1990 Canh Ngọ Năm 2019

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Hà Giản, 9/1/2019.

1. Hà Giản

Hà Giản Thành viên nổi tiếng

Trước khi nói về tuổi 1990, tôi muốn hỏi mọi người rằng, mọi người có thấy mình vất vả ko?? Câu trả lời chắc chắn là Có. Canh Ngọ, "Canh Cô, Mậu Quả". Đúng như cái tên gọi, những người Canh Ngọ vất vả đủ đường, họ chơi vơi khi lập nghiệp, họ chơi vơi trong đường tình cảm, họ chơi vơi với chính suy nghĩ của mình. Những người Canh Ngọ khi sinh ra và lớn lên, họ đã mang trong Bản mệnh của mình sự Khổ Tâm. Ko gì bằng Khổ Tâm, Tâm bệnh hoá Bệnh Thật để rồi bản thân lại tự thấy mình bất lực trước mọi thứ. 3 năm vừa qua cũng là 3 năm tam tai với Canh Ngọ, 3 năm của sự thăng trầm, của Hỉ- Nộ - Ái - Ố, lúc vui mừng khôn siết, lúc đứng trên vực thẳm, lúc bế tắc cùng cực, lúc lại trải nỗi đau thấu xương. 3 năm vừa qua, nhiều người 1990 bị rơi vào trạng thái mất kiểm soát, họ suy nghĩ vô cùng tiêu cực, từ tình cảm đến công việc. Công việc quá áp lực, đồng nghiệp ganh tị, công sức bỏ ra chỉ như "áo gấm đi đêm", có người lại thay công đổi việc liên tục, ko có nổi sự ổn định. Tình cảm đối với canh ngọ mà nói, chỉ quy về 1 chữ "Nghiệt". Họ yêu đến điên dại nhưng rồi lại ko thể tới, có người thậm chí đến thời điểm hiện tại vẫn ko thể có duyên, thậm chí có những người phải chấp nhận cảnh làm Lẽ., chịu cảnh bị người ta phá vỡ hạnh phúc, bị lừa tình... Nam giới Canh Ngọ lại khác, họ lấn cấn với những mối quan hệ ko rõ ràng, bản thân ko biết mình cần gì và muốn gì, ko dứt khoát khi cần thiết. Có người lại quay cóc với cuộc sống hôn nhân đầy bộn bề và ko mấy hạnh phúc. Canh ngọ chắc hẳn nhiều lúc đã ngẩng mặt lên trời cười nhạt, khóc chẳng khóc nổi, cười càng ko thể. Bản chất của tuổi Canh Ngọ là sự ngang ngược, là sự cầu toàn, nhưng thiếu cái tinh thần đấu tranh. Họ bất chấp dù biết con đường họ chọn sẽ gập ghềnh, họ thương người rồi mua cái thiệt về mình, họ câm lặng khi người ta chèn ép họ. Nhưng họ lại quá dễ bị ngoại cảnh tác động, dù là 1 lời chê cũng khiến họ tủi thân. Trách sao được khi bản chất của Ngựa là mắt chỉ có thể nhìn Ngang chứ ko thể nhìn Thẳng. Có nhiều người 1990 những năm vừa qua vì quá tin tưởng bạn bè để rồi bị lừa mà phải im lặng, vì quá sốc nổi đầu tư mà mất hết. Hậu quả của 3 năm tam tai khiến Canh Ngọ rơi vào cảnh Kiệt Quệ, mất tiền đôi khi còn bị hàm oan mà phải "Ngậm Bồ Hòn Làm Ngọt". Canh ngọ có tài lãnh đạo, có tránh nhiệm cao nhưng lại ko đk công nhận, vì vậy nên những năm vừa qua, công việc của họ ko mấy suôn sẻ. Lại là những người ko thích giao thiệp, ko có mấy người bạn bè nên có buồn, chắc sẽ chọn cách nuốt nước mắt hoặc tự sự với chính mình. Chính vì vậy họ luôn mang trong mình sự u sầu.

2019, khởi đầu mới cho Canh Ngọ. 30 tuổi, ko phải tuổi còn trẻ, ko phải tuổi đã già. Nó là cột mốc vô cùng quan trọng. Trải qua 3 năm tam tai thăng trầm, 2019 được cho là năm tốt đối với Canh Ngọ. Sau tất cả, họ đã tự dạy cho mình sự bản lĩnh, sự mạnh mẽ để đấu chọi. Gặp sao chiếu mệnh tốt nên năm 2019 sẽ là năm của sự nghiệp và công việc. Nếu như đang làm công việc hành chính, đây là thời cơ để thăng tiến hoặc phát triển. Nếu có xu hướng thay đổi công việc, có thể làm đk vì sẽ là thời cơ tốt. Đối với những người đang làm kinh doanh, buôn bán, sẽ là một năm kinh tế có sự bình ổn, ko mấy lo ngại. Tuy nhiên vì Canh Ngọ mang trong mình tính tình "thẳng như ruột ngựa", vậy nên năm 2019 là năm nên có sự cải thiện mối quan hệ gia đình, vợ chồng, bạn bè, đồng nghiệp. Họ ko tránh khỏi việc phải nghe những lời dèm pha, thị phi với cá tính quá thẳng thắn và bộc trực khiến bản thân thua thiệt. Vốn ko phải là tuổi đặt nặng vấn đề về Kinh Tế và Lợi Ích, luôn nghĩ cho người trước khi nghĩ cho mình nhưng đã đến lúc phải có sự tích góp và nghĩ cho bản thân. Năm 2019 là năm tốt để mua nhà cửa, đất cát, cách tốt nhất để giữ tiền cho tuổi 1990 là đầu tư vào nhà đất.

Xét về tình duyên, có lẽ rất khó để tìm ra 1 người Canh Ngọ nào hạnh phúc toàn vẹn, họ quá cao số, họ sống tình cảm và suy nghĩ có chiều sâu nhưng duyên đến với họ, 10 duyên đến may ra có 2 duyên tốt, còn lại sẽ đều là duyên ko mấy vui vẻ. "Nhìn người, người lại ngắm hoa", người ta thích lại ko thích ta và ngược lại. Những người 1990 đã lập gia đình đôi khi phải trải qua nhiều sóng gió trong tình cảm. Canh Ngọ là những người suy nghĩ và hành động theo Tình cảm, nếu đã yêu, họ buông bỏ hết, nếu buồn về tình cảm, họ ắt sẽ nghĩ tiêu cực. Đây là yếu điểm của Canh Ngọ. 2019 ko phải năm tình cảm nở rộ đối với tuổi 1990, nhưng là năm ko còn nhiều thăng trầm về tình cảm như mọi năm nữa. Đối với những Canh Ngọ chưa có duyên tình cảm, nên cố gắng đi chùa, cúng xin gia tiên cho đường tình duyên suôn sẻ. Đối với những người đang có người yêu, vẫn sẽ là năm được tuổi để cưới gả, đẹp nhất là 3 tháng cuối năm. Đối với những người đã lập gia đình, nên cân đối lại cuộc sống để tránh những xích mích hoặc đổ vỡ. Tuổi Canh Ngọ vốn được liệt kê vào hàng "Cao Số" bậc nhất trong các tuổi, đặc biệt số của những người Canh Ngọ là nên "vừa sống vừa tu", năng đi lễ, công quả, hành thiện để bản mệnh bớt lận đận.

"Gặp đúng người, đúng thời điểm là Hạnh phúc
    Gặp sai người, đúng thời điểm là Bi Thương
    Gặp đúng người, sai thời điểm là Nuối Tiếc
    Gặp sai người, sai thời điểm là Bất Đắc Dĩ"

Tuổi 1990 ko phải tuổi sinh ra để hưởng thụ, vậy nên cung di chuyển của tuổi 1990 cũng lận đận hơn người, đôi khi muốn đi du lịch lại ko thể vì công việc, vì những tác nhân ngoại cảnh. Đôi khi họ kiếm ra tiền thật đấy nhưng lại chẳng dám mua cho mình bộ quần áo, thay vào đó lại nghĩ cho mọi người xung quanh. Vậy nên năm 2019, 30 tuổi và là cả một chặng đường phía trước nữa, hãy nên nghĩ về bản thân thay vì ngược đãi nó, hãy đi chơi cùng bạn bè, gia đình để cải thiện mối quan hệ, mở mang tầm nhìn. Hãy trau chuốt bản thân thay vì cứ mãi xuề xoà.

2019 đối với tuổi Canh Ngọ sẽ là năm mà Canh ngọ được thở phào nhẹ nhõm sau nhiều năm chơi vơi, nhìn đi nhìn lại chẳng thể tích góp cho mình được nhiều, năm 2019 sẽ là năm mọi thứ dần tốt lên từ công việc, tình cảm, gia đình. Canh Ngọ ko thể sốc nổi mà làm mọi việc quá nhanh và ồ ạt được, cũng ko thể vì quá tin tưởng ai để rồi mất trắng. Sẽ là năm lấy lại cân bằng cuộc sống cho tuổi Ngọ. Dù như thế nào vẫn nên mạnh mẽ, chớ nghĩ tiêu cực mà thiệt thân. Nói về tình cảm, Cái gì ko thuộc về mình, hãy đừng nên cố chấp để rồi lại đau thêm nhiều lần nữa. Hãy tập trung cho công việc, đây là năm xây dựng lại những gì ta đã mất mát những năm vừa qua.
    Về sức khoẻ phải thận trọng những bệnh về Khớp, Đau Đầu. Vì hay làm việc và giờ giấc sinh hoạt ko điều độ, nên cân bằng lại để tránh ảnh hưởng sức khoẻ.
    Màu sắc phù hợp: Đỏ, Nâu

Tháng 1: Xuất Hành Tốt, Công việc có biến chuyển tốt
    Tháng 2: Sức Khoẻ kém, có chuyện buồn phải suy nghĩ
    Tháng 3: Công việc có chuyển biến thuận lợi
    Tháng 4: Cẩn trọng lời ăn tiếng nói, có thị phi điều tiếng
    Tháng 5: Tình cảm thăng hoa, mọi sự hoan hỉ
    Tháng 6: Có lộc may mắn, mọi sự tốt lành

Nhìn chung bản mệnh của người Canh Ngọ sẽ lận đận buổi ban đầu, nhưng nếu tốt tâm, tu tâm dưỡng tính, Hậu Vận ắt tốt đẹp.

(Sưu tầm)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hà Giản
    Đang tải...

2. huyhung2312

huyhung2312 Thành viên sắp chính thức

Bạn bằng tuổi vợ mình. Về cơ bản mình thấy cũng đúng nếu áp dụng cho vợ mình. Mà bây giờ thì vợ mình đỡ vất vả hơn nhiều rồi. Cuộc sống bạn tốt chứ?

3. Hà Giản

Em cũng thấy đúng ạ. Ko nghiêm trọng thôi chứ cái nào cũng dính :)

4. huyhung2312

Vợ mình mệnh Thổ. Mình mệnh Hỏa. Hỏa sinh Thổ nên chắc là tại lấy mình nên cũng đỡ vất vả hơn :D:D:D

5. Hà Giản

chuẩn đấy bác ạ :D

6. Meyeucon050690

Meyeucon050690 Thành viên đạt chuẩn

K khổ vì ck thì cũng khổ vì con , cviec lận đận. Nói chung là chán

7. Hà Giản

Chữ Canh là số vất vả rồi mn. Nhg e nghĩ ở đời luôn được nọ mất kia, phấn chấn lên mn

8. Meyeucon050690

Hic. Công nhận là số e lận đận đủ kiểu dc mỗi 2 thằng tó con ghét lắm mà nó lại hay ốm đau. Làm bnhieu cũng vào 2 con tó con hết

9. mountain90

mountain90 Ổn áp Standa chính hãng

Chắc là mỗi người giống nhau mn ạ. Mình cũng Ngọ đây :D
    Tuổi ngọ là người bản lĩnh, thông minh và có cá tính!

10. Hà Giản

Lớn chút chắc đỡ hơn mn ạ. Cố lên

11. Meyeucon050690

Cam on mn dvien e ak. Mn làm ktoan ah?

12. Hà Giản

Vâng mình cũng thấy vậy :)

13. Đèn Phúc Lộc

Đèn Phúc Lộc Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng canh ngọ, nhìn lại 3 năm thì 2 năm trước công việc lận đận, thất nghiệp, hao tiền, về sau hơn 1 năm nay mới gọi là bình ổn,

14. haanh.nt

haanh.nt Thành viên sắp chính thức

M tuổi ngọ nhưng thấy cuộc sống ngày càng bi đát ý. Chỉ vì 1 lão ck lười, ko chịu làm ăn nên kéo theo mọi thứ....

mountain90 thích bài này.
  15. Hà Giản

e làm về marketing ạ :)

16. topsim

topsim Thành viên tập sự

Nghe nói năm 2019 người tuổi Ngọ sướng lắm..Chả biết sao cho hết nợ đây

mountain90 thích bài này.
  17. dienlanhngocdiep

dienlanhngocdiep Thành viên tập sự

Chồng em mệnh Kim. Thổ sinh Kim...nhưng em thấy em lấy anh cuộc sống tốt đẹp hơn. Mỗi tội cv vẫn lênh đênh quá ạ!

18. dienlanhngocdiep

dienlanhngocdiep Thành viên tập sự

Chồng sinh năm bao nhiêu ban?Nói chung là Canh Ngọ vất vả,lận đận thật...

19. Hà Giản

mới đầu 2019 mình đã bị hạ lương đây, cạn lời :p

20. huyhung2312

Lý giải đơn giản là như này. Thổ sinh Kim tức là bạn lấy chồng thì chồng bạn sẽ được sướng. Mà chồng sướng thì kéo vợ sướng theo. Suy ra là bạn cũng tốt hơn khi lấy chồng bạn :D

dienlanhngocdiep thích bài này.