Kinh nghiệm: Mở Shop Giày Nhỏ Cần Bao Nhiêu Vốn?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi trang_si, 22/5/2019.

1. trang_si

trang_si Cho đi không giới hạn

• Chuẩn bị trước khi kinh doanh giày
    • Dự trù vốn (với con số vốn cụ thể)
    • Các phương án dự bị
    Tất cả những gì bạn thắc mắc về khâu "Vốn" khi mở shop giày (quy mô nhỏ) đều sẽ được chia sẻ trong bài viết này!
    -----------------------
    Tóm tắt cho ai muốn đọc nhanh:

Xem đầy đủ, chi tiết bài chia sẻ tại đây (Vì bài đầy đủ nó khá là dài, nên mình mớ để link ra ở đây nhé ^^ Cảnh báo rồi đó)
    -------------------------
    Nào, giờ thì mình đi vào từng phần thôi!

PHẦN A. CHUẨN BỊ
    “Thất bại trong khâu chuẩn bị nghĩa là bạn đang chuẩn bị cho thất bại”
    (Benjamin Franklin)

1. Xác định mặt hàng kinh doanh
    Đừng biến shop thành siêu thị. Sản phẩm càng chuyên biệt, cụ thể đối tượng khách hàng càng tốt.
    Vì "giày dép' là một ngành hàng rất rộng. Bạn mới bước ra kinh doanh mà đã vội muốn ăn miếng bánh to thì thì sẽ mắc nghẹn chết. Đến cả Adidas - thương hiệu giày có tiếng như vậy còn chỉ dám nhắm đến mặt hàng giày thể thao, sau đó là các sản phẩm về thể thao thôi đó.
    Càng cụ thể thì số vốn càng rõ ràng.
    Bạn dự định sẽ bán giày nam hay nữ? Giày lười, giày tây hay giày thể thao, giày cao gót? Giày mang phong cách thời trang như thế nào? Đơn giản, trẻ trung hay lịch lãm, cá tính?
    2. Xác định phân khúc thị trường
    Mỗi một phân khúc thị trường có giá thành sản phẩm dao động chênh lệch rất rõ ràng như sau:
    • Tầm thấp (50 - 200.000 đồng) (tùy loại)
    • Tầm trung (100 - 400.000 đồng)
    • Cận cao cấp (100 - 1.000.000 đồng)
    • Cao cấp (từ 1.000.000 đồng trở lên)
    3. Xác định quy mô cửa hàng
    Trong quy mô cửa hàng có hai yếu tố rất lớn chi phối đến tiền vốn chính là diện tích mặt bằng và nhân viên.
    PHẦN B. DỰ TRÙ VỐN
    Các khoản cần dự trù:
    1. Tiền nhập hàng
    Với 40 mẫu giày, nhập số lượng bao nhiêu đôi là vừa đủ?
    Bạn biết đấy, mỗi mẫu giày trung bình có từ 5 - 7 size (tùy), trong đó 5 size từ 39 - 43 là phổ biến nhất. Mỗi size mỗi mẫu bạn nên nhập hai đôi để có khách hàng này ưng ý mua hàng, bạn vẫn còn sản phẩm để bán.
    2. Tiền mặt bằng
    Nếu bạn đã có một mặt bằng (mở cửa hàng tại nhà chẳng hạn) thì khoản này không mất đồng nào. Nhưng bài chia sẻ "Mở shop giày nhỏ cần bao nhiêu vốn" này hướng đến thị trường chung của nhà buôn là chưa có gì cả, nên chúng tôi đi tìm thuê mặt bằng.
    3. Tiền trang thiết bị
    Trang thiết bị ở đây chính là tiền trang trí nội thất với các vật dụng như ghế thử giày, gương, hệ thống đèn chiếu sáng, kệ giày dép...
    4. Tiền quảng cáo, bảng hiệu, tờ rơi
    Đây là một phần rất rất quan trọng và có sự ảnh hưởng, thu hút khách hàng rất mạnh mẽ nên đừng tiếc gì cho khoản này. Mục đích của khoản này là:
    • Thông báo có cửa hàng sắp mở. Mà sắp mở là sẽ có giảm giá khuyến mãi quà tặng các kiểu. Đám đông thích gì? Thích được mua rẻ, mua lời, mua 1 được quá trời. Nên?
    • Nên họ sẽ kéo đến. Vừa để xem coi cái shop mới nó abc ra sao, coi có hốt đươc gì "ngon ngon" về hông. Khách đến rồi, việc còn lại là để coi giá cả, sp và phục vụ của bạn có đủ hấp dẫn họ thành KH trung thành không thôi
    5. Tiền cho các khoản khác
    a. Phí duy trì hoạt động
    Đây chính là tiền điện, nước, ăn uống...tiền lương nhân viên để cửa hàng của bạn duy trì hoạt động trong vòng 3 tháng đầu tiên.
    Sao lại là 3 tháng? Đó là khoản thời gian tối thiểu để thị trường thích ứng với sự xuất hiện của bạn.
    b. Phí dự trù rủi ro
    Là khoản chi cho sản phẩm khuyến mãi hoặc quà tặng kèm cho khách hàng cùng với những rủi ro bất chợt khác.
    c. Phí phát sinh khi hoàn thiện
    Từ dự trù kinh phí ban đầu với kinh phí lúc hoàn thiện luôn có sự chênh lệch, nhiều hay ít tùy thuộc và sự cụ thể trong bước chuẩn bị của bạn.
    mở shop giày nhỏ cần bao nhiêu vốn 9.png
    Như vậy ta thấy được rằng, 110.000.000 chính là con số đáp án của câu hỏi "MUỐN MỞ SHOP GIÀY NHỎ CẦN BAO NHIÊU VỐN?" tính theo tỷ giá trên thị trường hiện tại.
    Vậy, nếu không trên trăm triệu thì không thể mở shop kinh doanh sao?

"Một kế hoạch không cho phép sửa đổi là một kế hoạch tồi."

Vì thế, nếu trong tay bạn không có đủ khoản tiền này, hãy nghĩ đến việc thay đổi chung cho phù hợp với điều kiện của mình. Đến với các kế hoạch dự bị nào!
    PHẦN C. KẾ HOẠCH DỰ BỊ
    1. Kế "thắt lưng buộc bụng":
    Tức là cắt giảm ngân sách trong kinh doanh. Tận dụng tối đa chỗ nào tự làm được thì làm, khoản nào giảm bớt được thì bớt, co hẹp được thì co để số tiền dự trù giảm xuống mức thấp nhất có thể.
    • Nhập hàng ít lại: Thay vì lấy 2 sản phẩm/ size/ mẫu, bạn chỉ lấy số lượng 1 sản phẩm/ size/ mẫu thôi.
    Tuy nhiên, đối với việc nhập hàng như thế này, bạn cần tìm được một nguồn hàng chất lượng có đủ hai yếu tố là:

+ Cho nhập hàng ít với giá rẻ (Tức là có bán lẻ size giá CTV đấy)

+ Có hàng sẵn để khi cần là có lấy liền

• Thương lượng tiền mặt bằng: Nào, dùng 3 tấc lưỡi thiệt dẻo của mình thuyết phục người ta giảm tiền tiền cọc từ 3 tháng xuống 2 tháng (Mình đã làm được đó ^^)
    • Tự thân vận động, tức là tự mình làm nhân viên luôn.
    • Tận dụng trang trí: những vật dụng có sẵn (ở nhà, từ sự huy động của bè bạn...), những thứ còn lại của shop trước đó (nếu có) cũng sẽ giúp bạn tiết kiệm một khoản đấy.
    • Quảng cáo, bảng hiệu, tờ rơi.: Khoảng này thì KHÔNG ĐƯỢC CẮT XÉN nhé!!!!
    • Duy trì hoạt động và dự trù rủi ro
    mở shop giày nhỏ cần bao nhiêu vốn 10.png
    Kế này dành cho người không ngại gian lao và biết vén khéo đây :))

2. Kế "Đường nào cũng đến La Mã":
    Là "mở shop giày online"
    Dù cho có đi muôn dặm nẻo đường thì con đường nào cũng về đến La Mã. Mục đích của mình là thu lợi nhuận qua con đường bàn giày, vậy bán offline hay online cũng đều đến được La Mã hết (Đang giải thích cái tên kế thôi ^^)
    Ở phương thức kinh doanh online này, bạn có thể đăng kí làm Cộng tác viên với số vốn ít nhất có thể.
    Tiếp theo là về mặt bằng. Đó chính là một website để bán hàng và bạn cần xây dựng thương hiệu của riêng mình. Bạn có thể mua khóa học làm website hoặc mua bộ suit wordpress cùng với mua tên miền, hosting để xây dựng một cửa hàng giày online của mình.
    Về trang trí shop online (tức là giao diện của website). Đơn giản chỉ là "bốc - bỏ" để làm đầy website khi đã mua bộ suit về. Về hình ảnh, banner...bạn tự làm được bằng photoshop cơ bản.
    (Tin mình đi, cái này dễ lắm lắm, nhiều khi chỉ cần công cụ Paint Tool trên máy tính và GG là đủ để làm dc rồi)
    Về nhân viên, có bạn là đủ. Nhập hàng, tư vấn bán hàng, bạn đều có thể "cân" hết :))))
    Đến quảng cáo, bạn có thể mua hoặc tự mình quảng cáo cửa hàng online bằng cách chia sẻ giá trị, những điều vui vẻ khiến nhiều người yêu thích trên facebook, blog...để nhiều người biết đến website của mình. Hoàn toàn miễn phí!
    Và cuối cùng là khoản dự trù rủi ro.
    mở shop giày nhỏ cần bao nhiêu vốn 11.png

3. Kế "kết hợp":
    Kết hợp cả bán hàng trực tiếp và bán hàng online.
    Ở hai kế hoạch dự bị trên cho trường hợp bạn không chuẩn bị đủ số tiền vốn ban đầu là 110.000.000 đồng, theo bạn, kế hoạch nào tốt hơn?
    Thật ra, phương án tốt nhất chính là việc kết hợp cả bán hàng trực tiếp và bán hàng online.
    • Các website online sẽ giúp bạn quảng bá cửa hàng.
    • Còn cửa hàng offline là điểm đến cho những ai muốn đến tận nơi xem - sờ - thử giày.
    Người ta thấy sản phẩm của bạn trên Internet đẹp quá, lung linh quá thế là người ta đến tận nơi để mua hàng. Như vậy, một shop giày nhỏ nhưng sẽ có "võ" nếu biết kết hợp cả bán trực tiếp và bán online. Đây là phương án kinh doanh hiệu quả nhất, tiết kiệm nhất!
    -------------------
    Hy vọng bài viết này sẽ giúp bạn có cái nhìn cụ thể là lên được kế hoạch chuẩn bị vốn cho dự định kinh doanh giày dép của mình ^^

Xem thêm các chủ đề tạo bởi trang_si
    Đang tải...

2. Cheng133

Cheng133 Tích lượng - Đổi chất - Nỗ lực không ngừng.

Ồ, cảm ơn bạn. Bài viết rất hữu ích!!!

trang_si thích bài này.
  3. trang_si

trang_si Cho đi không giới hạn

^^