Tài Chính Cá Nhân Cho Trẻ. Có Hay Không?

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi phuongsinh89, 11/1/2019.

1. phuongsinh89

phuongsinh89 Thành viên tập sự

Hiện nay mình nghĩ vấn đề tài chính khá là quan trọng cho trẻ.
    Thường thì phụ huynh sẽ không hướng cho trẻ cách chi tiêu cũng như quản lý tiền bạc, đơn gian vì thương bố mẹ sẽ để con tự lớn tự biết! nhưng theo mình vấn đề đó là quan trọng.
    Không biết các bác thế nào chứ em là em muốn dạy con em vấn đề này mà em chưa bt bắt đầu từ đâu. Bác nào cho ý kiến với ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuongsinh89
    Đang tải...

2. buithuthuy27

buithuthuy27 ĐỒ LÓT XUẤT KHẨU

Mình cũng đồng quan điểm với bạn.
    Con trẻ nên biết tiêu tiền, và cũng nên biết cách bố mẹ kiếm ra tiền.
    Mình cũng bắt đầu dạy con về tiền từ lớp 2.
    Đầu tiên là cho con đi chợ cùng, mua gì cũng để con cầm và tính nhẩm.
    về nhà đưa 1 q sổ cho con cùng m ghi lại tất cả các khoản đã mua. 1 tuần 2 mẹ con cộng sổ 1 lần.
    Ngoài ra m cũng cho con ghi cả các khoản chi cố định: INternet, điện, nước, tiền học...
    Sau đó cho con biết 1 tháng mẹ lương bao nhiêu, bố lương bao nhiêu. Chi phí nhà m như thế kia, còn chưa kể đi chơi hay phát sinh vệc gì.
    Lớp 3 m bắt đầu cho con đi mua 1 vài món đồ. Sau đó khuyến khích con thử mua 1-2 chỗ khác nhau và so sánh giá.
    Lớp 4 m cho con tự đóng tiền học và mua ít sách vở cần thiết (khi cô nhắc thiếu).

3. phuongsinh89

Mình cũng dạy con mình từ cái nhỏ! Biết quý trọng tiền! Nhưng mà cái khó chính là những người trong nhà lại không hỗ trợ. Nhiều khi mình stress quá ko biết làm gì! Nói thì ba nó kêu còn nhỏ quá mà cái gì cũng tiền! Minh nghĩ thằng con mình chưa chắc cần học mà có khi ba nó mới cần ý:(

Xuantran116 thích bài này.
  4. buithuthuy27

buithuthuy27 ĐỒ LÓT XUẤT KHẨU

Ngày xưa m k được dạy về tiền. Nên tự nhủ sau này nhất định dạy con thật rõ về tiền cả mặt tốt lẫn xấu.
    Mấy lão ck cổ hủ thì gia đình khó đồng quan điểm dạy con .
    Nhà mình được cái lão ck k bao giờ phản đối vk dạy con bất kì cái gì. Thậm chí giáo dục giới tính m cũng dạy rồi.
    M cho con đi học 1 lớp phòng chống xâm hại, bắt cóc, tự vê cho con luôn khi con học lớp 5.

Anon214 thích bài này.
  5. Anon214

Anon214 Thành viên tập sự

Trước khi mình dạy con mình cái gì mình đều thống nhất với gia đình trước! Nói chung mỗi người sẽ có một quan điểm khác nhau, nhưng con mình thì mình là người chịu trách nhiệm nên mình chỉ nói vì muốn mọi người hiểu mình đang làm gì thôi. May mà mình học chuyên ngành tài chính, với cũng đi tham dự nhiều hội thảo tài chính nên nói về vấn đề này GĐ mình cũng ko ai cản.
    Con mình thì từ nhỏ mình đã không cho bé thấy là gđ có những gì. Không đòi hỏi nhiều.

6. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

Em hóng với ạ :)

7. phuongsinh89

Hôm trước em đi hội thảo về tài chính! Em về nói chuyện có kiến thức hẳn. Haha. Em quyết phải dạy con em bằng được các bác ạ.

8. xuxu90009000

xuxu90009000

Em cũng đang hóng những hội thảo về tài chính cá nhân cho trẻ. Bé nhà em mới lớp 4 thôi ạ! Mẹ nào có thông tin thì share cho em với!

9. tramynguyen109

tramynguyen109 Thành viên tập sự

mình cũng quan tâm vấn đề này, dạy con phải biết cách làm ra tiền và xài tiền rất quan trọng.

10. MeBen3001

MeBen3001 Thành viên tích cực

mình cũng hướng dẫn con về tiền từ rất sớm rùi. Giờ là cần mua j là có th nhờ bạn ấy đi mua rồi. Nên cho con làm quen trước và hướng dẫn con nên mua gì và không nên mua gì khi có tiền các mẹ ah. Ví dụ khi con có tiền mình nói con nên để dành để mua dụng cụ học tập, không mua bim bim hay đồ ăn. Nhưng hướng dẫn thế thôi chứ quyền quyết định vẫn là ở các bạn ấy. :)

Các mẹ đã nghĩ đến việc tiết kiệm cho con 1 khoản để sau này con lập nghiệp chưa các mẹ???

Anon214 thích bài này.
  11. Anon214

Anon214 Thành viên tập sự

Ngày xưa bố ẹm bạn em có nói với nó là 18 tuổi cho mày ra đời tao hết trách nhiệm. Em nghĩ sao bố mẹ mày ác thế! Con mình mà nói vậy! Giờ em thì chưa đâu vào đâu còn nó thì ngon lành! Nên có con em sẽ không tiết kiệm khoản gì cho con lập nghiệp hết vì nó phải tự kiếm tiền thì mới bền được. Còn đưa 1 cục thì sẽ ko bt quý trọng.

12. phuongsinh89

Đồng quan điểm với bác Anon214. Em có tiết kiệm cũng chỉ để lúc ốm đau bệnh tật hay gia đình có việc cần!

13. quyenngoc_vmp

quyenngoc_vmp Thành viên chính thức

mình thấy nên cho con làm quen sớm với cách quản lý và chi tiêu tiền của mình. Các bé bây giờ được tiếp xúc với tài chính riêng sớm thật nhưng các bé chưa biết xài và tiết kiệm nó như thế nào

14. sangoanphatran

sangoanphatran Thành viên tập sự

cái gì cũng cần dạy, và dạy càng sớm càng tốt, đừng để con trẻ tự mò rồi lại bảo tại sao lại vướng cái này vướng cái kia.
    phụ huynh thời xưa cứ hay bắt con trẻ phải tránh xa mọi thứ, trong khi những thứ xung quanh là bắt buộc chúng sau này sẽ tiếp xúc, k hướng dẫn thì chúng biết sẽ như thế nào nếu vướng phải hay phải như thế nào để giải quyết

https://sangoanpha.com/tong-hop-nhung-mau-san-go-cong-nghiep-dep-2018/

15. daohoadt

daohoadt Bắt đầu nổi tiếng

nhưng ở độ tuổi nào thì dạy về vấn đề này và dạy như nào hả các mẹ?

16. MeBen3001

bạn nói đúng. đưa con 1 cục con sẽ không biết quý trọng. nhưng đó là khi con không được định hướng là 1 cục đó con sẽ làm gì, làm như thế nào để nó đẻ ra vài cục nữa. và còn phụ thuộc con có thích độc lập tài chính hay không, có làm ăn riêng hay cũng chỉ muốn đi làm nhân viên bình thường.

Hoặc sau này con học giỏi con muốn đi du học thì ít ra mình có kinh phí ban đầu cho con đi học chứ.

Bạn có bao giờ nghĩ con nhanh nhạy với thị trường, cần vốn làm ăn mà bố mẹ k0 có xu nào để giúp con thì có phải con bị thiệt thòi ko. tất nhiên đi vay đi mượn nhưng tiền làm ra cũng vài năm trả nợ có phải vất vả ko.

ngay cả bạn cũng vậy, biết đâu khi có ít vốn trong tay bạn đã ngon lành cành đào từ lâu rồi. ahihi

17. MeBen3001

mình thì khác bạn, có quỹ riêng cho 2 vấn đề: ốm đau bệnh tật và học vấn cho con. tương lai mình muốn cho con đi du học cho mở mang tầm nhìn xã hội. cũng không cần đâu xa xôi, các nước châu á như Nhật Hàn là văn minh hơn mình lắm rồi.

ah các bạn có kênh nào tiết kiệm hiểu quả chưa ah???

18. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Mẹ cháu bắt đầu dạy con về tiền từ khi cháu biết đếm, sau này khi cháu bắt đầu được đi siêu thị thì dạy cháu đọc về các mệnh giá. Song song với việc dạy con nhận biết và hiểu các khái niệm về tiền thì mẹ cháu cũng dạy cháu giá trị của lao động, làm việc độc lập, tự lập các vấn đề cá nhân khi cháu được khoảng 2 tuổi.
    Khi con lên 3 tuổi, mẹ cháu bắt đầu dạy cháu cộng trừ đơn giản song song với việc sử dụng tiền để cộng trừ. Bên cạnh đó là các trải nghiệm về tài chính như là nhờ cháu giúp một việc gì đó. Đối với các công việc mang tính chất tự nguyện làm cho bản thân các cháu thì chỉ khen là con đã làm tốt và tán thưởng quá trình cháu thực hiện. Đối với các công việc hỗ trợ mẹ mà công việc đó của mẹ không làm ra tiền, cháu được mẹ thưởng là một số món đồ chơi nhỏ hoặc các giao ước như là đi chơi, vẽ cùng, học cùng. Đối với các công việc liên quan đến việc kiếm tiền của mẹ, cháu cũng được dạy và khi cháu tham gia các công việc đó, cháu được hưởng quyền lợi trên sản phẩm và kết quả thu được mặc dù thường la rất ít. Ví dụ: bà nội và bà ngoại cháu đều bán hàng. Cháu có thể học đứng mời khách, lau đồ, hỗ trợ bà hoặc chủ động báo giá, bán hàng. Cháu sẽ được trích 1 phần thật nhỏ, thường chỉ 1 đến 3 ngàn để đút vào lợn hoặc để dành. Yếu tố tiên quyết là số tiền cháu kiếm được thật nhỏ để cháu phải biết tính toán việc để dành (ông bà, bố mẹ sẽ phân tích cho cháu khi cháu muốn mua gì đó. Khi cháu vẫn quyết định mua thì nên tôn trọng quyết định của cháu). Ngoài ra, mẹ cháu cũng áp dụng trường hợp cho cháu 1 số tiền khi cháu làm được điều gì đặc biệt, thường chỉ dừng lại ở 10k khi cháu được hơn 4 tuổi để cháu vào siêu thị và tính toán việc chi tiêu cho hết số tiền đó. Trường hợp cháu để còn dư, mẹ cũng sẽ phân tích cho cháu hiểu là cháu nên mua đúng nhu cầu của mình chứ không phải là tiêu cho bằng hết.
    Khi cháu lên 5 tuổi, mẹ cháu bắt đầu cho cháu trải nghiệm nghề thực sự với các đầu công việc đơn giản. Cháu có thể nhận việc gấp phong bì cho mẹ, hoặc làm thêm gì đó để hiểu giá trị của lao động.....
    Hiện cháu gần 8 tuổi, chi tiêu rõ ràng, có quỹ để dành riêng, có thể chủ động chi tiêu cũng như không bao giờ đòi hỏi tiền nong và luôn rất thương mẹ khi mẹ đi làm về mệt mỏi. Cháu cũng biết căn ngày giờ ví như tầm cuối tháng, không bao giờ cháu đòi đi chơi. Hay việc vào kfc, siêu thị, cháu luôn tính toán rất rõ ràng để mua cho đúng nhu cầu và phù hợp với chi tiêu mà mẹ có thể đáp ứng.
    Em hy vọng chút ít kinh nghiệm này sẽ giúp ích cho các bố mẹ quan tâm đến vấn đề này nhé.
    Chúc các bố mẹ luôn vui vẻ bên các con ạ

19. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

thank mn nó

20. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

chút kinh nghiệm thôi ạ. Làm thành công trên con nên nhiều khi mẹ cháu cũng muốn chia sẻ, chỉ là ngại viết bài dài. Hiện mẹ cháu vẫn đang chia sẻ các hoạt động dành cho bé dưới 1 tuổi đấy ạ