Các Mẹ Có Biết Lùm Xùm Của Trường Pascal Và Trường Newton Cổ Nhuế Ko Ạ?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi mebong0608, 9/7/2019.

1. mebong0608

mebong0608 Thành viên đạt chuẩn

Nhà bà chị em chuyển về Cổ Nhuế, chị nói em chuyển trường cho 2 con về đây để chị ấy phụ đưa đón con giúp em, em đang nhăm nhe trường Pascal & trường Newton trên địa bàn, khi tìm hiểu thông tin về 2 trường này trên mạng thấy báo đưa tin về 2 trường này làm em hoang mang quá.

P/s: Cho em hỏi ngu tí ạ: Nếu cho con học tại trường học chưa đủ điều kiện cấp phép hoạt động giáo dục... như báo phản ánh về các trường này thì con có gặp hệ luỵ gì ko ạ?
    Link bài báo đây ạ:
    https://baomoi.com/truong-pascal-ho...e-nha-hoi-chung-con-hoc-chui-a/c/27668472.epi
    https://phapluat.tuoitrethudo.com.v...u-tich-hdqt-truong-thcs-thpt-newton-1868.html

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebong0608
    Đang tải...

2. giangxuxi

giangxuxi Thành viên chính thức

Hú hú, sẽ rất rắc rối nếu bạn cho con theo học tại 2 trường này, vì nếu trường chưa được cấp phép hoạt động thì chính quyền sở tại hoàn toàn có quyền yêu cầu trường dừng hoạt động, lúc đó các con mình biết đi đâu về đâu.

thuocdietbochet thích bài này.
  3. Mẹ_lyly

Mẹ_lyly Thành viên chính thức

Ôi hoang mang quá, chưa được cấp phép mà đã nhận học sinh học bao năm rồi nhỉ.
    Giờ các con học ở đó cũng bị ảnh hưởng ít nhiều, thế nên nếu chưa đăng ký thì đừng có dại gì mà đăng ký học ở đó.

4. mesuti1712

mesuti1712 Thành viên mới

chưa được cấp phép biết đâu lúc nào đó đột ngột bắt đóng cửa thì con mình dở chừng biết học ở đâu bn

5. mebong0608

Em cũng băn khoăn và có chút lo lắng... nhưng cũng nghĩ chắc ông "sở Giáo dục" rồi "Phòng giáo dục" chẳng lẽ lại k biết sự tồn tại của một trường to vật vã như thế... để k tuýt còi. Vậy nên, nó đã tồn tại được như thế ắt phải có sự chống lưng của các ông to, mà như vậy thì k cần phải lo lắng nữa, quan trọng là nó gần nhà... nhưng anh xã em lại k nghĩ vậy mà yêu cầu em phải ngâm cứu thật kỹ :(

6. giangxuxi

Mình đồng quan điểm với anh xã bạn, vấn đề trường lớp của các con nên được ưu tiên hàng đầu và cần có sự nghiên cứu kỹ lưỡng trước khi quyết định. Chưa nói đến việc trường phải dừng hoạt động, mà chỉ cần trong quá trình học nếu để xảy ra vấn đề kiện tụng thường xuyên thì thầy cô trong trường sẽ k thể yên tâm công tác, tâm lý của các con phụ huynh mình cũng k thể yên tâm được. Vậy nên, việc gì phải lao đầu vào học một trường như vậy nhỉ???

7. thuocdietbochet

thuocdietbochet Bảo vệ sức khỏe trẻ em và cộng đồng

Chẳng hiểu sao lại như thế nhỉ. Các vị bề trên quan tâm quyền lực của mình quá.
    - Hãy đặt tương lai của thế hệ trẻ, ưu tiên con trẻ, và làm việc có tâm huyết.....trồng người thì mọi thứ sẽ dễ giải quyết hơn

8. hien nguyenn

hien nguyenn Bắt đầu tích cực

Ôi trường này ở gần nhà em, mà h mới biết tới vụ này mà chị em còn định cho cháu học trường này chư,s thực sự hoang mang quá

9. bapthoidangyeu

bapthoidangyeu Thành viên đạt chuẩn

Đọc bài báo chủ thớt share mà bất ngờ quá

10. demimore

demimore Thành viên đạt chuẩn

Đọc thớt của chị chủ mới biết vụ lùm xùm này. May quá, nghĩ lại năm trước mình cũng cân nhắc cho con học ở Newton Cổ Nhuế, nhưng sau khi cân nhắc mình lại quyết định cho con học ở FPT Cầu Giấy, vì trường này gần Cơ quan mình tiện cho việc đưa đón, họp hành khi cần thiết. Nếu k thay đổi thì bây giờ cũng dở khóc dở cười roài.

mebong0608 thích bài này.
  11. mebong0608

Đấy, mấy hôm nay em cũng đau đầu chưa biết quyết thế nào. Chị thấy học ở FPT thế nào, chất lượng giáo dục có oki k ạ?

demimore thích bài này.
  12. demimore

Cái mình thích nhất ở FPT là: họ chú trọng đến việc dạy kỹ năng sống cho học sinh và dạy để học sinh có thể giao tiếp tốt bằng tiếng Anh.

13. haluuly

haluuly Thành viên đạt chuẩn

Chưa bao giờ thấy vấn nạn tham nhũng lại ghê gớm như bây giờ, chả thế mà mấy anh quan lớn của Bộ giáo dục cứ đi từ scandal này tới scandal khác mà vẫn bình an vô sự... hệ quả là chất lượng của toàn ngành giáo dục nói chung bị thiệt hại. Cần lắm một chế tài nghiêm khắc, để ngành Giáo dục VN xứng đáng là nơi ươm mầm cho những tài năng của đất nước.

demimore thích bài này.
  14. demimore

@haluuly Nói thì bẩu tiêu cực, nhưng quả thật mùa thi năm trước toàn những người có chức sắc trong ngành giáo dục của tỉnh Hà Giang là những người trực tiếp thực hiện việc nâng điểm cho các thí sinh là con em của các quan chức trong tỉnh... vậy thử hỏi ai còn dám đặt niềm tin vào các vị quan chức ấy nữa chứ mẹ nó nhỉ :(

15. giangxuxi

Có vẻ đúng như vậy thật, bởi Cơ quan mình thường xuyên tiếp đón các đoàn học sinh đi dã ngoại của hệ thống FPT school. Mình quan sát thấy, các thầy cô bên đó thường giao cho học sinh làm các bài tập tìm hiểu về văn hóa các dân tộc VN thông qua buổi tham quan, vì thế các em HS phải tự hỏi các HDV để lấy TT hoàn thành bài tập. Đây là điểm rất khác so với các chuyến dã ngoại của trường công (đi cả trường, và đi ào ào cho xong).

demimore thích bài này.
  16. mebong0608

Vậy là HS được học tiếng Anh nhiều hả chị?

demimore thích bài này.
  17. demimore

Con nhà mình được học 8 tiết tiếng Anh/1 tuần, cộng thêm 2 tiết học song ngữ Việt - Anh. Được cái bé nhà mình giờ phát âm và giao tiếp khá tự nhiên bạn ạ.

18. danghabg

danghabg Thành viên đạt chuẩn

Trường học mà lại chưa được cấp phép hoạt động... vẫn hoạt động bình thường... thì quả là lạ quá. Tốt nhất là không nên cho con theo học chị ạ, vì sẽ có nhiều rủi ro lắm. Hệ thống trường tư ở Hà Nội còn nhiều trường tốt mà chị, như phòng em có chị bạn đang cho con theo học ở cấp 2 ở FPT school, em thấy con bé năng động, tự tin và nói tiếng Anh rất tốt. Chị ấy bảo, học ở FPT được cái HS k cần phải đi học thêm, bởi nhà trường có phương pháp giáo dục gần giống như ở nước ngoài, chủ yếu học trên lớp.

mebong0608 thích bài này.
  19. haluuly

haluuly Thành viên đạt chuẩn

@danghabg Vô lý nhưng lại hoàn toàn "có lý" ở Việt Nam bạn nhỉ? :p

20. ninhyeuhetminh

ninhyeuhetminh Thành viên mới

Huhu, chị chủ chạm vào đúng nỗi đau cụa em rồi. Gái diệu nhà em đang học lớp 6 năm nay lên lớp 7, học tại Newton Cổ Nhuế đây ạ, vợ chồng em thay phiên đi họp k biết bao nhiêu lần với lớp, với trường về lùm xùm của trường... nhưng vấn đề vẫn chưa giải quyết được ạ. Cả nhà em đau đầu, lo lắng vì k biết trường có phải đóng cửa k? Liệu sau này học xong, người ta k công nhận bằng tốt nghiệp của trường thì làm thế nào???

demimore thích bài này.