KINH NGHIỆM MUA TINH BỘT NGHỆ CHUẨN CHO CÁC MẸ NHÉ

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi trangco, 11/11/2015.

1. trangco

trangco Thành viên đạt chuẩn

DEAR các mẹ, các chị em.... những người sắp, đã, và đang sử dụng TINH BỘT NGHỆ HẰNG NGÀY!
    *****Sau vài tháng tìm hiểu và thử nghiệm với tinh bột nghệ, hôm nay m xin phép được đưa ra một số kinh nghiệm cho các chị em khi tìm mua sản phẩm này.
    *****Mình đã mất khá nhiều tiền cho việc mua tinh bột nghệ, và mỗi lần mua là một lần mình rút ra được một vài kinh nghiệm khi chọn mua. Tinh bột nghệ làm cũng không hề đơn giản như mọi người nói, giá cả lại cao nên một số người làm tinh bột nghệ đã trộn thêm các nguyên liệu khác vào nhằm tăng lợi nhuận.

*****Lần 1: Tinh bột nghệ mình mua có màu nhạt, đục đục...gần giống với màu cám gạo. Không vàng tươi như màu tinh bột nghệ chuẩn. Thả vào nước nó nổi, khấy mãi nó cũng ko chìm hết.
    Sau tìm hiểu mình mới biết loại tinh nghệ này được làm thủ công từ A-Z. Tinh nghệ thu được sau khi lọc xong được đem phơi nắng nên hàm lượng Curcumin trong nghệ bay mất, làm màu bị nhạt, lượng còn lại chủ yếu là tinh bột chứ không có tinh nghệ
    => Loại này không độc hại nhưng sẽ không có tác dụng như tinh nghệ chuẩn.

**** Lần 2: Tinh bột nghệ mình mua có màu vàng chóe ( đến nỗi cái túi ni lông đựng còn nhuốm vàng như cái giấy bọc oản ngày xưa) , sờ vào thì mịn lắm, nó bụi bay. Không có tí mùi nghệ nào và ko có vị gì. Mình dù chưa có kinh nghiệm gì về nghệ nhưng cũng không tránh khỏi nghi ngờ về loại này. Cho đến 1 hôm mình vô tình đọc được bài báo nói về tinh bột nghệ giả họ làm bằng một loại bột nhuộm phẩm màu. Thật là quá lợi nhuận luôn. Đây là hàng công ty sản xuất hẳn noi.
    ==> Loại này sử dụng liên tục ngoài chẳng có tác dụng gì còn sinh bệnh trong người nhé. Các mẹ mua về cứ hòa vào nước. Để trên 5p mà k thấy lắng, nước vẫn vàng và bột tan ra thì là chính nó nhé

**** Lần 3: Mình mua tinh bột nghệ màu ok, mịn ok, có mùi nghệ thơm thoang thoảng, tuy nhiên lại có vị đắng ngắt. Tìm hiểu mới biết loại này họ lọc chưa kỹ nên dầu nghệ còn xót tạo nên vị đắng. Thả xuống bát nước , tan ngay, khuấy đều và đợi lắng, hắt phần nước trong đi thì có màu của nghệ đỏ.
    ===> Loại này sử dụng lâu sẽ bị nóng do dầu nghệ. Họ trộn thêm tinh bột nghệ đỏ vào cho màu đẹp.

**** Lần 4: Tinh nghệ có màu vàng tươi (màu nhạt nhé). mịn, nếm thử không đắng, có mùi nghệ thơm thoang thoảng. Thả vào nước vài giây là chìm dần, khuấy đều lên rồi để lắng, lớp nước bên trên sẽ trong và hắt lớp nước này đi, mình lại thu lại được tinh bột nghệ vừa cho vào.
    ====> Đây mới là nghệ chuẩn các bạn nhé. Tinh bột nghệ này đã được lọc sạch dầu, sạch sạn. được xay mịn, sử dụng đảm bảo. Họ k phơi nắng mà sấy trực tiếp bằng điện nên giữ được màu vàng tươi của nghệ và hàm lượng Curcumin trong nghệ. Mình đã gửi về cho 2 đứa em ở quê vừa sinh xong dùng luôn. Chúng nó khen quá trời.

VẬY: TINH BỘT NGHỆ VÀNG CHUẨN CÓ MÀU VÀNG TƯƠI (lọc càng kỹ thì màu vàng càng nhạt nhé. Đối với nghệ ở Nghệ An thì màu có thể đậm hơn chút nhé) , MÙI THƠM NGHỆ THOANG THOẢNG, SỜ MỊN, MÁT TAY, SẤY CÀNG KHÔ CÀNG TƠI. TUYỆT ĐỐI KHÔNG PHƠI NẮNG. K LÓT BẰNG GIẤY BÁO ( báo có chứa chì độc hại), phải lót tinh nghệ sau khi lọc xong bằng vải sạch.) KHÔNG CÓ VỊ ĐẮNG.

CÁC BẠN NHỚ NHÉ. Không phải người nào làm nghệ cũng có tâm, không phải người bán hàng nào cũng nói thật với khách.
    Miệng lúc nào cũng nam mô : " Không phải hàng chuẩn đền gấp đôi, gấp 3... "nhưng đến khi nhận hàng khách không ưng muốn trả lại còn khó nữa là đền... Đã có bạn nào được đền chưa thế?

BẠN NÀO CÓ THÊM KINH NGHIỆM THÌ GÓP Ý CŨNG CHIA SẺ VỚI MÌNH NHÉ.
    Cảm ơn các bạn lắng nghe!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi trangco
    Đang tải...

2. trangco

các mẹ ai đã sử dụng rồi cho mình xin kinh nghiệm với nhé. Mình sẽ làm một bản tổng hợp đầy đủ cho các mẹ chưa biết ạ

3. Dong Phuong 11

Dong Phuong 11 Thành viên tập sự

Hóng xem các chia sẻ để cho bè nhà mình dùng.

4. alala

alala Thành viên mới

có cách gì mà khi nhìn là có thể phân biệt ko mẹ trangco. Vì khi mua mình đâu được thử các thao tác trên

trangco thích bài này.
  5. trangco

mẹ nó chỉ cần sờ vào là biết nhé. hihi. Của mình chụp sát đây nhé

6. trangco

Dùng cái này tốt mà mẹ nó: Người mới sinh uống tinh nghệ đỏ cho bổ máu hơn. Người bình thường uống tinh nghệ vàng đẹp da, thanh lọc cơ thể. Người bị dạ dày uống tinh nghệ đen. Mình pha 1 cốc uống, mới uống được 1 nửa quay đi quay lại mà con bè 21 tháng nhà m nó uống sạch luôn :D

7. trangco

có mẹ nào có kinh nghiệm thì cùng chia sẻ nhé :)

8. tn3508972

tn3508972 Thành viên mới

tinh bột nghệ rất nhìu công dụng tốt đây ạ.. các bạn thử TBN của viện khoa học thử xem... mình thấy rất tốt uống rất thơm và dễ uống đấy ạ

9. phamthanha187

phamthanha187 Thành viên tập sự

TBN ở đây khó uống ko b... chất lượng ntn ạ

10. tn3508972

tn3508972 Thành viên mới

rất dễ uống mà ko bị nóng nữa b ạ... b truy cập vào đây tìm hiểu về sp và đặt hàng nhé... hàng chuẩn viện khoa học http://www.tinhbotnghe.vn/

11. han410510

han410510 Thành viên mới

mình cũng đang tính mua cái này mà đang phân vân, giờ thì an tâm mua hàng của viện r

12. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

13. bichvu2512

bichvu2512 Bắt đầu tích cực

Cảm ơn bài chia sẻ

14. ngohoangmiu

ngohoangmiu Thành viên nổi tiếng

Sao mình mua cái viên nghệ mật ong uống cứ thấy bị rối loạn đường tiêu hóa các mom nhỉ, cả 2 vc đều bị luôn ấy, ko dám uống nữa luôn.