Hiểu Biết Về Tắc Sữa

Thảo luận trong 'Nhắn tin cho nhau' bởi lethuybui, 12/6/2018.

1. lethuybui

lethuybui keep walking

* Biểu hiện của bệnh
    Hai vú cương cứng, rất đau, nóng, nhiều trường hợp còn bị sốt vừa hoặc sốt cao. Tuy không đe dọa đến tính mạng nhưng nếu không điều trị kịp thời sẽ dẫn đến áp xe vú rất nguy hiểm.

* Nguyên nhân gây tắc tia sữa

Sữa được tạo ra ở nang sữa theo các ống dẫn đổ về xoang chứa sữa ở phía sau quầng vú, dưới tác dụng kích thích của động tác bú mút của trẻ,sữa sẽ chảy ra ngoài. Trên dòng chảy vì một lí do nào đó mà lòng ống dẫn bị hẹp bít lại (chèn ép từ ngoài vào hay bít tắc trong lòng ống), sữa sẽ không thể thoát ra ngoài được. Tại chỗ tắc sẽ dần tạo thành hòn cục do hiện tượng sữa đông kết. Trong lúc đó, sữa vẫn tiếp tục được tạo ra, làm cho các ống dẫn trước chỗ tắc ngày càng bị căng giãn. Hiện tượng này gây chèn ép các ống dẫn sữa khác, tạo ra một vòng xoắn bệnh lí, làm tình trạngtắc sữa ngày càng nặng thêm
    Ngoài ra còn có một số nguyên nhân sau đây gây tắc tia sữa sau khi sinh ở nhiều bà mẹ như: Không day đều bầu sữa để thông tia sữa ngay sau khi sinh; Không vắt bỏ sữa thừa khi trẻ bú không hết gây ứ đọng sữa; Mẹ bị cảm lạnh nên sữa khó lưu thông; Sau khi cho trẻ bú không vệ sinh lau rửa đầu vú sạch…

* Dấu hiệu bị tắc tia sữa

Dấu hiệu đầu tiên của hiện tượng tắc sữa là bầu vú căng to hơn so với bình thường và càng lúc càng tăng dần, đau nhức và không tiết sữa hoặc ra ít, vắt cũng không ra. Có cảm giác sốt, đau tăng lên nếu sữa đã ứ đọng nhiều ở bên trong. Việc khai thông ống dẫn sớm sẽ làm giảm tình trạng bệnh và hạn chế hậu quả do tắc kéo dài

* Cách làm thông tia sữa

Day ép bằng tay:

Dùng 1 bàn tay đè ép bầu vú lên thành ngực hoặc dùng 2 bàn tay ép vào nhau. Vừa ép vừa day sẽ làm tan các vị trí sữa đã đông kết. “day ép” chứ không phải là “xoa”, bởi vì chỉ có lực day ép mới có tác dụng đối với vị trí tắc nằm ở sâu trong bầu vú và mới có thể làm tan sữa đã đông kết; Đè ép nhẹ nhàng trong mức đau có thể chịu đựng được, day từ từ theo vòng tròn, tăng dần, khoảng 20 - 30 lần, rồi lại làm ngược lại. Thực hiện như trên nhiều lần.

Chườm nóng:

Sau khi day ép vẫn thấy ngực căng tức, bạn có thể chườm nóng, dưới tác dụng của nước nóng (không quá nóng dẫn đến bỏng) sữa đông kết tan dần, khai thông dòng chảy tạo điều kiện cho sữa mới chảy ra. Cùng với các động tác mát-xa hỗ trợ, tình hình sẽ dần được cại thiện.

......................Nếu làm theo hướng dẫn mà tình trạng không tốt hơn các mẹ hãy để cho MAMACARE BẮC NINH - 40 Nguyễn Cao hỗ trợ các mẹ nhé (0987.566.229 /01686.401.033):)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lethuybui
    Đang tải...

2. Hamypham

Hamypham Thành viên rất tích cực

Bị tắc sữa là khổ nhất rồi cố mà nân đau cũng phải cố m nhớ mãi khi ra nhờ bác sĩ năn đau hay cả Nước mắm mà kg dám kêu khi nào nặn xong mới thấy nhẹ hẳn

3. HaiDang0206

HaiDang0206 Thiết kế kiến trúc

Cảm ơn chia sẻ của bạn nhé

4. MebeBon122019

MebeBon122019 Thành viên sắp chính thức

Năm ngoái mình sinh bé nhà mình được 1 tuần thì tắc, phải thuê người matxa và cho bé tích cực bú đấy, gọi đến số 0962754950 chưa đầy 10 phút đã có người đến rồi, làm xong thì sữa ra mạnh, mà cũng phải cho con bú nhiều hơn mới ko bị lại nữa.

5. Minhhuyenhoang

Minhhuyenhoang Thành viên rất tích cực

Cảm ơn bạn

6. MebeBon122019

Em cũng vừa bị xong. Cho con ti buốt đến tận óc, còn nghi là bị nứt đầu ti nữa chứ đi khám bs bảo có triệu chứng viêm tia sữa. Uống kháng sinh 5 ngày. trong 5 ngày này vẫn cho con ti bình thường, kết hợp gọi bên Breastech của phụ sản đến rút sữa ra, phòng tránh mất sữa. sau 5 ngày là khỏi

7. Minhhuyenhoang

Vì em ít sữa nên sau mỗi lần con ti xong làm gì còn sữa để vắt ra ạ. Mà con em bú vặt lắm.tí lại đòi bú, không theo giờ nào. cũng có lần em vắt như các mẹ nói nhưng vừa kỳ cạch vắt xong con lại đoi Mẹ nào tắc sữa thì chịu khó mà bóp nó ra cật lực, không thì gọi ngay đội thông tắc sữa đến cho nhanh, đừng có ngấm ngầm chịu đau mà bị trích áp xe như bạn em thì khổ cực luôn í, em gọi thông sữa ở trang hutsuacom mà thấy quá ổn luôn, mỗi tội sữa phun tung toé bẩn hết cả đồ đạc bẩn ơi là bẩn, kinh nghiệm là gọi đến thì lấy áo mưa che hết các đồ đạc xung quang lạ

8. MebeBon122019

Cảm ơn bạn

9. Lam Yen Chi 1212

Lam Yen Chi 1212 Bắt đầu tích cực

Khi bạn vừa phát hiện ra sữa ứ lại thì nhanh chóng chườm nước ấm và dùng tay matxa quanh ngực rồi tiếp tục vắt hoặc cho con bú thì tia sữa sẽ thông lại thôi, cứ bình tĩnh mà tập cách thông sữa như thế nhé. Ráng mà còn giữ sữa cho con, thời buổi này cho con bú sữa ngoài là cực chẳng đã phải làm thế, mẹ có có sữa mà ko cho con ti thì thật hoang phí.ko thì gọi đến số 0976581867 ở nghĩa dũng họ giúp cho, cả họ nhà em đều chữa ở đó , thích lắm

10. mienanhpham2019

mienanhpham2019 Thành viên rất tích cực

Trước chị gái mình cũng hay bị, thử một số biện pháp dân gian không được, cuối cùng đến 105 Láng Hạ họ làm cho khỏi luôn, mà rất nhẹ nhàng ko đau tẹo nào. Công nhận bác sỹ ở đó mát tay mà rất nhiệt tình. Bạn nào bị thì thử đến đó xem nhé.

11. Minhhuyenhoang

Nhiều kinh nghiệm hay quá.

12. mienanhpham2019

Mình thấy nhiều người mách chữa cái này ở trung tâm Breatech. có cả dịch vụ về tận nhà thì phải.

13. mienanhpham2019

Bạn nào bị thì chịu khó mà bóp nó ra cật lực, không thì gọi ngay đội thông tắc sữa đến cho nhanh, đừng có ngấm ngầm chịu đau mà bị trích áp xe như bạn em thì khổ cực luôn í, em gọi thông sữa ở trang hutsuacom mà thấy quá ổn luôn

14. Lam Yen Chi 1212

Công nhận trang này rất bổ ích ạ.

15. Lam Yen Chi 1212

Bạn cho bé bú bên đó cho đến lúc bé mút thông thì thôi. Đau lắm đó nhưng sau đó hết đau ngay. Sữa sẽ phun ra thành vòi tại chỗ bị tắc ấy đấy, túi sữa đang căng phía trong vú cũng sẽ xẹp và hết đau. Ráng tí nhé ko nó dẫn đếm viêm vú thì khổ! Nếu vẫn tắc thì bạn gọi đến số 0912661144 chữa ok lắm, làm thấy thoả mãn.

16. Lam Yen Chi 1212

Mình sinh bé ở viên sản cũng bị tắc được bác sĩ tư vấn mua máy hút sữa để hỗ trợ việc thông. Mình tìm hiểu đơn vị hutsua.com có nhiều loại để lựa chọn. Sau khi tư vấn với nhân viên thì mình thấy giá cũng ok. Họ có giới thiệu mấy loại máy hút sữa, Giá trước tết của máy hút sữa bên đó là 2,1 triệu cho một cái máy hút đôi, và 1,8 triệu cho cái hút đơn. Đến giờ vẫn hút đều đặn cu tí dùng thoải mái mà giá chỉ bằng một nửa loại khác thôi. Trang của họ đây https://hutsua.com/ hoặc gọi trực tiếp hotline để được tư vấn tốt nhất các mẹ nhé. Ai cần thì tham khảo

17. nguyenduong8387

nguyenduong8387 Thành viên chính thức

Cảm ơn bạn, mình cũng hay gọi từ trang đó đó, bs đến chữa rất tốt

18. mienanhpham2019

Tắc bên nào thì cho bé bú bên đó cho đến lúc bé mút thông thì thôi. Đau lắm nhưng sau đó hết đau ngay. Sữa sẽ phun ra thành vòi tại chỗ bị tắc ấy đấy, túi sữa đang căng phía trong vú cũng sẽ xẹp và hết đau. bị cái là phải làm luôn chứ để lâu dẫn đếm viêm vú thì khổ đó! Nếu vẫn tắc thì nên gọi đến số này 0946530809 chữa rất là được. (Một chút kinh nghiệm của mình muốn chia sẻ đến các bạn.)

19. Minhhuyenhoang

Tắc tia sữa thì k nên để lâu khiến tình trạng kéo dài và nguy hiểm lắm nha các mom. Trước hết mình cần giữ cho đầu vú luôn sạch, trước và sau khi cho bé ti phải luôn lau khô sạch sẽ ạ. Nếu thấy có hiện tượng sữa chảy không thành tia thì các mom nên massage cho vú mềm, sau đó vắt mạnh để thông ống sữa nhé. trước mình được bác sỹ hướng dẫn các cách massage tránh bị tắc sữa hiệu quả lắm, các mom cần thì gọi số 0975318871 nhé.

20. mienanhpham2019

Trước chị gái mình cũng hay bị, thử một số biện pháp dân gian không được, cuối cùng đến 105 Láng Hạ họ làm cho khỏi luôn, mà rất nhẹ nhàng ko đau tẹo nào. Công nhận bác sỹ ở đó mát tay mà rất nhiệt tình. Bạn nào bị thì thử đến đó xem