Con Học Lớp 1, Đầu Năm Đi Họp Đã Bị Cô Chê Buồn Ghê?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi thuykitty2005, 24/9/2019.

1. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Con em năm nay vào lớp 1, em ko cho học chữ trước nên chữ viết xấu và học chậm hơn so với các bạn cùng lớp. Vừa rồi họp phụ huynh nghe cô giáo chê con trước buổi họp "con viết xấu, viết chậm, gì mà viết chữ o tròn như cái bánh rán..." cũng thấy hơi bực và tự ái chút các mẹ ạ. Đọc bài này thấy giống hoàn cảnh mình luôn.

Theo các mẹ thì nên phản ứng ntn trong trường hợp này?
    Trẻ mới đi học đã bị cô 'vạch tội, chê bai', cha mẹ có nên phản ứng mạnh?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuykitty2005
    Đang tải...

2. mebi1991

mebi1991 Thành viên chính thức

bình thường thôi mẹ nó, mình thì nghĩ khác cứ cho con thoải mái học hành, đừng tạo áp lực cho con, mới lớp 1 thôi.

3. chuthuyspa

chuthuyspa Thành viên tích cực

M cũng đang buồn vì con bị buồn
    Con gái bị cắt chức lớp trưởng nên sốc tâm lý cả buổi học đến lúc đi ngủ
    Nhìn con buồn Thương con quá đi mom ak

4. chuthuyspa

Trường hợp này cứ kệ đi mom
    Con biết đọc, biết viết , biết số biết làm toán là ok
    Ko qtrong viết đẹp ạ

Xuantran116 thích bài này.
  5. Xuantran116

Xuantran116 Bắt đầu tích cực

Đúng. Chữ đẹp thì tốt, k cũng chả sao. Ngày xưa e thi chữ đẹp cấp trường, thế mà đi làm dùng máy tính nhiều nên giờ chữ xấu mù. Chả sao. Hj

6. daotaophuongdong88

daotaophuongdong88 Bắt đầu tích cực

Con nhà em cũng bị chê là chậm, hôm em soạn sách thiếu cô còn cho cả lớp ê con nhà em. Rồi con về khóc lóc bảo mẹ ơi con viết xấu thế là cô còn véo tai con. Đành an ủi con chắc cô muốn con viết đẹp nên mới làm thế. Em chả dám đến góp ý với cô vì cô là đồng nghiệp của bố nó. Khổ thế đấy.

7. ocean.olc

ocean.olc Thành viên đạt chuẩn

Bạn nhà mình không học trước như các bạn khác nên cô nói thẳng là cháu chậm so với các bạn, ở lớp toàn đơ ra, ac về phải kèm cháu. Xem vở con mình thấy đáng ra cô trò phải hoàn thành trên lớp mà cô toàn giao về nhà làm. Tối nào 2 mc cũng hò hét đến tận 11h. Nghĩ mà thấy tội con quá! :(

8. chuthuyspa

Con bị chê chả sao, con kém cũng chả sao
    Chỉ thấy con buồn hoặc tâm lý con bị sợ đi học mới làm m đáng qtam nhất mom ah

Domax 5 trong 1 thích bài này.
  9. LanHuongBM

LanHuongBM Thành viên tập sự

thực ra mình thấy việc bé viết xấu với chậm cũng không sao, vì bé mới bắt đầu học, có thể chưa quen thì dần dần sẽ ổn. Nhưng nếu môn toán mà bé có chậm hơn so với các bạn cùng lớp thì mẹ nên dành thời thời gian kèm bé học, còn nếu bận quá thì có thể thuê gia sư chất lượng cao kèm bé tại nhà để theo kịp các bạn trong lớp.

10. CaPhe2212

CaPhe2212 Thành viên tập sự

Em nghĩ bé còn nhỏ nên mình tập luyện từ từ và chia sẻ nhiều hơn với bé để bé hiểu. Với Mẹ em cũng đừng có buồn nha. Mình uốn nắn bé từ từ nè.

11. taichinh_hot

taichinh_hot Thành viên tích cực

Con mình hồi học lớp 1 cũng ko cho đi học trc nên viết gần như chậm nhất lớp. Con mình còn ko xác đinh đúng ôly cơ. Sáng đưa con đi học gặp cô cô kêu suốt. Hic.Phải mất 1 tuần 2 mẹ con học chữ như đánh vật í các mẹ ạ. Bố thấy thương quá nên ra Nguyễn Xí mua cho quyển sách dạy cách viết chữ cho học sinh mới vào lớp 1. Quyển sách này người ta dạy đễ hiểu lắm. Hai mẹ con rèn trong 1 tuần là ok lắm rùi. Hết học kỳ 1 đc cô khen chữ đẹp. Giờ bé học lớp 4 rùi. Bé vẫn nói với mình là con thấy học lớp 1 là khó nhất. Ha ha ha. Bố mẹ yên tâm ko phải lo đâu. Về mình tìm xem tên quyển sách là gì mình chụp lên cho các mẹ tham khảo nhé!

12. thutrang21415

thutrang21415 Thành viên đạt chuẩn

Mình thì suy nghĩ ko nặng nề quá, con bị chê cũng ko sao. Sau dạy con từ từ là ổn các mom ạ.

13. daotaophuongdong88

daotaophuongdong88 Bắt đầu tích cực

Em cũng không nặng nề, nhưng hôm nào con cũng bị chê trước lớp thì sẽ hình thành thói quen cho con ngại tiếp xúc với đám đông, rồi làm cái gì cũng sợ sai. con càng thu mình lại các mẹ ạ

14. huongnguyen25

huongnguyen25 Thành viên mới

Con em cũng học chậm năm lớp 1, bị cô phàn nàn, nhưng cũng qua thôi chị. Cuối năm em nào cũng học sinh giỏi mà không biết có giỏi thật không.
    Theo em, cha mẹ nên dành thởi gian dạy con học, vì cha mẹ là người hiểu con nhất, chỉ có cha mẹ là dạy con tốt nhất. Dạy con theo cách vừa học vừa chơi, lúc nào trẻ thích thì học, nhưng cha mẹ phải kiên trì và cần thời gian, dài ngắn tuỳ từng trẻ khác nhau.

15. Mẹ Trúc Mai18

Mẹ Trúc Mai18 Bắt đầu tích cực

Bé lớn nhà mình trước cũng bị cô nói ý con học kém để mình cho con đi học thêm cô kèm cho.
    Nhưng mình không cho con học thêm cô nên đi họp cũng toàn bị chê thôi.

chuthuyspa thích bài này.
  16. Trà My0218

Trà My0218 Thành viên chính thức

Nhiều khi cô muốn nhận xét để bố mẹ biết tình hình học của con mà kèm cặp cho đuổi kịp các bạn trong lớp cho con không bị hụt thôi mà.

17. fifaonlinehp1

fifaonlinehp1 Thành viên tập sự

Phải cho các bé học trước thì mới theo kịp thầy cô dạy được. đại đa số các bé được học từ trước khi vào lớp 1 nên khi đi học chúng thường học nhanh hơn bình thường

18. Thu Hà. Bán đồ nhà dùng

Thu Hà. Bán đồ nhà dùng Ảnh đại diện chủ tài khoản

Em chào chị,
    Khi đọc xong bài chia sẻ của chị, em có 1 số ý chia sẻ từ cá nhân của em để chị tham khảo ạ.
    Về phía chị trước ạ. Quan điểm nuôi, dạy con và cho bé mới đi học vào lớp 1 như thế nào ạ. Chị nên tham khảo 2 cuốn sách: Thời kì nhạy cảm của trẻ - phương pháp giáo dục theo Montessori ; Nuôi con bằng yêu thương, dạy con bằng lý trí ạ.
    Về phía bé: Chị nói chuyện với con như 1 người bạn nhỏ, và tâm sự với con, kết hợp với 2 cuốn sách ở trên sau khi chị đã đọc, có thêm lời động viên cho con ạ.
    Khi chị đọc xong 2 cuốn sách ở trên và chị xác định rõ quan điểm mục đích khi con mới bước vào lớp 1 là gì, em nghĩ lúc đó chị suy nghĩ sẽ nhẹ nhàng hơn, thoải mái tư tưởng hơn và sẽ có câu trả lời góp ý với Cô giáo ạ.
    Chúc chị sớm tìm ra mục tiêu đối với con trong suốt hành trình đến trường !

19. vitgioi

vitgioi Thành viên tập sự

Mới lớp 1 mà đã áp lực thành tích, học tập rồi đúng là thời này các con khổ từ trong trứng

20. meHaTinh

meHaTinh Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ thời đại này viết xấu hay đẹp đâu còn quan trọng nữa. Vấn đề là làm sao để cô ko tạo áp lực cho con, không con sẽ bị dán nhãn và mặc cảm, tự ti vì nghĩ mình kém cỏi.mình nghĩ mn nên nói chuyện riêng với cô giáo. Chúc mn sớm giải quyết dc vấn đề này