Táo Bón, Cấp Cứu..........

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi trứng gà trứng vịt, 2/12/2010.

1. trứng gà trứng vịt

trứng gà trứng vịt Bắt đầu tích cực

Các bác sĩ và các mẹ thông thái ơi, tư vấn giúp em với! Bé nhà em hiện nay được 32 tháng rồi nhưng mà bé bị táo kinh niên. Trước kia cháu đại tiện bình thường nhưng từ ngày uống Pediasure thì bị táo. Hiện nay e k dám cho uống sữa bột nữa mà chuyển sang sữa tươi. Mặc dù vậy cháu vẫn bị táo và ra cả máu. Còn phân thì cứ từng cục nhỏ dính vào nhau thành cục lớn to đùng làm cháu đi ị rất khổ, em có cảm giác là phình đại tràng. cách đây 3 tháng e cho cháu đi khám ở viện Nhi, BS chỉ sờ nắn rồi cho 1 loạt thuốc tiêu hóa và chỉ cách ăn uống cho bé: ăn nhiều rau, ngày ăn 1 quả chuối, uống 2 quả cam (hoặc ăn bưởi), 1 hộp sữa chua, và hàng ngày phải nong hậu môn cho bé. Em thực hiện đúng 1 tháng theo lời BS, mới đầu thì cháu vẫn táo nhưng sau thì phân cũng mềm ra nhưng lúc đầu ị phân vẫn to đùng còn lúc sau mới thon thon. Sau khi hết thuốc thì cháu lại bị táo. Nửa tháng sau em lại đưa cháu đi khám lại, BS lai sờ nắn và lại cho thuốc, chế độ ăn, nong hậu môn.......... và bảo: nếu thời gian cháu bị táo 1 năm thì phải nong hậu môn cho cháu 6 tháng. Hic, thế là về nhà mẹ con cháu lại tiếp tục liệu trình, bây giờ cháu vẫn đang thực hiện liệu trình ấy. Nhưng mà em cứ lăn tăn là liệu bé nhà em đi phân to như thế có phải là phình đại tràng không mà không thấy BS cho nội soi gì cả( vì tình trạng con nhà e thế e nghĩ là tương đối nặng), lần thứ 2 khám rồi mà vẫn chỉ thấy BS sờ nắn:(. Các BS chuyên mục và các mẹ thông thái có kinh nghiệm gì giúp em với chứ tình trạng này kéo dài bé nhà em chắc sợ k dám đi ị mất. Xin cám ơn BS và các mẹ đã ghé qua!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi trứng gà trứng vịt
    Đang tải...

2. trứng gà trứng vịt

Ðề: Táo bón, cấp cứu..........

Ôi các mẹ ơi, các mẹ chỉ cho e vài chưởng đi..........................

3. Lâm Lâm

Lâm Lâm Thành viên tích cực

Mình thì không có kinh nghiệm chữa, nhưng chia sẻ với bạn về cháu mình. Bé cũng táo như thế 1 thời gian khoảng 3 tháng. Bé đổi sữa sang Nan thì tình hình có cải thiện 1 chút. Được mấy hôm bé đi ngoài, phân to như người lớn, chị mình sợ bé bị phình đại tràng nên đưa bé đi khám, mà bác sĩ cũng kê cho thuốc tiêu hóa. Nhưng theo mình biết nếu bạn dùng thuốc tiêu hoa 1 thời gian dài thì sau này bé sẽ phụ thuộc vào thuốc, ngừng thuốc là lại bị. Bé nhà mình uống khoảng 3 ngày rùi dừng, sau đấy lại bị. Chị mình quyết định thụt đít cho bé 2 lần cho ra hết phân cứng (nếu bạn thụt đít cho bé thì thụt thôi nhé ko bé mất phản xạ rặn đấy).
    Sau đấy bà nội rất kiên trì, ngày nào cũng ép mía lấy nước nấu cháo, trộn khoai lang vào cháo hoặc cho ăn khoai thay cơm, ăn nhiều hoa quả (không nhất thiết phải là cam, bưởi), nhiều rau, uống nước sắn dây. Kiên trì như thế 1 tháng thì bé khỏi. Nhưng 1 tuần bà cũng ép mía vài lần, cho ăn khoai 2, 3 bữa.
    Chút kinh nghiệm chia sẻ với bạn. Chúc bé mau khỏi nha!

4. menghehip

menghehip Bắt đầu nổi tiếng

hic khổ thân em bé. Chị ơi thử cho bé ăn đu đủ và bột sắn xem nào, ngoài ra chị có thế đun nước lá sen phơi khô hoặc đỗ đen rang, hạ thổ uống thay nước hàng ngày e thấy khá hiệu quả.

5. Paperflower

Paperflower Học làm mẹ khó thật!

Em mạo muội post lại cách làm bột sắn dây (cop trên diễn đàn) để chữa táo bón:
    - Nước: 150ml
    - Bột sắn dây: 1,5 thìa cafe
    Bắp lên bếp, đun nhỏ lửa. Để nguội 60độ.
    Fa với sữa.

6. Paperflower

Mà mẹ chủ top đi khám ở đâu nhỉ, ko đỡ thì cho con đi khám chỗ khác xem sao.

7. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Nói đến táo bón giờ em vẫn còn hãi . Con zai em giờ 28 tháng ,nhưng hồi nó 18-22m thì tự nhiên táo bón dã man mà k hiểu lý do vì sao .Mỗi lần con đi ị là cực hình cho cả nhà ,con thì kêu khóc ,đòi k ị nữa ( dù buồn lắm rồi ) còn bố mẹ ngồi cạnh động viên đến rớt nước mắt mà k ăn thua . Nào thì men tiêu hóa , nào thì bột sắn ,ăn bưởi ...rồi đến phải thụt ( vì càng ngày nó càng sợ ị nên nó lười ị ,cứ 3 hôm nó mới ị một lần nên phân càng rắn và càng chảy máu hậu môn nhiều => càng sợ ị ) .Cái vòng luẩn quẩn ý mãi chả hết làm mẹ thì mất ăn mất ngủ còn con thì nói đến đi ị là sợ .
    Xong có 1 mẹ trên WTT mách em cho bé uống thuốc cam làng Cót vì con chị ý uống 1 tháng là khỏi hẳn mà lại ăn ngon miệng . Nói thật là em k tin tưởng lắm vì từ trước đến giờ em quen dùng Tây Y cho con rồi ,cơ mà Tây Y mãi chả khỏi thì đành thử .
    Uống hết 2 gói ( tức là 2 ngày đấy ạ - mỗi ngày 1 gói ,chia 2 lần với độ tuổi của con em ) thì con em đi ị ngon lành , ngồi bô ị miệng toe toét bảo mẹ ơi hết táo bón rồi .Em thề là lúc em ý mừng rớt nước mắt luôn . Xong em cho con uống hết 40 gói đấy thì dừng .Từ đấy đến giờ k uống gì cả và ngày nào cũng ị ngon lành , k táo tiếc gì cả , mà nó uống 40 gói tương đương với 40 ngày xong em cân thì nó lên 1kg luôn ,trước đó bao nhiêu tháng chả lên cân nào ( thực ra người ta dặn phải uống 3 tháng liên tục mới dừng hẳn cơ nhưng e xỏt con nên thấy ăn ị ngon lành rồi là em dừng ) .
    Nhưng thuốc có 1 nhược điểm là mùi thuốc bắc , khó uống ( đợt sinh đứa thứ 2 xong em tự nhiên bị táo , lấy thử 1 gói của nó pha uống , mới ngậm 1 hơi em đã phun hết luôn ) . Bé nào mà sợ uống thuốc chắc chắn k uống nổi , con em được cái thuốc đắn đến mấy cũng uống hết veo nên mới may thôi ,chứ mấy đứa bạn em con cũng táo mà k đứa nào cho con uống nổi luôn .

Em chỉ có tí kinh nghiệm như thế chia sẻ với mẹ nó thôi . Mẹ nó thử xem , biết đâu lại hợp như con nhà em .Chúc mẹ nó sớm chữa đc bệnh cho con ,k thì thương lắm

8. metuancoi

metuancoi Thành viên sắp chính thức

Bé nhà em cũng táo bón quá cơ. 2 ngày mới đi 1 lần, phân như phân dê ý, đến khổ. Mà khoai lang ko ăn,chuối cũng ko thích cơ chứ. Táo bón quá nên chẳng lớn được, chán ghê!

9. trứng gà trứng vịt

Em cảm ơn các mẹ rất nhiều nhiều, em cũng làm thử đủ loại rồi, bột sắn dây em cũng thử rồi nhưng mà vô hiệu. Em chỉ còn mỗi cách dùng thuốc Cam nữa thôi, Me-ku-Soc biết địa chỉ ở đâu cho em xin với, hi vọng con em sẽ khỏi. Cám ơn sự nhiệt tình của các mẹ(u)(u)(u)

10. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó ra chỗ Cầu Cót hỏi ,ở đấy nhiều nhà bán thuốc cam lắm nhưng k phải nhà nào cũng là thuốc tốt ,để chắc chắn thì mẹ nó hỏi mấy bà hàng nước ở đầu ngõ xem nhà nào bán thuốc tốt nhất mà mua .Như tớ nhờ bạn tớ làm gần đấy thì bạn ý mua hộ tớ thuốc cam của nhà Nhất Thống hay Thống Nhất gì tớ cũng chả nhớ ( tại lâu lâu rồi k cho con uống nên k nhớ tên đâu :) ) để tối tớ về tớ nhìn lại gói thuốc cam còn thừa ở nhà xem số dt của người ta rồi tớ cho mẹ nó .Nhà tớ còn thừa 20 gói nhưng hình như vừa hết hạn ( vì tớ mua 1 lúc mấy chục gói mà con khỏi nhanh quá nên bỏ :) ) chứ nếu k tớ cho mẹ nó mang về cho con uống thử .Nhưng nếu mẹ nó kiên trì và chịu ép con uống thì tớ tin là khỏi đấy .Vì cứ như con tớ táo đến độ cứ đi ị là chảy máu hậu môn mà còn khỏi nữa là .Tuy nhiên mẹ phải cứng rắn chút đừng xót con quá nếu k chắc k dám ép con uống thuốc đấy đâu

trứng gà trứng vịt thích bài này.
  11. mimam

mimam Đủ quyền lập Họ

thuốc đắng dã tật mà mẹ nó.......................

12. Me_Ku_Bi

Me_Ku_Bi Bắt đầu tích cực

cộng cộng tất cả ý kiến trên rùi, mẹ nó chịu khó xoa bụng cho con nhé. ngày xoa 2 lần sáng tối theo chiều kim đồng hồ. hạn chế việc nong vì sẽ làm con mất phản xạ rặn. chúc con yêu sớm khỏi

13. mimam

mimam Đủ quyền lập Họ

cho ắn nhiều rau + các loại củ quả và ý kiến như mẹ nó cũng thấy cải thiện tốt đấy ạ.........................vì hệ tiêu hóa của các bé chưa hoàn thiện nên bé nào cũng bị táo bón 1 giai đoạn ạ..................

14. thaiha

thaiha Thành viên chính thức

Mình đưa ra một số nguyên nhân gây táo bón mẹ nó xem bé nhà bạn có thể do đâu để mẹ rút kinh nghiệm nhé:
    Có rất nhiều nguyên nhân gây táo bón ở trẻ em. Nguyên nhân chủ yếu là do sai lầm trong chế độ ăn uống. Không ăn đủ số lượng hàng ngày, ăn thiếu, ăn ít, uống ít nước, không ăn nhiều rau quả, trái cây… cũng là nguyên nhân khiến trẻ bị táo bón.

Trong nhiều trường hợp, người mẹ bị táo bón, con bú sữa mẹ cũng bị theo. Với những trẻ phải ăn nhiều sữa ngoài cũng dễ bị táo bón hơn bú sữa mẹ ----> Bạn thử đổi sữa cho bé thử xem nhé.

Trẻ phải uống thuốc kháng sinh, giảm ho cũng có nguy cơ cao bị táo bón.

Ngoài những sai lầm trong ăn uống dẫn đến táo bón, cũng có thể do trẻ bị suy dinh dưỡng, thiếu máu, bị các tổn thương thực thể ở đường tiêu hoá, bị nứt hậu môn hoặc trĩ nên khi đi ngoài bị đau gây co thắt hậu môn…

Với những trẻ lớn hơn, ngoài những lý do trên, trẻ bị táo bón một phần do yếu tố tâm lý. Nhiều trẻ đến trường, do nhà vệ sinh của trường không được sạch sẽ, bẩn, có mùi khó chịu khiến trẻ sợ; hoặc trẻ sợ cô, trong giờ học không dám xin phép ra ngoài đi vệ sinh.

Khi trẻ bị táo bón, cần cho trẻ ăn đủ số lượng hằng ngày, ăn nhiều rau xanh, nhất là các loại rau có tính chất nhuận tràng như rau khoai lang, mồng tơi, rau dền. Cho trẻ ăn bưởi, cam, quýt (cả múi), thanh long, chuối tiêu, đu đủ... Bên cạnh đó bạn có thể sử dụng các sản phẩm cung cấp chất xơ nhiều như Agel Min ( bạn click vào đây để biết về sản phẩm). Loại này cung cấp 5000 chất lấy từ hoa quả rau xanh tốt lắm đấy bạn ạ. Mỗi cái là hơi đắt chút thôi.

Tuy nhiên, không chỉ phải phòng chữa táo bón bằng cách điều chỉnh chế độ ăn cho bé, mà cha mẹ cần tập thói quen đi ngoài đúng giờ cho trẻ. Bởi có rất nhiều trẻ, do mải chơi không đi vệ sinh đúng giờ, không hình thành được thói quen đi vệ sinh là nguyên nhân gây táo bón ở trẻ.

Do vậy, cha mẹ cần tập cho trẻ đi vệ sinh đúng giờ quy định, chọn thời điểm thuận tiện mà trẻ không vội vã. Tốt nhất, hãy tập cho trẻ đi ngoài sau bữa ăn vì lúc này, các nhu động ruột hoạt động tăng thuận lợi cho việc đẩy phân ra ngoài.

Hy vọng những lời khuyên của mình sẽ rất bổ ích cho bé nhà bạn. Chúc bé mau chóng khỏi táo bón nha !

Sửa lần cuối: 21/12/2010
  15. Paperflower

Mẹ mimam có nhiều kinh nghiệm thế, hèn nào trông bé trộm vía thật đấy ạh. :D

16. mimam

mimam Đủ quyền lập Họ

heheehhe, mình thấy con nhà mình cũng vậy mừ, úi trùi ui trong ảnh là giai đoạn bị táo bón đấy mẹ nó ạ, hic, sữa pendiasua nóng dã man vì nó nhìu chất mừ,táo bon liên tục, hehhehe, đề nghị đồng chí này đổi quả avatar đi nhé, chua thấy động đậy gì nhể ( mỗi lần nhìn thấy cứ giật mình thon thót ạ....khổ thía, yếu bóng vía..)

17. Paperflower

Hahaaa.. em ko đổi đâu.. Mãi tìm đc 1 hình ấn tượng làm ava mà... Có hình này thì mọi người mới để ý đến em chứ. (Kiểu câu khách ý mà =)) =)))

Mà sữa Pediasua nóng àh, con cháu em mới chuyển sang sữa này. Chẹp. Fải thông báo cho nó luôn. Mà sữa nào tăng cân tốt đều nóng. Nhưng Gain cũng thế.

18. mimam

mimam Đủ quyền lập Họ

oạch...hic..hic..kíu..kíu......................

19. Me_Ku_Bi

Me_Ku_Bi Bắt đầu tích cực

Các mẹ cho con uống Pediasure: ở nước ngoài họ k khuyến khích uống sữa này. Sữa P chỉ dành cho trẻ SDD vì hàm lường đạm cao, trẻ bú sẽ no lâu và k có nhu cầu ăn thêm. Mà đạm cao--> táo ;-(. Các mẹ cố gắng cho bé ăn thêm nhìu rau trái, uống nhìu nước.

20. mimam

mimam Đủ quyền lập Họ

mình công nhận sữa này tốt nhưng táo dã man, mình chuyển cho bé uống thêm sữa nan rùi, thấy cũng đỡ ngay