Dạy Trẻ Học Cách "phá" Là Nuôi Dưỡng Tư Duy Khoa Học Và Trí Tuệ Cho Trẻ

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi DUONGHOA-CAVINA, 21/1/2019.

1. DUONGHOA-CAVINA

DUONGHOA-CAVINA Thành viên sắp chính thức

Hello các mom,

Hôm nay cũng khá rảnh rỗi nên mình ngồi viết vài dòng chia sẻ của mình về kinh nghiệm nuôi dạy con.
    Ở trên diễn đàn này, nói về việc dạy con kỹ năng sống, kỹ năng xã hội... thì ra hàng nghìn kết quả. Nhưng mình tin rằng, rất ít bố mẹ trên đây dạy con học cách "PHÁ " ( Có thể hiểu là phá hoại 1 thứ gì đó) như mình cả.
    Liệu rằng việc dạy con "PHÁ" như vậy có ảnh hưởng đến tư duy, cũng như tính cách của con hay không ? Các mom hãy cùng thảo luận về vấn đề này cùng mình nhé. Dưới đây là những tình huống và phân tích cụ thể dựa theo những gì mình đã dạy con, hoặc vô tình dạy con học cách phá.
    1. Trong một lần đang chơi, hai chị em phát hiện cái đèn pin mà nhà mình để dự phòng khi mất điện, vì tò mò nên các bé lấy ra chơi, sau đó đánh rơi vỡ mất mặt kính. Bé nhà mình cầm cái đèn pin đó vào phòng gọi mình ra bảo đèn pin bị hỏng, mình nhìn thấy đèn pin bị vỡ hết kính cũng không có trách mắng gì con cả, vì nghĩ cái đèn pin đã hỏng cũng không dùng được nữa, mình liền nảy ra ý tưởng là cho con phá luôn cái đèn pin đó ra. Mình bảo:
    Mẹ: Con có muốn sửa cái đèn pin này không
    Con: Dạ có, nhưng khó lắm, con làm sao biết được?
    Mẹ: Nếu không sửa được vậy mình phá nhé ?
    Con: Phá như thế nào hả mẹ ?
    Mẹ: Mấy mẹ con mình cùng làm nhé?
    Con: Vâng ạ, ( tỏ vẻ thích thú )
    Vậy là mình và các con cùng PHÁ cái đèn pin đó ra, Mỗi lần tháo ra mình đều chỉ cho các bé từng bộ phận của cái đèn pin, như đây là cái bóng đèn, hay cái kia là cục pin, đây là công tắc,.... và chỉ cho các bé chức năng của từng bộ phận. Các con tuy còn nhỏ chưa hiểu hết, nhưng lại rất thích thú được tháo rời từng bộ phận của đèn pin ra và hiểu được một số nguyên lý hoạt động của đèn pin. Sau đó mình hỏi lại các con để xem các con nắm được gì không? Kết quả rất đáng ngạc nhiên là các bé nắm gần như toàn bộ ( dù mới chỉ 3 và 5 tuổi thôi )
    Từ đó mình ngộ ra được một nguyên tắc dạy con đó là PHÁ, Mình chủ động cho các con phá để khám phá và nghiên cứu các bộ phận bên trong, tạo tính tư duy khoa học ... cho các con.
    Cá nhân mình nhận thấy đây là 1 phương pháp tốt để giáo dục con. Chẳng hạn như ở trong video này: Mình cũng cho con khám phá những hiện tượng về sự nóng chảy và nhiệt độ, để các con hiểu được hiện tượng khoa học đó. ( Mình gọi đó là thử thách dại dột - có một không hai :). Hậu quả là, lớp chống dính của cái bếp đó bị xước hết do phải cọ thật mạnh mới ra. Nhưng các con đã có những trải nghiệm siêu thích thú, và những tràng cười không nhặt được răng. Các mom xem thử là biết nhé.

Ngoài cách dạy con "PHÁ", thì mình cũng dạy các con những kỹ năng sống như các mom đã chia sẻ trên đây và tự mình đúc rút ra. Mình cũng dạy bé nấu ăn:

và nhiều cái khác nữa.
    Các mom hãy vào đây thảo luận về vấn đề dạy con "PHÁ" cùng nhau để chúng ta tìm ra những phương pháp mới nhé.
    Chúc các mom đầu tuần nhiều niềm vui

Xem thêm các chủ đề tạo bởi DUONGHOA-CAVINA
    Đang tải...

2. ĐỒ THỜ - HUÂN 0968144918

ĐỒ THỜ - HUÂN 0968144918 Thành viên chính thức

Nghịch dại quá .Hihi .Cũng tùy quan điểm. Mình cũng đang nghiên cứu

DUONGHOA-CAVINA thích bài này.
  3. DUONGHOA-CAVINA

Vâng bạn ạ, Mình thì cứ thử nghiệm mọi phương pháp, cái nào hay thì mình dạy con. Chúng ta làm tất cả vì con em sau này bạn nhỉ :). Bạn có thêm phương pháp gì thì chia sẻ cho mọi người với nhé

4. ĐỒ THỜ - HUÂN 0968144918

ĐỒ THỜ - HUÂN 0968144918 Thành viên chính thức

5. DUONGHOA-CAVINA

Rất sâu sắc bạn ạ. Tuy nhiên ở khúc sửa tật xấu nói dối cho con mình lại nghĩ hơi khác 1 chút, bởi vì mình có thiên hướng khuyến khích con nói dối trong một số tình huống nhất định. ( Tình huống vô hại và đáng yêu thôi nhé). Mình muốn con thấy được mặt khác của sự nói dối cũng là cái tốt. Đơn giản như câu chuyện về cậu bé Pinochio mà bạn kể với con cũng là lời nói dối đáng yêu và vô hại. Bởi vì câu chuyện đó hoàn toàn không có thực, nhưng lại đánh trúng tâm lý của trẻ :). Ngoài ra mình muốn bổ sung thêm 1 tật xấu nữa là "ĐỔ LỖI". Bé thường có thiên hướng đổ lỗi khi phạm phải sai lầm, những lúc đó mình cũng không khuyên con, hay mắng con là không đúng hay gì cả. Mà mình phân tích theo quá trình, bằng cách tái hiện lại hành động đó, sau đó hỏi con, thấy hợp lý hay không hợp lý ? Mình ít khi dùng từ đúng sai với con mà hay dùng từ hợp lý hoặc không? Sau đó khuyến khích con tự mình làm thế nào cho đúng. Nên từ đó con mình mỗi lần lỡ làm sai chuyện gì đó dù nhỏ nhất, câu cửa miệng của bé là Con hoặc em, hoặc chị xin lỗi bố,mẹ, anh chị em... Bạn thử bổ sung thêm vần đề này vào bài viết xem sao nhé. Vài ý kiến nhỏ nhỏ của mình. hihi

ĐỒ THỜ - HUÂN 0968144918 thích bài này.
  6. BapBiShark

BapBiShark Thành viên chính thức

Quá nhiều cách để dạy trẻ!

7. DUONGHOA-CAVINA

Đúng rồi bạn ạ. Mỗi người sẽ có những ý tưởng và cách riêng để dạy trẻ, chung quy lại vẫn là muốn con được tốt hơn bạn nhỉ :)

8. duclam1088

duclam1088 Giường Ngủ Đẹp shop

Cách dạy trẻ khoa học và hiện đại . Mình cũng muốn dạy con như vậy, đợi lúc nào có đồ hỏng thử học theo bạn .

9. Hoa Quỳ Tử

Hoa Quỳ Tử Thành viên chính thức

"phá" như vậy thì sau này lớn lên mới có nhiều kỉ niệm vui để mà hồi tưởng:D:D

10. thienhungauto

thienhungauto Thành viên tập sự

Quan điểm của em thì lại day con theo kiểu điềm đạm tý, nhu mì tý, em thì thường cho con nghe kể chuyện, học các bài nhạc Việt Nam qua kênh youtube, và rất ít khi để con xem các kênh video nước ngoài nhiều, tại sao không dạy con bằng thứ tiếng mẹ đẻ trước mà lại phải dạy con những video tiếng anh mặc dù bé chưa hiểu gì.

Ví dụ như video dưới đây bé của em rất thích

11. doanhung3050

doanhung3050 Thành viên đạt chuẩn

Dạy trẻ thì có nhiều cách, tùy vào tính cách của bố mẹ nên dạy con có tính cách đó. Muốn dạy con có khoa học và phát triển một cách có tư duy thì buộc mình phải tìm tòi và học hỏi từ kinh nghiệm từ những người đi trước và tốt nhất nên tìm và học các khóa học dạy con có khoa học để biết và giúp trẻ phát triển một cách tốt nhất

12. botbiennho

botbiennho Thành viên tập sự

Thật sự là rất thích mấy chủ đề này, vì bản thân mình cũng đang lo lắng ko biết mình chuẩn bị cho con và dạy con có đủ tốt, để con phát triển thông minh ko, vì 3 năm đầu quá quan trọng. sữa thì mình mua của nhật xách tay, đồ cho con mặc và đồ dùng lúc mang thai thì đều là mothercare ở the garden, khăn ướt cho con thì phải chọn loại organic nhất đến mức mà con ngậm được, sách dạy con cũng mua đọc. Nhưng lúc nào cũng thấy lo, bất an, ko biết làm như thế đã tốt nhất chưa

13. DUONGHOA-CAVINA

Chả biết có hồi tưởng được không ấy mom ạ . Nhưng hiện tại các con vui vì được phá là được rồi mom ạ

Phương COSMETIC thích bài này.
  14. DUONGHOA-CAVINA

Hihi. Cố tình làm cho nó hỏng đi bạn, Đợi con đến mẫu giáo đã quá muộn.

15. DUONGHOA-CAVINA

Đồng quan điểm với bạn, tuổi thơ của bé là ăn được ngủ được là ngoan bạn ạ. Mình không hề đặt nặng vấn đề dạy con học chữ, cũng như kiến thức, mình chỉ tập trung vào dạy kỹ năng sống thôi

16. DUONGHOA-CAVINA

Đúng rồi bạn ạ. Mình ngoài dạy con bằng cách này, còn áp dụng rất nhiều cách khác để dạy con tư duy khoa học, mỗi thứ đều có những tinh hoa nhất định, căn bản là bố mẹ sẽ phải chú tâm đến con 1 chút thôi

17. DUONGHOA-CAVINA

Mình cảm thấy tốt nhất cho con là được rồi mom ạ. Chỉ sợ nhất là mình không làm gì cho con thôi, vì mình gặp nhiều mom vô tâm lắm, nói thật là mình chứng kiến hàng xóm nhà mình là mình biết. Bạn cứ làm những gì có thể nhất trong tầm khả năng của mình, rồi tham khảo thêm những ý kiến hay ho của mọi người nữa. Mình cũng phải học rất nhiều từ những người đi trước, từ những người đi sau. Học tất cả những gì mà mình cảm thấy tốt để nuôi dạy con cái. Chúc mom sớm đạt được những thành công nhất định trong việc nuôi dạy con cái nhé

18. daohoadt

daohoadt Bắt đầu nổi tiếng

theo mình thấy thì cũng tùy vào hoàn cảnh vì các bé còn nhỏ nên chưa biết cái gì có nguy hiểm đến mức độ nào nên cho con PHÁ cũng không phải lúc nào cũng hoàn toàn đúng

19. Vy Thanh Thuy

Vy Thanh Thuy Thành viên đạt chuẩn

nhưng cách nào phù hợp với trẻ mới là điều quan trọng

20. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

trẻ càng nghịch càng thông minh