Tranh luận: Làm Thế Nào Để Cân Bằng Cuộc Sống

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi thoitrangthietkekidbros, 9/8/2019.

1. thoitrangthietkekidbros

thoitrangthietkekidbros Thành viên chính thức

Cũng như bao người phụ nữ, mình cũng đã làm mẹ và có một bé gái kháu khỉnh. Cuộc sống khá yên bình cho đến khi bé xuất hiện.
    Thời gian đầu, phải thường xuyên dậy đêm để cho bé bú. Cũng trộm vía là bé khá ngoan, ngủ đêm nên cũng đỡ mệt. Mặc dù vậy từ khi có bé, những công việc không tên bắt đầu nhiều lên, stress cũng nhiều lên. Đúng là không ngoa khi mà nhiều chị em bị trầm cảm sau sinh; vấn đề ở đây chính là việc không thể cân bằng lại cuộc sống của chính mình. Đặc biệt là việc các chị em lại phải trở lại công việc sau khi nghỉ sinh 6 tháng. Vậy giải pháp là gì đây nhỉ?
    Mình không dám nó là mình đã có thành công hay thành tựu gì lớn trong việc cân bằng cuộc sống. Nhưng dưới đây mình xin chia sẻ một số cách để khiến cuộc sống đỡ bất ổn hơn.

1. Chuẩn bị hành trang thật tốt để đón bé:
    Nghe hơi lý thuyết đúng không. Các mẹ bây giờ đều tân tiến, đều chịu khó cập nhật sách báo nhưng điều khó nhất chính là áp dụng những điều đó vào thực tế đúng không. Mình cũng đã từng đọc qua nhiều loại sách, nghiên cứu này nọ nhưng chỉ thực sự áp dụng đối với quyển " Nuôi dạy bé gái từ 0 đến 6 tuổi" và "68 Giác ngộ và Ngộ nhận về nuôi con bằng sữa mẹ". Thực sự phải cảm ơn hai quyển sách này.
    Cái này là kinh nghiệm của em, có thể sẽ có mẹ không thích hai quyển sách này mà lại thích quyển sách khác. Tuy nhiên, quan trọng hơn hết là các chị em học được gì đúng không nào?
    Người ta thường có câu "Không chuẩn bị gì tức là chuẩn bị cho thất bại" và không ai thích thất bại cả.:)

2. Tìm sự hỗ trợ tinh thần từ gia đình, người thân, bạn bè:
    Hỗ trợ tinh thần luôn là điều vô cùng quan trọng đặc biệt với các chị em mới có con. Những việc mà trước đây chưa từng làm bây giờ đổ ập lên các chị em. Ai cũng sốc đúng không nào. Vì vậy khi cảm thấy mệt mỏi hay không thể cáng đáng nhiều việc nhất định phải tìm sự hỗ trợ từ người khác. Gia đình bạn bè không bao giờ bỏ rơi bạn cả, đừng tự co mình lại, cố gắng đến kiệt sức; đừng để xảy ra những việc thương xót mà không thể làm lại được nhé các mẹ.

3. Tập hít thở:
    Tại sao trong bao nhiêu cách như tập thể dục, tập gym, yoga mình lại không chọn để nói đến? Chính là vì khi đã làm mẹ, không phải mẹ nào cũng có thể sắp xếp được thời gian để tập tành, có mẹ còn than phiền không có thời gian để ngủ thì tập tành cái gì. Để giải quyết vấn đề này, mình xin chia sẻ một mẹo nhỏ giúp mình giảm bớt căng thẳng, lấy lại cân bằng. Đó chính là tập hít thở.
    Nghe đơn giản vậy thôi nhưng phải làm đúng cách mới có hiệu quả nhé.
    Khi chị em cảm thấy stress, mệt mỏi thì hãy ngồi bắt chéo chân và nhắm mắt lại, hít một hơi thật sâu, nhớ phải hít bằng bụng nhé. Sau đó thở ra, cố gắng thở nhẹ nhàng. Làm như vậy khoảng 5 phút. Các chị em sẽ thấy tinh thần bình ổn lại. Chị em hãy thử để cảm nhận nhé. Nếu chị em cảm thấy việc bắt chéo chân khó quá thì chỉ cần ngồi tĩnh tâm, ngừng lại công việc và hít thở.

Những cách trên không để giải quyết vấn đề cho chị em được, nhưng nó giúp chị em bình tâm để dám đối mặt với những vấn đề đó, suy nghĩ thật mạch lạc để giải quyết mọi thứ.
    Hi vọng chia sẻ này của mình sẽ giúp các chị em một phần nào bớt được cảm giác mệt mỏi, tăng động lực để sống vui sống khỏe. Vì chúng ta là phụ nữ thế hệ mới, đúng không nào!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thoitrangthietkekidbros
    Đang tải...

2. thoitrangthietkekidbros

Mọi người chia sẻ cách cân bằng cuộc sống nhé

3. thoitrangthietkekidbros

4. Atk234

Atk234 Thành viên tích cực

Cảm ơn bạn đã chia sẻ thông tin hữu ích.

thoitrangthietkekidbros thích bài này.
  5. thoitrangthietkekidbros

Hi vọng thông tin trên có thể giúp ích cho bạn

Atk234 thích bài này.
  6. Huynguyen12

Huynguyen12 Thành viên sắp chính thức

like

7. phannguyentienduc

phannguyentienduc Thành viên mới

Cuộc sống của mình thời gian gần đây áp lực và stress nhiều quá.hix

8. thoitrangthietkekidbros

Cuộc sống nào tránh được áp lực đâu, cố gắng để giữ tinh thần vui vẻ luôn nhìn về phía trước bạn nhé

9. thoitrangthietkekidbros

Thanks bạn

10. Hai số phận

Hai số phận Thành viên sắp chính thức

Đọc sách cũng là một cách nè. Có một cuốn sách 10 phút tĩnh tâm – 71 thói quen cân bằng cuộc sống hiện đại cũng khá hay ấy

11. thoitrangthietkekidbros

Đọc sách cũng là một cách hay, tuy nhiên không phải ai cũng có thói quen đọc sách.

12. ngocbinhk37

ngocbinhk37 Bắt đầu tích cực

Cảm ơn bạn đã chia sẻ
    Thông tin hữu ích lắm

13. thoitrangthietkekidbros

Thanks bạn,:)