Thông tin: Làm Sao Biết Con Mình Đang Phát Triển Kỹ Năng Giao Tiếp?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Gấu's, 29/5/2020.

1. Gấu's

Gấu's Thành viên đạt chuẩn

Các nhà giáo dục trẻ em Israel vô cùng coi trọng việc bồi dưỡng kỹ năng giao tiếp của trẻ, vì kỹ năng giao tiếp tốt hay xấu thường ảnh hưởng tới chất lượng học tập, làm việc và cuộc sống sau này của mỗi người. Các chuyên gia đưa ra các tiêu chí đánh giá kỹ năng giao tiếp của trẻ như sau:

1. Không sợ môi trường lạ, nhanh chóng thích nghi với hoàn cảnh mới.

2. Biết kiềm chế cảm xúc của bản thân khi cần thiết.

3. Có khả năng tự lập, không thích ỷ lại người khác.

4. Cư xử hòa nhã với các bạn, hợp tác thành công trong các hoạt động và trò chơi.

5. Khéo léo và vui vẻ giúp đỡ người khác, biết khiêm

nhường.

6. Hiểu ý người khác, làm theo mong muốn của người lớn, đồng thời đưa ra quan điểm và ý kiến mới của mình,

7. Có kỹ năng tổ chức, có vai trò làm “lãnh đạo nhỏ” trong học tập và vui chơi, được bạn bè quý mến.

8. Biết bày tỏ suy nghĩ, ý kiến của cá nhân một cách thông minh, linh hoạt và đúng mực ở những nơi công cộng.

9. Vui vẻ nhiệt tình, bày tỏ thái độ tôn trọng và tin tưởng người khác trong khi giao tiếp.

Ziek Rubin, nhà giáo dục Do Thái nổi tiếng chia quá trình kết bạn của trẻ thành 4 giai đoạn nối tiếp nhau. Các bậc cha mẹ có thể lựa chọn những biện pháp khác nhau giúp con em mình xây dựng tình bạn, rèn luyện tinh thần tập thể căn cứ vào các giai đoạn tình cảm dưới đây của trẻ.

Từ ba đến bốn tuổi là giai đoạn trẻ coi mình là tâm. Trẻ thường coi những đứa trẻ cùng chơi đi. mình hoặc ở gần nhà mình là bạn. Bạn thân nhất, bạn ở gần nhất. Trẻ tìm bạn vì lợi ích: Đối phương có ai chơi nó thích hoặc nó không có. Ở giai đoạn này, các bé thường xuyên qua lại chơi đùa với nhau nhưng cũng hay xảy ra tranh giành, cãi cọ.

Từ bốn đến sáu tuổi là giai đoạn tự làm hài lòng bản thân. Trẻ coi những đứa trẻ khác cũng là một cá nhân thực thụ nên mới kết bạn, chứ không kết bạn vì nhu cầu của bản thân mình hay mục đích hai bên cùng có lợi. Chính vì vậy, chúng không thể cùng lúc kết bạn với nhiều đứa trẻ khác.

Từ sáu đến chín tuổi là giai đoạn cùng có lợi. Mục đích kết bạn của trẻ là hai bên cùng có lợi. Vì thế, chúng phán xét bạn bè dựa vào tiêu chí: Ai làm gì vì ai và mong muốn nhận được sự báo đáp. Cũng chính vì mối quan hệ hai bên cùng có lợi nên tình bạn của trẻ chỉ giới hạn ở một cặp, tập thể nhỏ hoặc bè cánh nhỏ, và thường là cùng giới tính.

Từ chín đến mười hai tuổi là giai đoạn thân thiết. Ở giai đoạn này, trẻ không quá chú ý tới những cử chỉ hành động bên ngoài của bạn, mà chuyển sự chú ý đến tố chất và tâm hồn bên trong của bạn. Rất nhiều nhà tâm lý học coi giai đoạn này là sự tiếp xúc thân mật, họ cho rằng nếu trong thời điểm này, trẻ không tìm được một người bạn thân, thì đến tuổi thanh niên hoặc trưởng thành, chúng vĩnh viễn không có được người bạn ấy và cũng sẽ không có nhóm bạn thật sự thân thiết.

( Trích sách: Vô cùng tàn nhẫn, vô cùng yêu thương)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Gấu's
    Đang tải...

2. linhpham133

linhpham133 Thành viên mới

thời buổi hiện đại, cha mẹ nào cũng bận rộn cả ngày, việc để ý đến tâm lí, cảm xúc của trẻ con thật sự rất khó

3. Gấu's

Đúng rồi bạn nhỉ, lúc đó mình phải cân nhắc xem điều gì là quan trọng hơn ?!

4. sweet.cream

sweet.cream Thành viên mới

Kỹ năng giao tiếp cực kỳ quan trọng cho chất lượng cuộc sống sau này của mỗi người. Hiện nay, nhiều gia đình mới chỉ chú trọng đến học tập, nhồi nhét kiến thức, bài vở cho con mà quên đi việc rèn luyện kỹ năng giao tiếp cho con.

songngu23Gấu's thích.
  5. Gấu's

Kỹ năng giao tiếp nghe có vẻ phức tạp nhưng thực ra là trẻ học cách bày tỏ ý kiến, lắng nghe người khác để sau này khi trưởng thành dễ dàng xây dựng các mối quan hệ bạn bè hơn, cũng như dễ dàng thuyết phục khách hàng trong công việc.

songngu23sweet.cream thích.
  6. sweet.cream

sweet.cream Thành viên mới

Đúng rồi đấy ạ, nó là một phần quan trọng trong trí thông minh cảm xúc EQ, hiện giờ EQ ngày càng được công nhận là một trong những yếu tố quan trọng chủ chốt để tạo nên thành công trong sự nghiệp và cuộc sống

Daisypham159 thích bài này.
  7. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Thời kì bé phát triển khả năng giao tiếp bố mẹ nên đặc biệt quan tâm để trẻ có sự phát triển toàn diện cho sau này

8. long.lotusmedia

long.lotusmedia Thành viên chính thức

mình đã từng đọc quyển sách này

9. Gấu's

vâng ạ, ba mẹ vẫn luôn là người thầy cô tuyệt vời nhất :h:

10. Gấu's

bạn có thể giới thiệu thêm cho mình những cuốn sách khác cùng chủ đề với nhé ?

11. Daisypham159

Daisypham159 Thành viên chính thức

Cảm ơn bạn