Mẹo Dân Gian Chữa Tắc Tia Sữa

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi nguyentu1087, 29/3/2019.

1. nguyentu1087

nguyentu1087 Thành viên sắp chính thức

Bạn đến bệnh viện sẽ được điều dưỡng xoa bóp, dùng máy hút sữa tự động tạo ra một lực mạnh giúp khai thông. Ai từng trải qua sẽ nhớ đến già cái cảm giác đau khi hút sữa. Nhưng không phải ai sau khi hút sữa, cũng thấy có tác dụng. Có những mẹ tắc tia sữa dù hút xong rồi thì 2 tiếng sau sữa lại đầy ứ như cũ. Các cụ ngày xưa truyền lại cho con cháu cách chữa tắc tia sữa bằng cây lá quanh ta như: lá mít, lá đinh lăng, đu đủ xanh...

Các bài thuốc dân gian chữa tắc tia sữa Trong dân gian:
    1. Chữa tắc tia sữa bằng hành tím.
    xắt lát dày chừng 1,5mm đặt lên hai bầu ngực (trừ đầu ti), phủ khăn giấy mềm, băng lại. Mỗi ngày đắp hai lần cùng với xoa bóp ngực thì sau bốn ngày hết tắc hoàn toàn.

2. Chữa tắc tia sữa bằng lá mít.
    mỗi bên bầu chín lá mít hái xuống hơ nóng đặt lên vùng nào cứng nhất. Tiếp đó dùng tay xoa bóp, ấn mạnh từ trên xuống dưới. Khi thấy sữa chảy ra cho bé bú liền, làm liên tục ở những ngày sau là sữa thông hoàn toàn.

3. Chữa tắc tia sữa bằng xôi nếp.
    bọc trong hai khăn vải mềm chườm hai bên ngực theo nguyên tắc từ ngoài vào trong, làm liên tục cho đến khi xôi nguội. Sữa sẽ về đều cả hai bên.

4. Chữa tắc tia sữa bằng đu đủ.
    non xắt lát mỏng, nướng lên cho nóng rồi đắp vào hai bên bầu cũng có tác dụng tương tự.

5. Chữa tắc tia sữa bằng xơ mướp.
    đã được chế biến khô. Dùng quả già khô cứng, đập nhẹ cho rụng lớp vỏ ngoài, lắc cho rơi hết hạt, rồi phơi nắng cho khô, có thể cắt nhỏ thành từng đoạn. Xơ mướp vị ngọt, tính bình, vào ba kinh: phế, vị, can; có tác dụng thông kinh hoạt lạc, thanh nhiệt giải độc, lương huyết, chỉ thống, chữa đau nhức mình mẩy, gân xương vùng ngực và sườn, làm thông tuyến sữa. Liều dùng 5-10 g, sắc uống hằng ngày.

Hoặc Dùng quả mướp già đập bỏ phần vỏ, hạt, chỉ lấy phần xơ, kết hợp với vài gai bồ kết và 1 củ hành khô. Cho tất cả vào nồi/ấm, thêm 2 bát nước đun sôi, hạ lửa nhỏ đến khi còn lại một nửa thì tắt bếp. Chắt nước vào bát, đợi nguội bớt thì uống. Dùng liên tục 2 - 3 ngày, có thể kết hợp dùng lược thưa chải đều tay từ chân ngực đến đầu ngực nhiều lần rồi nhờ người mút đầu vú thật mạnh để sữa thông nhanh hơn.

6. Chữa tắc tia sữa bằng tía tô và rau dừa nước
    Đối với các mẹ ở nông thôn có thể dễ dàng tìm được rau dừa nước. Khi đó, hãy lấy một nắm rau này kết hợp với lá tía tô, rửa sạch rồi giã nát sau đó đắp lên ngực và băng lại. Làm trong một vài ngày có tác dụng thông sữa rất tốt.

7. Chữa tắc tia sữa bằng Đắp lá bắp cải.
    Tách riêng từng lá bắp cải, cắt bỏ phần sống lá rồi rửa sạch, lau khô. Hơ lá bắp cải trên lửa cho nóng rồi dùng khăn/giấy mỏng bọc lại, đắp lên bầu ngực và mát-xa đến khi tia sữa được thông hoàn toàn, mẹ sẽ thấy ngực hết đau và sữa bắt đầu chảy ra.

Ngoài những cách chữa tắc tia sữa ngoài da như trên, mẹ còn có thể tham khảo một số bài thuốc dưới đây cũng mang lại hiệu quả rất tốt:

8. Chữa tắc tia sữa bằng lá đinh lăng.
    Lấy một nắm lá đinh lăng rửa sạch rồi sao vàng hạ thổ, sau đó đun nước uống kết hợp mát-xa sẽ thông sữa rất nhanh. Uống nước lá đinh lăng cũng giúp sữa thơm hơn, tuy nhiên mẹ chỉ nên dùng 1 nắm mỗi lần sắc, không nên uống quá nhiều.

9. Chữa tắc tia sữa bằng thông thảo.
    Mẹ có thể dễ dàng mua thông thảo ở các hiệu thuốc Đông y. Dùng một nắm thông thảo cho vào nồi đun sôi chừng 20 phút rồi chắt lấy nước đem nấu cháo/nấu canh ăn.

Trên đây là những cách chữa tắc tia sữa bằng mẹo dân gian. Mẹ có thể thấy nguyên tắc chung là làm nóng và mát-xa để làm tan "cục sữa đông" gây bít tắc tia sữa. Ngoài ra, mẹ cũng nên lưu ý những điều dưới đây để phòng tắc tia sữa nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyentu1087
    Đang tải...

2. nguyentu1087

nguyentu1087 Thành viên sắp chính thức

3. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

mình sẽ thử xem sao ạ

4. Minhhuyenhoang

Minhhuyenhoang Thành viên rất tích cực

Bạn cho bé bú bên đó cho đến lúc bé mút thông thì thôi. Đau lắm đó nhưng sau đó hết đau ngay. Sữa sẽ phun ra thành vòi tại chỗ bị tắc ấy đấy, túi sữa đang căng phía trong vú cũng sẽ xẹp và hết đau. Ráng tí nhé ko nó dẫn đếm viêm vú thì khổ! Nếu vẫn tắc thì bạn gọi đến số 0912661144 chữa ok lắm, làm thấy thoả mãn.

5. mienanhpham2019

mienanhpham2019 Thành viên rất tích cực

Nhớ hôm em mới sinh con ở bệnh viện, mỗi khi cho con bú 2 mẹ con như đánh vât với nhau đến khổ phần vì không bú được phần vì con quấy khóc vì đói. Về đến nhà vẫn chưa có sữa, phải goiij đến số 0912661144 nhờ bs đến chữa. Nhà mình ở tận Hoài Đức mà bs vẫn nhiệt tình đi từ Nghĩa Dũng đến chữa, 3 ngày là khỏi. thực sự cảm động không biết nói ntn.

6. Milkcow1991

Milkcow1991 Thành viên sắp chính thức

Ngoài những cách trên các mom nên dùng máy kích hút cho kiệt sữa cuối để về sữa mới ạ, nếu chỉ cho bé ti thôi không hút ra cho kiệt thì sẽ dễ bị tắc lại ạ

7. Trangtran95

Trangtran95 Thành viên chính thức

Mình thì dùng máy hút sữa để hỗ trợ trong vấn đề thông tắc tia sữa và kích sữa rất hiệu quả

8. MebeBon122019

MebeBon122019 Thành viên sắp chính thức

Cảm ơn bạn, mình đang tìm chỗ chữa đây

9. Lam Yen Chi 1212

Lam Yen Chi 1212 Bắt đầu tích cực

Chị em cũng vừa bị xong. Cho bé ti buốt đến tận óc, còn nghi là bị nứt đầu ti nữa chứ đi khám bs bảo có triệu chứng viêm tia sữa. Uống kháng sinh 5 ngày. trong 5 ngày này vẫn cho con ti bình thường, kết hợp gọi bên Breastech của phụ sản đến rút sữa ra, phòng tránh mất sữa. sau 5 ngày là khỏi, chị em ở Hưng Yên

10. Minhhuyenhoang

Cảm ơn bạn, bạn mình cũng đang ở Hưng Yên, bị tắc sữa mấy hôm rùi mà chưa tìm được chỗ nào, để mình bảo bạn mình gọi vào đây

11. MebeBon122019

MebeBon122019 Thành viên sắp chính thức

Bạn Em đợt trước cũng bị tắc mà ko biết cách tự chữa ở nhà, để đến lúc tắc quá thì may mà có chị bạn cho số để gọi bên chỗ trung tâm Breatech đến thông mới khỏi được, mẹ nào bị mà thử các cách dân gian mà ko khỏi thì thử gọi họ xem nhé, giờ nghĩ lại mà hãi nhưng công nhận ở đó họ làm cũng ổn lắm, sướng ra phết, ko đau tẹo nào các mẹ ạ.Bạn em ở Đan Phượng

12. Minhhuyenhoang

Cam on ban

13. Lam Yen Chi 1212

Lam Yen Chi 1212 Bắt đầu tích cực

Em đợt trước cũng bị tắc mà ko biết cách tự chữa ở nhà, để đến lúc tắc quá thì may mà có chị bạn cho số để gọi bên chỗ trung tâm Breatech đến thông mới khỏi được, mẹ nào bị mà thử các cách dân gian mà ko khỏi thì thử gọi họ xem nhé, giờ nghĩ lại mà hãi nhưng công nhận ở đó họ làm cũng ổn lắm, sướng ra phết, ko đau tẹo nào các mẹ ạ

14. nguyenduong8387

nguyenduong8387 Thành viên chính thức

mềnh đã bị tắc tia sữa đây. còn bị thành áp se nên rất thông cảm với bạn. Khuyên chân thành bạn đừng mất thời gian dùng mẹo, bạn lên mạng seach số điện thoại dịch vụ thông tia sữa gọi họ đến thông ngay cho, chỉ 2-3 lần thông là không sao cả. lúc mình bị cũng ko biết như bạn nên cũng dùng thứ mẹo cuối cùng là bị áp xe đau vô cùng còn đau hơn là lúc đẻ ý . Sau mấy đứa bạn cũng bị như vậy mình bảo gọ ngay cho DV thông tia sữa nên đều okie không bị sao cả. Chúc bạn mau khỏi nhé

15. Minhhuyenhoang

Em vừa chữa khỏi xong. Cho con ti buốt đến tận óc, còn nghi là bị nứt đầu ti nữa chứ. đi khám bs bảo có triệu chứng viêm tia sữa ( trước đấy em bị tắc nhưng thông được rồi ). Uống kháng sinh 5 ngày. trong 5 ngày này vẫn cho con ti bình thường, kết hợp gọi bên Breastech của phụ sản đến rút sữa ra, phòng tránh mất sữa. sau 5 ngày là khỏi c sữa có thể dẫn đến viêm tuyến sữa, lâu hơn có thể dẫn đến áp xe vú gây đau đớn và chảy mủ. Nặng hơn là viêm xơ tuyến vú mãn tính làm hình thành các khối xơ trong bầu vú và khiến bệnh tái phát nhiều lần.. Tham khảo thêm hutsua.com

16. mienanhpham2019

Cảm ơn bạn, mình cũng gọi c Linh Nghĩa Dũng đến chữa đó, rất nhiệt tình và yên tâm nhé

17. Minhhuyenhoang

Khi bạn vừa phát hiện ra sữa ứ lại thì nhanh chóng chườm nước ấm và dùng tay matxa quanh ngực rồi tiếp tục vắt hoặc cho con bú thì tia sữa sẽ thông lại thôi, cứ bình tĩnh mà tập cách thông sữa như thế nhé. Ráng mà còn giữ sữa cho con, thời buổi này cho con bú sữa ngoài là cực chẳng đã phải làm thế, mẹ có có sữa mà ko cho con ti thì thật hoang phí.ko thì gọi đến số 0976581867 ở nghĩa dũng họ giúp cho, cả họ nhà em đều chữa ở đó , thích lắm

18. mienanhpham2019

Tắc sữa có thể dẫn đến viêm tuyến sữa, lâu hơn có thể dẫn đến áp xe vú gây đau đớn và chảy mủ. Nặng hơn là viêm xơ tuyến vú mãn tính làm hình thành các khối xơ trong bầu vú và khiến bệnh tái phát nhiều lần.. Tham khảo thêm hutsua.com

19. mienanhpham2019

Kinh nghiệm hay quá, cảm ơn bạn đã chia sẻ.

20. Minhhuyenhoang

Trang hutsua.com này hay đấy ạ. Mình vừa vào tham khảo xong. Thấy rất hay.