Tranh luận: Họp Phụ Huynh - Nóng Bỏng Tay

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi thienthannho090390, 20/5/2019.

1. thienthannho090390

thienthannho090390 _Meomeo Híhí_

Em được biết hôm nay, tuần sau, các ace sẽ dồn dập đi họp phụ huynh.Thấy 1 cô giáo chia sẻ e thấy hay nên post để các ace tham khảo ạ!

❌CẤM:
    1. Nhóm có con dẫn đầu lớp: cấm hỷ hả chụp bảng điểm, bảng xếp hạng thành tích up face. Điều ấy chẳng nói lên điều gì cả, đừng tận dụng điều này để câu like, xấu hổ lắm. Chưa kể làm tổn thương những vị phụ huynh khác, tạo cơ hội để vợ chồng họ cãi vã nhau kiểu "đấy nhìn con người ta thế".
    Cần hiểu biết rằng, Điểm số xếp hạng đến từ tỷ tỷ các nguyên do khác nhau không thể đánh giá phiến diện được. (Trong đó nguyên do quan trọng nhất là GEN di truyền, cậu hiểu ý tớ chứ khà khà), tớ còn ứ tin vào cái kết quả thành tích ấy lắm
    2. Nhóm có con xếp cuối bảng: buồn ra mặt, cả năm làm ăn vất vả đầu tư học hành cho con, giờ nhận cái này, về biết nói thế nào với đứa kia... Rồi lại tra khảo lũ trẻ, vặn vẹo trách móc đủ kiểu. Trong khi nó nghịch đứng đầu lớp, vận động đứng đầu, nói chuyện huyên náo số 1, thì lại không khen ... (ở trường thì chấm cái này tiêu cực, còn nó là dấu hiệu của nhưng phẩm chất thành công tương lai các cậu ợ)
    3. Cấm ghen tỵ, tôn vinh hết lời bạn A bạn B trong lớp, cái này là sự xúc phạm, xúc phạm ghê gớm, tớ nói bao lần rồi các cậu không nghe. Hãy hình dung, ông đi chơi với người yêu, rồi cứ ngồi chụt choẹt tủm tỉm chỉ trỏ "Ôi em kia mặt xinh thế, ôi em kia chân dài thế nhờ, u choà cái vòng 1..."
    Bà tát cho răng môi lẫn lộn giờ, lại bảo không hiểu tại sao, mình có làm gì đâu...
    Đừng làm thế với lũ trẻ, Please.

PHẢI:
    1. Nên tổng kết cùng con xem 3-5 điểm con thấy mình tiến bộ nhất năm qua là gì? Tại sao con lại thấy tự hào với điểu này?
    2. Môn học con thích nhất là gì, tại sao? Môn học con ghét nhất là gì tại sao? Bạn có thể làm gì (đừng nhờ thầy cô) để giúp tăng thích, giảm ghét.
    3. Người bạn thân nhất của con là ai, tại sao con lại thích chơi với bạn ấy, Bạn con ghét nhất là ai, tại sao chế? Bạn sẽ ngạc nhiên vì mình hiểu con hơn sau nhưgnx câu trả lời này
    4. Chúng ta có nên ăn mừng vì điều này không nhỉ? Chắc chắn rồi, con muốn ăn mừng thế nào ?
    5. Năm học tới, con muốn thay đổi, điều chỉnh những gì ? Tại sao ?
    6. Hè này con muốn có thêm trải nghiệm gì, học thêm điều gì (theo ý con, mà không cần lời khuyên, sự sắp xếp của bố mẹ) và bố mẹ có thể giúp gì cho con.
    Hãy tập trung vào CÁC CON, duy nhất là như vậy.
    Còn những thứ khác, chẳng quan trọng.

(Nguồn: Copy!)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thienthannho090390
    Đang tải...

2. Mẹ SongLinh

Mẹ SongLinh Moderator

Hic, đúng là lại khắp tràn ngập fb đó ah. Vẫn biết là các mẹ có quyền tự hào nhưng những ai có con như mình mới hiểu...

3. Hằng Trịnh95

Hằng Trịnh95 Thành viên mới

Mình nghĩ việc so sánh là khó chịu nhất, cữ đi họp về là các bậc phụ huynh lại mang các bạn giỏi để so sánh với con mình nó thế này... còn mình thì sao mà kém, mà hư...

4. Designedbyk

Designedbyk MAY TÚI XÁCH THEO YÊU CẦU

Nhóc mình mới hơn 8m thôi nhưng mình có quan điểm ko ép con chạy đua theo thành tích, Hroi má chồng mình cứ nói sau này phải học giỏi, rồi kể con chị dâu mình chị cho đi học thêm phải đạt học sinh giỏi tứ tung. Mình nói luôn, con chỉ mong con sau này nó lanh lẹ thôi, học bình thường thôi chớ ép con quá tội nó, chớ thấy nhiều đứa học giỏi nhưng quan trọng ra đời á. Cái im, có vẻ giận mình haha

5. Thai Anh

Thai Anh

nhà mình thì quan niệm làm người bình thường và xóa được nạn mù chữ thoai!

6. Nguyễn Ngọc Diệu Khuê

Nguyễn Ngọc Diệu Khuê Thành viên chính thức

Con mình thì hãy luôn truyền cho con niềm tin và tự hành đông, bảng điểm chỉ là cái số nhỏ trong cuộc đời