Kinh nghiệm: Một Mình Chăm Con. Muốn Chết Quá :((

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi bunnymama, 20/12/2010.

1. bunnymama

bunnymama Thành viên sắp chính thức

Em mới sinh hơn 1 tháng. Mới hơn 1 tháng thôi ma em cảm giác như mình sắp chết vậy. Cả nhà chồng em đều đi làm. đêm em phai trông nó ko ngủ đc, đến gần sáng em rũ người ra nhưng vẫn phải bồng bế nó khi nó khóc, pha sữa, vắt sữa thay tã. chỉ riêng mấy việc đó quanh đi quẩn lại là em đã cảm thấy kiệt sức. khi em gần ngủ đc đến nơi thì nó lại khóc đòi sữa. Em mệt mỏi ko ăn uống đc gì, buồn chán rồi mất sữa dần, cho nó bú bình giờ ko ti me nữa. Từ sáng đến tối rồi lại trông qua đêm. em cảm thấy áp lực khủng khiếp. em chỉ muốn đc ngủ yên trong vài tiếng. em đã tính chuyên thuê người trông giúp buổi sáng để em ngủ, nhưng chị chồng nghe thế ko đồng ý, bắt em phải trông nó 1 mình. thậm chí nếu em thuê người giúp thì sẽ dọn lên phòng bàn thờ để ở. Em thưc sự đã quá mệt mỏi.có chị nào có kinh nghiệm nuôi con 1 mình đỡ vất vả không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bunnymama
    Đang tải...

2. Kety0508

Kety0508 Thành viên nổi tiếng

Ðề: Một mình chăm con. Muốn chết quá :((

Chia sẻ với em nhé :)
    Mới có baby mà lại vất vả chăm con một mình thì rất dễ stress. Em nên nhờ người nhà giúp một tay khi có thể, hoặc mọi người đều bận mà có khả năng thì nên thuê người giúp. Em cũng cần giữ sức để chăm con lâu dài nữa chứ ? Nếu xuống sức quá em ốm thì lấy ai chăm bé đây ??? Chị chồng em liệu có chăm bé thay em được không ???

3. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Mẹ nó đừng buồn. Trước mình cũng thế đấy. Nhưng sau này mới thấy hết tác dụng của việc vất vả đó. Chính là giảm cân cực nhanh mà k cần tập luyện hay uống thuốc. Mẹ nó cứ nghĩ đến đấy mà tự an ủi đi. Chúc mẹ nó hết stress, con ngoan khoẻ nhé.

4. sumotintin

sumotintin Mẹ ĐK

ko để tình trạng đó kéo dài được đâu chị ạ.Mới sinh được 1th mà đã như vậy rồi sao?Nếu mọi người đều bận ko ai giúp được thì chị thuê người đi,chăm con nhỏ vất vả lắm ko phải chuyện đùa đâu.Chị thử bàn với chông xem,hoặc có thế cho cháu về bên ngoại 1 thời gian.E cũng từng có thời gian như chị nên e hiểu,chúc chị sớm có người đỡ đần việc trông bé.Mẹ phải ăn uống tốt,ngủ được mới có sức chăm con tốt chứ

5. qd12345

qd12345 Thành viên mới

mình nghĩ bạn nên về nhà ngoại một thời gian đi. như thế, vừa thoải mái tư tưởng, lại đỡ mệt. mà nhớ tranh thủ đi ngủ và nghỉ ngay khi nhờ được ai đó (như bố và bà...)bế bé một lúc chẳng hạn. còn việc em bé ko ti, mình cũng nên cố gắng tập cho bé ti lại đi. bé ti mẹ, mình cũng đỡ khối việc: vắt sữa, pha sữa, rửa binh...

như mình, sinh xong ở nhà ngoại luôn, cảm thấy thoải mái lắm. cứ như là bình thường chưa vướng bận j ý.

6. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Sanh con ai cũng cực thế chứ không phải chỉ mình bạn đâu bạn ạ, mà đây chỉ là mới bắt đầu thôi, chỉ khi nào bé được khoảng 3 tuổi thì mình mới có chút thời gian cho riêng mình. Hãy nghĩ tới niềm vui có con, hãy nhìn khuôn mặt ngây thơ đáng yêu của con thì sẽ quên đi mệt nhọc. Tranh thủ lúc bé ngủ thì mẹ ngủ, bé thức thì mẹ thức, đơn giản hóa mọi việc thì sẽ dễ chịu hơn bạn ạ. Mình sanh xong 4 tháng đi làm, ban ngày làm có được ngủ đâu, trưa chạy về cho con bú, tối về con mình bú mẹ nên ông xã cũng có phụ được gì đâu, cứ thức suốt, ráng dần rồi cũng quen. Mong bạn sớm vượt qua giai đoạn khó khăn này.

bqsonline thích bài này.
  7. Sơn Nam

Sơn Nam Bắt đầu tích cực

Thế nên các cụ nhà ta mới có câu: Có chăm con mới biết lòng cha mẹ.
    Mọi việc rồi sẽ qua mà bạn, cố gắng mấy tháng đầu con còn non, sau bé cứng cáp và vào nếp rồi sẽ đỡ. Làm phụ nữ vất vả thế đấy. Bạn cố gắng đừng để dẫn đến stress là căng nhé. Lấy con làm niềm vui đi.
    Mình sắp sinh rồi và cũng sẽ một mình trông con như bạn thôi, nhưng mình là đứa thứ 2 nên đã lường trc mọi vấn đề rồi.

8. mẹ ỉn

mẹ ỉn Thành viên kỳ cựu

Tất nhiên sinh con và nuôi con khôn lớn là việc rất khó khăn và vất vả, tuy nhiên em thấy mẹ này vất vả quá. Con mới được hơn 1 tháng mà đã bị kiệt sức đến mưc hết sữa thì mẹ nó phải xem lại. Ban ngày khi con ngủ, mẹ nó cũng tranh thủ ngủ 1 chút cho đỡ mệt, chẳng nhẽ nhà mẹ nó mọi người bận tới mức k ai có thể trông con trông cháu cho bạn 1 lúc à? Hãy khéo léo nhờ anh xã chơi với con trong lúc bạn giặt giũ, pha sữa cho con. Nhờ anh xã trông con cho bạn 1 lúc để bạn có thời gian chợp mắt. Chỉ có ngủ và ăn được thì mẹ nó mới có đủ sức để tiếp tục nuôi con thôi.
    Mình nuôi con cũng k mấy vất vả vì con ngoan, ban ngày k đc ngủ nhiều vì bé ngủ k yên giắc nhưng Bù lại có bà nội và anh chị chồng thỉnh thoảng vẫn chơi với cháu, là con đầu nên mỗi khi rảnh là anh xã lại lao vào bế con, chơi với con...Hãy để anh xã luôn gần gủi với con thì bạn sẽ đỡ vất vả hơn. Phải biết quan tâm và chia sẻ... chúc bạn mau qua được thời kì này.

chickkem thích bài này.
  9. phuthuynho

phuthuynho Bắt đầu tích cực

Bạn cố gắng lên, chăm con nhỏ bao giờ cũng rất vất vả, bù lại bạn có được đứa con, bạn đã bao giờ nghĩ đến những người rất vát vả, mất rất nhiều thời gian và tiền bạc mà vẫn gian nan tren con đường đi tìm bé chưa?

10. bunnymama

Cám ơn các mẹ. Có lẽ em sẽ phải thuê người. không thì đến lúc ốm vừa khổ mình vừa khổ con. kệ chị chồng vậy.

11. phuongedu

phuongedu

Hic, bạn ko nhờ được mẹ hay chị gái mình à, thương bạn quá. Nuôi con thì ai cũng vất vả, nhưng phải tự đièu tiết được, lúc con ngủ thì mẹ tranh thủ ngủ, chứ con ngủ lại loay hoay giặt giũ hay làm gì đó thi con lại tỉnh giấc, chúc bạn cố gắng vượt qua nhé. Chẳng lẽ chị chồngbạn chưa có con à, riêng việc mâu thuẫn gia đình về việc này, bạn suy nghĩ nhiều cũng đã làm cho bạn mất sữa rồi. Chia sẻ cùng bạn.

12. Monalisa Miky

Monalisa Miky Hotline: 0906242868

Riêng cái khoản thức đêm để trông con mà mình cũng đã rũ rượi ra rùi.
    Bạn cứ loay hoay cả ngày như thế, chắc trầm cảm......
    Mà mình cũng ko hiểu chồng bạn nữa ? Trong câu chuyện của bạn , chẳng thấy chồng bạn giúp đỡ 1 cái gì.
    Có đk thì thuê giúp việc bạn à.
    Còn nếu ko thì xin phép 2 mẹ con về bên ngoại.

13. Mẹ Bé Zin

Mẹ Bé Zin Gái Sơn La

Kệ đi bạn ạ. Giờ mình cứ phải nghĩ đến con, đến bản thân mình trước đã rồi mới nghĩ đến nhà chồng. Mẹ nó vất vả quá thì thuê người đi cho đỡ vất. Hoặc về ngoại, hoặc thuê người. Chúc mẹ nó nhanh giải quyết vđ và chăm con ngoan nhé! :D

14. nhung lady

nhung lady Thành viên rất tích cực

con minh cung da dc 4thang.trc day luc moi sinh,minh cung met moi nhu ban do.sau do dc gan 1thang minh thay ko tai noi,vi minh de mo nua ma,nen minh da xin fep ong ba noi cho ve nha ngoai,va bay gio moi chuyen cung da qua,suc khoe va tam ly cua minh cung da do cang thang hon rat nhieu,bay gio 1 minh minh co the trong be ca ngay.theo minh moi sinh rat de stress vi chua lam quen dc voi cuong do cong viec fai cham be,ai cung vay het,nen ban hay thu de nghi cho ve nha ngoai 1 thoi gian xem sao.neu ko thi chac fai nho ng giup viec,nhung di thue ng cung ko fai de theo yc cua minh dau.chuc ban vuot wa dc luc nay va cham baby cho that tot nha.Sinh con la hanh phuc lon cua ca doi do ban.co len :)

15. Me Sao con

Me Sao con Yêu mẹ nhất trên đời

Đôi khi mình phải tự quyết một vài vấn đề chứ đừng sợ người ta nói này nói nọ. Vì hơn ai hết mình biết mình cần cái gì. Và bản năng người mẹ sẽ cho biết con mình đang cần gì. Can đảm lên bạn nhé. Chúc bạn và bé yêu khỏe mạnh.

16. Sapa

Sapa Thành viên chính thức

Em chia việc ra với chồng, nhà chị cũng gần giống thế, có điều chị ko bị cản trở thuê người mà chưa tìm được người, mấy ngày đầu mệt lắm, làm hết, sau căng thẳng quá thì chia việc ra, chồng trông từ 9 giờ tối đến 1h sáng rồi mình trông từ 1 giờ sáng đến 9h tối hôm sau (kinh nhờ). Thời gian này lúc nào con ngủ thì cũng phải tranh thủ giặt giũ, nấu nướng, cọ rửa bình sữa, tiệt trùng tiệt trèo, vắt sữa, mua thêm thứ nọ thứ kia như kiểu bỉm sữa khăn khố,,, qua mạng. Nói chung là mệt lắm nhưng vẫn cố chịu thôi chứ chả có ai giúp. Chị sướng mỗi 5 ngày nằm viện có viện chăm thôi, về nhà là làm tuốt, không kiêng cữ 1 cái gì dù đẻ mổ nhé.
    Chị cũng căng thẳng nên chả đủ sữa, chắc cũng tại không ngủ đủ nữa, nhưng cũng có thể bản thân mình ít sữa lại không ăn đủ bữa (làm gì có tg nào trống mà ăn đủ bữa đâu).
    Hy vọng em sớm cải thiện tình hình

17. cun_xinh_06

cun_xinh_06 Thành viên sắp chính thức

Mình nhớ hồi đẻ cún nhà mình có bà giúp mà mình còn thấy mệt mỏi khùng khiếp, suốt ngày cứ cho con ăn, rồi con ị, rồi ngủ phải bế ru, stress lắm. Bạn nên thuê người giúp hoặc nếu nhà chồng ko cho thì xin phép về nhà mẹ đẻ mấy tháng cho đỡ khổ. Em bé ngoài tháng cũng sẽ ngoan hơn nên cũng đỡ hơn đấy.

18. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Em đang bị xtret thôi, cố gắng, kinh nghiệm của chị là lúc nào con ngủ mẹ tranh thủ ngủ, con thức thì vừa dỗ con vừa làm, bé ngoan thì nhìn mẹ thôi cung chơi được, ko cần bế.

19. bunnymama

Cám ơn các mẹ đã động viên em. Viết đc ra và chia sẻ trên này em thấy rất nhẹ lòng. 1 tuần nay em đã thuê được 1 chị trông giúp buổi sáng. Trông thằng cu buổi đêm xong thì em ngủ. chị kia đến giúp. đến gần trưa khi đã ngủ đc 1 giấc vài tiếng đồng hồ em cảm thấy rất tỉnh táo và vui vẻ. Em có thời gian ăn quà, uống sữa... làm vệ sinh chứ ko phải làm gì cũng chạy hộc tốc nữa. Sữa cũng đã dần có lại. thời gian còn lại em cảm thấy ko hề nặng nề nữa vì biết cứ qua đêm rồi sẽ có người đến giúp vào sáng sớm. Thực sự nếu không có người giúp không biết em sẽ trở thành cái gì nữa. Chủ nhật vừa rồi em về ngoại chơi cả ngày, mẹ chồng và chị chồng ở nhà trông giúp 1 hôm mà về đã kêu trời kêu đất. Chị chồng em kêu mệt quá ngủ quên cả ăn cơm tối. Rồi từ đấy ko nói gì em nữa. Em rút ra đc 1 điều là số phận mình chính mình là người quyết định. Mong các bà mẹ trẻ như em sẽ không phải cam chịu như vậy mà phải tự biết cứu lấy bản thân.

20. Sapa

Sapa Thành viên chính thức

Đúng rồi, em hoàn toàn đúng, con mình mình chăm, đừng mong chờ người khác, phải nghĩ tích cực thế mới vui được, không thì có mà ức chế.
    Mẹ đẻ chị ở cách chị có 5km thôi mà từ hôm chị đẻ đến giờ cũng chưa lên chăm được 1 buổi nào, 1-2 tuần ghé qua chào 1 câu thôi, mẹ chồng thì vừa đi đẻ về đã hỏi hôm nào con... đi làm. chị vừa động vào máy tính là hỏi ngay: con làm việc hay chơi đấy, hí hí. Nhưng mình không giận, giận để mà hư can à, cứ quán triệt con ai người ấy lo nhé