

Công nghệ làm đẹp SCT thích bài này.
  10. chamcau

chamcau Thành viên chính thức

Kinh nghiệm chăm sóc da hay đó ạ :) E cũng sẽ tham khảo, thi thoảng đi đâu vắng k có sữa rửa mặt có thể áp dụng xem sao

11. Công nghệ làm đẹp SCT

Công nghệ làm đẹp SCT Thành viên chính thức

Bột khổ qua này có khi hòa nước tắm cho trẻ con cũng được đó mn nhỉ?

12. phạmthuhaf

phạmthuhaf Thành viên đạt chuẩn

Nhưng những cách này chỉ nên áp dụng tạm thời thôi chứ nhỉ? Vì có 1 số pp giúp tẩy da chết, như vậy chỉ nên tẩy da chết 1 tuần 2 lần thôi mà.

13. hienbao790

hienbao790 Thành viên chính thức

hii mình chưa dùng đường bao giờ cả

14. Hà Giản

Hà Giản Thành viên nổi tiếng

đúng rồi mn! tắm cho bé rất tốt luôn ạ

15. ngochai98

ngochai98 Thành viên sắp chính thức

thỉnh thoảng mình cũng dùng chanh nhưng nhờ là phải kiêng ánh nắng