Kinh nghiệm: 1 Tháng Gia Đình Các Mẹ Tiêu Hết Bao Nhiêu Tiền?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi tungngaymongcon, 23/10/2019.

1. tungngaymongcon

tungngaymongcon Thành viên rất tích cực

Có mẹ nào ghi chi tiết từng khoản chi không ạ? Mình đang hoang mang quá. 2 vc mình thu nhập tháng 30 triệu, lấy nhau 5 năm rồi mà chưa mua nổi nhà. Ck mình suốt ngày ca cẩm mình tiêu hoang không biết phân chia tài chính. Mình giận ck, nhưng cũng thấy ck đúng các mẹ ạ vì 1 tháng mình không biết mình tiêu bao nhiêu tiền nữa. Các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ mình với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tungngaymongcon
    Đang tải...

2. mu00013

mu00013 Thể thao Thiên Trường - Vì sức khỏe cộng đồng!

1 tháng nhà mình 3 người tiêu từ 15-20 triệu. Cũng chẳng hoang phí nhưng lúc cộng lại thì nhiều thế. Đi làm cũng chẳng để ra được bao nhiêu. Riêng con chắc cũng phải 6-7 triệu rồi.

MinhThuy18 thích bài này.
  3. Phuongttl

Phuongttl Thành viên tích cực

Nhà mình cũng lấy nhau đc hơn 5 năm và 2 nhóc, còn thu nhập 2 vc bạn không phải là thấp, cũng không phải là cao nhưng mua được chung cư trả góp mà, 2 vc bạn cứ bàn bạc và mạnh dạn mua cc ở rồi trả nợ dần thôi. Có khi mua nhà xong còn có động lực kiếm tiền thêm ý chứ, vc mình ngày trước mới lấy nhau thu nhập còn thấp hơn mức 30M nhiều nhưng giờ mình thấy mọi thứ đều ổn :))

4. MeYeuCon1006

MeYeuCon1006 Thành viên tích cực

Vc mình lúc mới cưới chắc chỉ được 17-18tr, đang đi thuê nhà trọ. Hiện tại cưới nhau đc 6,5 năm, có 2 bé trai (1 đứa 4,5 tuổi, 1 đứa 2 tuổi), đã có nhà cc trả góp, thu nhập khoảng 50tr/tháng, chi tiêu hàng tháng khoảng 30tr.

5. Phuongttl

2 vc mà tiêu 30tr là cao đấy, bạn có tính thêm khoản tiền trả bank hàng tháng hoặc thuê osin ko? Như nhà mình cũng 2 con ( 2015, 2017), ko phải thuê nhà, con đi học 2 đứa, ông bà đưa đón mà tháng tiêu thoải mái hết có 20M thôi.

6. MeYeuCon1006

2 bé nhà mình đi học 6.5tr, trả ngân hàng tầm 10tr, nhà m ko thuê osin mn ạ

7. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

2vc bạn đã có con chưa? nếu chưa có con mà 1 tháng tiêu hết 30tr thì cũng nhiều đấy, nhà mình 2 vc và 1 con, tiền vào con là hết 11tr/tháng, còn lại tiền ăn uống điện nước đám đình nữa là khoảng 20tr 1 tháng. với tiền đóng họ nữa, nhà bạn có chơi họ hay gì ko? nếu muốn tiết kiệm thì hàng tháng khi lĩnh lương muốn tk bao nhiêu là lấy ra gửi ngân hàng trước, còn lại mình tiêu trong khoảng đó thì sẽ ok hơn, giờ tk cũng có kiểu gửi tk tích luỹ 12 tháng trở lên đáo hạn, mỗi tháng cứ dư là gửi vào đấy, trước đây mình hay làm như vậy!

LanHung thích bài này.
  8. Phuongttl

Thế thì cũng tầm như nhà mình, 30tr là do bạn mất 10tr trả nợ bank nhưng thực ra tiền đó ko thể gọi là tiêu được, vì bạn đang sở hữu cái nhà mà :)). Con mình tiền học cũng tầm như nhà bạn đấy, còn lại là tiền ăn và chi tiêu hàng tháng, mình thấy khá thoải mái.

9. xanghiathanh

xanghiathanh Thành viên chính thức

một tháng bây giờ mà ở các thành phố lớn thì phải tiêu 5 triệu

10. MeYeuCon1006

10tr thì 3tr trả tiền mua nhà, 7tr vay trả nợ đầu tư thua lỗ bạn ạ, cũng may tháng này vừa hết nợ này. hehe. Nhà mình thức ăn ô bà ngoại hay gửi ra nên cũng tiền đi chợ cũng tốn kém ít hơn bth. Nc là cũng khá thoải mái, ko fai nghĩ gì cả :D

PhuongttlMinhThuy18 thích.
  11. HoaPhuongthang8

HoaPhuongthang8 Thành viên rất tích cực

Đúng là mỗi nhà 1 đk. Mình 3 con, mỗi đứa hết khoảng 4tr/tháng (lớn thì tiền học, tiền học tiếng anh, con mình ko đi học thêm), bé thì sữa bỉm, tiêm phòng. Tổng 12tr
    Điện nước, gạo muối, xà phòng khoảng 2tr
    Xăng xe + đt cả 2 vc và 2 đứa lớn 2tr nữa.
    Đi chợ khoảng 6tr (obnoi gửi nhiều đồ ăn ở quê nên ko tốn tiền chợ lắm)
    Còn lại là lặt vặt khoảng 2tr nữa là xong (vd đám ma, con ốm...)
    Tổng khoảng 25tr/tháng, nhà 5 người.
    Mỗi tháng mình mua khoảng 1tr tiền quần áo (tháng này mua cho lớn, tháng sau mua cho giữa, tháng trước mua cho út... đại khái thế)
    Ah còn internet với truyền hình cáp, sữa của 2 đứa lớn cũng khoảng 2tr nữa chứ. Ôi nhiều quá

MinhThuy18Phuongttl thích.
  12. Phuongttl

Mình thấy như nhà bạn cũng là chi tiêu bình thường mà, vì có 3 con lại là con lớn nên tốn tiền học hơn, nhưng mà mặt bằng chung mình thấy chi tiêu các gia đình là ngang nhau tầm 20-30M tùy thuộc vào hoàn cảnh, với lại mình thấy thế là hợp lý thôi. :)

HoaPhuongthang8 thích bài này.
  13. Phuongttl

Vậy thì ổn rồi mà, mình thì ko mất tiền mua nhà nhưng mà 5 năm lấy nhau cũng mua đc mảnh đất hơn 1 tỷ, cũng có tiền tiết kiệm, công việc tạm thời là ổn, mà như Thầy tử vi nói thì bắt đầu năm nay sự nghiệp của mình mới phất, mà giờ vẫn cứ ổn ổn thôi, lại cố gắng tiếp vậy. :))

14. Tramruby

Tramruby Thành viên sắp chính thức

Nhà em có 2 vợ chồng và 1 con nhỏ 18 tháng mà tháng nào cũng hết 20-25tr. con cho đi học các chị ạ.

15. LanHung

LanHung Thành viên tích cực

Theo mình thì có nhiều thì tiêu thoải mái một chút, còn kiếm được ít thì phải chịu khó tính toán cho hợp lý! Nên đặt ra kế hoạch thu chi theo từng năm và tích lũy tài sản thì sau này sẽ không còn phải suy nghĩ nhiều về việc mỗi tháng tiêu bao nhiêu tiền nữa!

Phuongttl thích bài này.
  16. NGA_MANULIFE

NGA_MANULIFE Thành viên tập sự

Bạn nên nhớ nguyên tắc của tháp tài chính cá nhân là BẢO HIỂM tới TIẾT KIỆM tới ĐẦU TƯ nằm trên đỉnh tháp. Và nên ghi lại chi tiêu hàng tháng, sau đó tổng kết lại thấy khoản nào phí mình cắt đi. Và trong mọi trường hợp mình nên tính xa hơn một chút, thì mình sẽ có động lực để kiếm tiền. VD: Luog 2vc làm như vậy là ko thấp, bạn có thể tiết kiệm đc một khoản thì mình mua cc trả góp ko fai tốn tiền thuê nhà, vào sau bao nhiu năm mình sẽ trả hết khoản nợ thì mình có nhà... Chúc bạn may mắn
    Nga
    Tư vấn tài chính Manulife
    0986840940

17. caochin

caochin Thành viên chính thức

thời buổi lạm phát cao, nếu chỉ làm công ăn lương thì không thể theo kịp thời giá được đâu

18. Phuongttl

Theo kịp thời giá là bạn đang so sánh với cái gì? Vc mình làm công ăn lương đây, mình thấy có vấn đề gì đâu? Mới lại không phải ai cũng có khả năng buôn bán tốt, mình cũng thế nên mình sẽ cố gắng trong công việc để đạt mức thu nhập tốt hơn.

MinhThuy18caochin thích.
  19. caochin

caochin Thành viên chính thức

dạ, em xin chúc mừng chị ạ :)

20. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Nói chung tùy vào mức thu nhập để tiêu thôi, có sao dùng vậy và như mình chỉ tiêu 80% lương thôi dù lương thấp, số còn lại để phòng thân, còn nếu muốn mua nhà thì cố gắng tiêu 50% lương