Hướng Dẫn Bé Bú - Tập Khớp Ngậm - Ca Cực Khó, Cực Đặc Biệt - 5 Ngày Mới Xong

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi vuhuong88, 22/6/2019.

1. vuhuong88

vuhuong88 Thành viên tập sự

“ĐIỀU TRỊ NỘI TRÚ “ 5 ngày …
    Trong hành trình tập bé bú mẹ lại ở những bé bỏ bú - những mẹ ti xấu - đã làm cực kỳ nhiều nhưng với gia đình em - với em khiến mình ấn tượng - ấn tượng vì sự kiên trì cố gắng tin tưởng - ấn tượng vì rất nhiều khó khăn cộng lại trong 1 ca tập bú mà mình ví như là điều trị nội trú ( có cơ hội nhớ lại cảm giác ngày xưa đi trực đêm ở viện hồi sinh viên ) vì thế mình dù rất bận hàng tá việc vẫn đu hết mình theo cả nhà em luôn
    Thực sự là với những chiếc ti đĩa cứng bầu phồng trong giai đoạn cương sữa sinh lý cũng không còn xa lạ với bản thân mình - tất nhiên người trong nghề sẽ hiểu 1 tay mơ thì không dễ gì làm được - cụ thể là em đã nhờ người tập vào khớp ngậm rồi mà 2 tiếng không chốt được cái nào
    Đáng nói ở đây còn vấn đề cấu tạo lưỡi bé ( không chỉ dây hãm lưỡi gần đầu lưỡi mà 2 bên thành ngay đầu dầy lên ) nên với cái ti như trên để chốt được chắc chắn không phải tay mơ nào cũng làm được
    Vào chốt với mình chẳng khó khăn buổi đầu - bé bú được ngay dưới bàn tay mình - liên tục như thế - phản xạ em bé cũng rất tốt tốt lên từng phút luôn - nên gần 100 phút mẹ cũng làm tốt theo luôn
    Tưởng thế là xong
    Về nhà 1 ngày - theo quan sát và đánh giá trực tiếp của mình : 1 phần do bé - phần do mẹ kết hợp lại - nên cả 2 đều làm kém đi - bé tiếp tục không vào khớp được
    Cả nhà lại đến - bây giờ mới thực sự là khó khăn
    Ngày 1: Không có bất kể phản xạ gì sau 1 ngày bé không vào vú cứ vào là ngủ luôn - kém đi rất nhiều so với hôm đầu tiên - không thể trách mẹ làm không tốt được vì bé khá đặc biệt
    Sau nguyên 1 ngày ở cạnh 2 mẹ con - mình nhìn thấy vấn đề lớn ở đây - em bé cần vào được vú tất cả các cữ - nếu chỉ 1 cữ không vào được là cữ sau vào phản xạ của bé sẽ bắt đầu lại từ đầu luôn thậm chí còn kém đi nhiều - với tính cách của bé - sự mệt mỏi của mẹ khiến mẹ không thể làm gì ngày đầu tiên - chỉ mình cho bé ăn được ( chính mình còn gặp khó khăn ngày này ) nên phải theo sát luôn đến 23:30 mới về
    Ngày 2 : qua 1 đêm mẹ không vào được phản xạ bé lại tiếp tục kém đi trông thấy - mình lại tiếp tục làm lại rồi kết quả cũng có khá hơn ngày đầu nhưng chỉ có 1 mình mình hiểu được sự tiến bộ của bé - từng chút 1 - vì lý do bé cần bú được tất cả các cữ - nên 2 ngày đầu 21h-23:30 mình trực chiến ở trung tâm để đảm bảo bé chốt được tất cả các cữ - nỗ lực không ngừng từ gia đình và cả chính mình - sau khi thành công mẹ mới bảo lúc này suýt nản rồi .Thực ra đến đây mẹ khá là căng thẳng vì thế càng cần kiên nhẫn và bình tĩnh.
    Đến đoạn này mình nhắc lại lời thầy mình : khi con người ta càng làm mãi không được sẽ càng nản chí - bản chất ai cũng vậy cả .Nên 2 ngày này tâm lý mình rất động viên mẹ
    Ngày 3 : buổi sáng mẹ đã bắt đầu tự vào được 1 tư thế nhưng không phải ổn định ngay mà lúc được lúc không( với 1 cái ngực bầu phồng lên chảy sữa bất kể lúc nào không ngừng ) - thực sự là khó chứ không dễ tí nào - có lẽ với nhiều mẹ đến đây là đã bỏ cuộc rồi - không cố thêm được nữa - nhưng mẹ vẫn muốn cố gắng - lúc naỳ mình cũng khá mệt - chiều mẹ làm tốt hơn - mình phải off hết các lịch khác chỉ trực mỗi ca này luôn - vì chỉ cần không off là hỏng hết công sức - chỉ cần lơ là 1 cữ bú là nguy cơ làm lại từ đầu rất cao - tối muộn em vẫn làm khá tốt 19h mình về luôn nhắc nếu e làm ko tốt thì phải gọi chị ngay lập tức - thực sự là đến 23h mình mệt định đi ngủ mà không dám ngủ luôn - nghe chuông tin nhắn cái bật dậy luôn - gọi video call cho 2 mẹ con - kiểu ti kiểu miệng này chỉ sai vị trí tư thế đi có 1 chút là hỏng - rồi lại cho bú được - may quá không phải sang giữa đêm - hết đêm đó mẹ tự cho bé ăn được các cữ
    Ngày 4: Mẹ làm được hết các cữ nhưng vẫn mong muốn ở lại thêm cho ổn định - suốt ngày đó lại kiểm tra sáng chiều tối - tất cả đêù ổn nhưng tâm lý chưa ổn lắm - nên lại cho ở thêm đến mai
    Ngày 5: hầu như bé bú nằm đã khá ôn định - tâm lý mẹ tốt hơn mới cho về - sáng đó 1 mẹ khác đến tập cùng - mới thấy chả mẹ nào khó đến mức như ca của em cả
    Xong thì em bảo : bây giờ em mới cảm nhận và thấu hiểu hết sự vất vả trong công việc của chị - trước kia chỉ lướt trên fb đọc bài nhìn rất là đơn giản - chả có gì phức tạp cả - mình cũng mệt chứ nhưng nhiều khi không dám thể hiện mình mệt đâu
    Nhắc đi nhắc lại :1 điều chắc chắn trong mọi trường hợp mình đều cố gắng hết sức trong khả năng của mình nhất có thể - tin là dù khó khăn mấy cũng vượt qua được hết
    P/s : đu xong ca này - như kiểu nuôi con mọn không đi được đến đâu xong cũng sập nguồn luôn may mà lấy lại được sức khoẻ nhanh chóng he he
    HOTLINE ĐẶT LỊCH : 0977944437- 0943956687

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vuhuong88
    Đang tải...

2. hoabaybay

hoabaybay Thành viên tập sự

ơ, đây là dịch vụ ạ.

3. vuhuong88

vuhuong88 Thành viên tập sự

các trường hợp khó thì mới phải sử dụng dịch vụ thôi b ạ. còn không chị vẫn tư vấn miễn phí cho tất cả các mom có vấn đề trong việc tập bú

hoabaybay thích bài này.