Thông tin: Tư vấn dinh dưỡng nhi miễn phí

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Bancuabe, 28/9/2009.

1. EMECUBIN2009

EMECUBIN2009 Thành viên tích cực

Ðề: Tư vấn dinh dưỡng nhi miễn phí

Chị ơi, bé nhà em còi lắm chị ah, bé hơn 11 tháng mà chỉ được có 8,5kg và thấp nữa,em kg đo chiều cao chính xác nhưng nhìn bé còi lắm. Em định bổ sung vitamin D cho bé liều 6 tháng 1 lần vì em nghĩ là bé thiếu vitamin D nên dù em cho ăn thức ăn có canxi thường xuyên mà bé vẫn thấp còi kg biết có được kg chị nhỉ? và nếu cho bé dùng D thì dùng loại nào là tốt hả chị? Mong chị trả lời giúp em.Em cảm ơn trước ah.

Đang tải...

2. mechitbong

mechitbong Bắt đầu nổi tiếng

chị ơi giúp em gấp gấp....con em được 1 tuỏi nhưng k chịu ăn uống gì cả, cứ thấy thìa cháo hay thìa gì là khóc, an cai gi cũng nhai xong nhả bã, chán làm chị ah.số em là 01688477996

3. giadinhbenam

giadinhbenam Thành viên đạt chuẩn

chị ơi, chị giúp e với. Bé nhà e được gần 9 tháng, mấy ngày nay bé bị nôn và tiêu chảy. e cho bé đi khám, BS chuẩn đoán là viêm ruột. E cho bé uống thuốc cũng đỡ hơn nhưng điều quan trọng giờ là e ko biết phải chăm sóc con thế nào nữa chị ạ. Bé lười ăn lắm. Cứ ăn là mím chặt miệng đồng thời, e không biết nên cho bé ăn uống như thế nào để hợp với bệnh của bé. Giờ Váng Sữa, Phomai là e dừng hẳn. Chỉ dám nấu cháo với bột thịt thăn, thịt bò+cà rốt, bí đỏ thôi. Chị tư vấn giúp e xem giờ e phải chăm sóc con ra sao cho con nhanh khỏi bệnh và ăn uống được tốt hơn với.

4. thuydungtmv

thuydungtmv Bắt đầu nổi tiếng

chị ơi cho e hỏi: con trai e 13 tháng có hơn 10kg, cao 80cm có suy dinh dưỡng ko ạ. Ngày cháu ăn 3 bữa cháo, 1 hộp sữa chua (váng sữa), trà hipp, 800ml sữa. Nhưng dạo này cháu lười ăn cháo nên e phải thay đổi linh tinh các món, miễn sao cháu ăn là tốt. Chị có cách nào giúp cháu ăn ngonmiệng chỉ e với ạ. e cám ơn rất nhiều

5. Me Ngoc Nghe

Me Ngoc Nghe Thành viên tập sự

chào Bancuabe! con minh11 thang, bi viem ruot 6 thang moi khoi (vua khoi cach day 20 ngay) .hien nay minh cho con an bot gao lut nau voi cac loai thit va rau cu.minh chua dam cho con an nhieu thu, nhat la tom ,cua,ca.(chang biet co dung ko).Bancuabe tu van giup minh voi!be coi qua, mo hoi lai nhieu nua.nhin con xot lam Bancuabe oi !đt cua minh : 0902023727

6. lebichviet

lebichviet Bắt đầu tích cực

Chị ơi cho em hỏi tý, cún nhà em 27th cao 89cm nặng 14,8kg thì có bình thường không chị. Em cảm giác bé hơi lùn chị nhỉ, bé nhà em là bé gái chị ạ. Chị tư vấn cho em về cân nặng và chiều cao của bé chị nhé và chuẩn của các bé 27th là như thế nào hả chị ? Em cảm ơn chị nhiều ạ.

7. Me Mit1108

Me Mit1108 Thành viên chính thức

Chị ơi giúp em với, em bé nhà e được 14 tháng rồi mà nặng có 9kg dài 87cm, hic nhìn còi dí dị, đã thế lại lười ăn, bé chỉ thích uống sữa bột thôi mỗi ngày khoảng 700 -800ml, cứ nhìn thấy bát cháo là khóc. Chị chỉ cho e cách gì để e bé chịu ăn cháo được ko a???????

8. mequangnghe

mequangnghe Bắt đầu tích cực

Bé nhà bạn đã mọc răng chưa vậy? Nếu đã có nhiều răng thì bạn thử cho ăn cơm nát xem, bit đâu bé lại thích ăn cơm. Ngoài ra vấn đề giờ giấc trong ăn uống ngủ nghỉ của bé bạn áp dụng triệt để vào. Bạn cứ thử cho bé ăn thật đúng giờ vào, mỗi bữa ăn chỉ tối đa là 1 tiếng thôi, ăn được bao nhiêu cũng chỉ cho ăn trong thời gian đó thôi. Cứ áp dụng như vậy một thời gian thì cứ nhìn thấy bát cháo là bé nói "măm măm" ngay. Bé nhà mình cũng lười ăn lắm nhưng giờ thì khác nhìu rùi. Còn đòi ăn nữa là khác! Chúc bạn thành công trong công cuộc đầy "khó khăn" này!

9. huong_ktxd

huong_ktxd Thành viên tích cực

chị ơi, tư vấn cho E với, con trai E đc 22 tháng vẫn chưa biết nói j chỉ gọi đc mỗi "bà ơi" thôi. hic, trộm vía cháu chơi và hòa nhập bình thường ko có dấu hiệu của tự kỷ, có p cho đi khám ko nhỉ? :D

10. dinhhonam

dinhhonam Thành viên sắp chính thức

Chào BS! bé nhà em hay toát mồ hôi lắm chị ạ, nhưng mà em sợ bé lạnh nên em không dám bật quạt, mong bác sỹ tư vấn!

11. Southcanary

Southcanary Thành viên mới

Chào Bác sỹ.
    Em là thành viên mới và cũng là lần đầu làm mẹ, em có chút thắc mắc về cân nặng và sức khỏe của bé nhà em.
    Mong Bác sỹ tư vấn giúp em.

Bé nhà em đến hôm nay là được 11 tháng 8 ngày nhưng chỉ nặng được gần 8kg, dài 78cm và mới chỉ được có 2 cái răng thôi ah.Em thấy bé còi quá mặc dù trộm vía chau nhà em ăn ngoan và tốt mà không hiểu sao không lên cân :S
    Đêm ngủ chau có các biểu hiện như sau đó là hay lật mình, quay lung tung, khi ngủ cũng phải vất lộn một lúc mới ngủ, trên đầu có mảng tóc hình vành khăn. Em sợ bé bị thiếu canxi nhưng cho đi khám ở viện dinh dưỡng thì bác sỹ bảo không phải vì thóp của bé đã gần đầy hết rồi. 6 tháng đầu nhóc nhà em ăn uống và lên cân rất tốt, nhưng từ tháng thứ 7 trở đi thì hầu như chẳng lên cân mấy :S. Ban ngày bé vẫn chơi nghịch bình thường có khi còn rất nghịch ạh leo trèo, đứng tênh tênh.. Mong bác sỹ tư vấn giúp em. Em xin chân thành cảm ơn.

12. thubinh_bn

thubinh_bn Banned

Cảm ơn mẹ bé nhiều, bé nhà mình 5 tuổi rồi có được tư vấn không mẹ Bancuabe? :)

13. Me Phuong Ngan

Me Phuong Ngan Bắt đầu tích cực

Bạn ơi cho mình hỏi tí nhé, bé nhà mình được 4 tháng rồi mà nặng chỉ có được 6,5kg thui, còi quá có phải không, đợt trước bé nhà mình bị rối loạn tiêu hóa ị ra phân xanh sau đó mình có cho đi khám thì bác sỹ cho uống nứoc vôi nhì và cái men tiêu hóa gì của pháp dạng ống mỗi ngày 2 lần và uống sữa enfalactofe. Mình cho bé uống thì đi ngoài phân hết xanh và thành khuôn mình cho uống trong vong 1 tuần sau đó mình thấy ổn nên lạddoooir sang uống enfalac nhưng bé lại đi ị ngày 2-3 lần mà phân lại không thành khuôn mà cứ nát nát ý nhưng vẫn là màu vàng( Thông cảm nhé vì mình tả hơi kỹ) mình lại lo là bé lại bị đi ngoài ko biết như thế đã khỏi chưa nhỉ hay là lại phải đổi sữa khác nhỉ. Mình thực sự rất lo, mà uống sữa lactofe nhiều thì ko tăng kg mấy mà bé nhà em thi coi quá mong bác sỹ giúp nhé.

14. mebepooh

mebepooh Bắt đầu tích cực

Chị ơi, lâu quá rồi kg thấy chị vào dd nữa, kg biết chị có còn vào nữa kg. Em post tình hình mới của Bu để tham khảo ý kiền của chị. Bu đã 3 tháng này kg lên nổi cân, chỉ ở mức 11k5 do bị viêm họng, nhiễm siêu vi uống thuốc hoài nên kg lên kí. Bây giờ gần dưới chuẩn rồi. Em cho bé đi học, trộm vía là chỗ này bé thích, chịu ăn và uống sữa. Ngày ăn 4 cữ, uống 3-4 cử sữa. Nhưng có cái việc viêm họng là tái đi tái lại. Bé cứ điệp khúc sổ mũi trong, ho, có đờm, khan tiếng. Bé thì vẫn chịu ăn, ho nhưng kg ói, kg bỏ sữa chỉ là khò khè, rồi đờm nhiều mà kg khạc ra đc nên tối đến thì ho, ho đến đau họng, muốn ói mà kg ói. Em cũng nhỏ mũi, rửa mũi, cho uống siro tăng sức đề kháng, uống các bài thuốc đông y như lê hấp đường phèn, mật ong mà vẫn thấy kg hết cho đến nặng hơn phải dính ks.
    Em kg hiểu bé thiếu chất kg mà hấp thụ kg đc. Bé kg phải kén ăn, ăn vào kg ói, tiêu hóa tốt, thậm chí khi đi học về bé còn biết đòi ăn nhưng bé kg lên cân. Bé kg xanh, nhưng thể trạng nhỏ, bụng to, da vẻ kg mát, người lúc nào cũng hầm hầm như sốt. Bây giờ thì ai gặp cũng chê bé nhỏ rồi chứ kg phải như trước, có người chê người kg. Buồn quá!
    Còn điều này, là bs chị có thể tư vấn em làm sao biết bé bị nhiễm siêu vi và khi nào bé bị nhiễm trùng bội nhiễm. Vì khi con chớm bệnh, em đi khám, bs đều kê kháng sinh. EM nhận thấy bé kg hết mà kéo dài bệnh, hoặc hết nhưng tái lại rất nhanh dù em giữ con rất kĩ, kg để lạnh. Có lẽ bé lờn thuốc hay em sợ bé chuyển sang VA mạn tính, bs kêu nạo thì khổ nữa. Em rất mong chị online, chị có thể tư vấn em bs nào ở sg để em khám tổng quát 1 lần, trị cho dứt hẳn thì bé mới mau lớn đc. Mong tin chị.

15. Me Mit1108

Me Mit1108 Thành viên chính thức

cảm ơn chị nhé, e be nhà e mới đc 6 răng thôi, e thử cho ăn cơm nát rồi, nhưng cũng chỉ đc mấy miếng thôi!!!! buồn ghê cơ. e đang cho bé uống pediakid, ko biết có mẹ nào cho con dùng loại này chưa, cho e tham khảo với

16. joie

joie Bắt đầu tích cực

Em chào chị. Chị giúp em với ạ. Con trai em được 14 tháng tuổi, nặng 12kg. Chế độ ăn của cháu thế này ạ:
    7h sáng: 230ml sữa công thức
    9h sáng: 1 bát cháo (cháo tấm) đầy đủ 4 nhóm thực phẩm (1 bát con ăn cơm)
    11h30: 1 bát cháo như trên
    12h30: 1 hộp váng sữa
    15h30: 230ml sữa
    18h: 1 bát cháo
    19h: 1 loại hoa quả (thường nhà em cho ăn 1 quả cam canh vắt lấy nước)
    21h: 180ml sữa
    Cháu ăn như thế có nhiều quá k ạ? Vì k phải cháu ăn ngoan đâu mà cũng phải ép ăn thì mới ăn được thế. Ông bà cháu nói cho cháu ăn nhiều quá, dầy bữa quá nên giờ cháu sợ ăn (thấy bưng bát cháo ra là giả vợ oẹ oẹ rồi chạy trốn).
    Mấy hôm nay cháu lười ăn hơn. Liệu có phải đúng như thế k ạ?
    Mong chị cho em lời khuyên. Liệu em có thể điều chỉnh lại các bữa ăn của cháu như nào cho hợp lý hơn mà vẫn đủ dinh dưỡng không ạ?
    Em cảm ơn chị nhiều!

17. joie

joie Bắt đầu tích cực

Em chào chị. Chị giúp em với ạ. Con trai em được 14 tháng tuổi, nặng 12kg. Chế độ ăn của cháu thế này ạ:
    7h sáng: 230ml sữa công thức
    9h sáng: 1 bát cháo (cháo tấm) đầy đủ 4 nhóm thực phẩm (1 bát con ăn cơm)
    11h30: 1 bát cháo như trên
    12h30: 1 hộp váng sữa
    15h30: 230ml sữa
    18h: 1 bát cháo
    19h: 1 loại hoa quả (thường nhà em cho ăn 1 quả cam canh vắt lấy nước)
    21h: 180ml sữa
    Cháu ăn như thế có nhiều quá k ạ? Vì k phải cháu ăn ngoan đâu mà cũng phải ép ăn thì mới ăn được thế. Ông bà cháu nói cho cháu ăn nhiều quá, dầy bữa quá nên giờ cháu sợ ăn (thấy bưng bát cháo ra là giả vợ oẹ oẹ rồi chạy trốn).
    Mấy hôm nay cháu lười ăn hơn. Liệu có phải đúng như thế k ạ?
    Mong chị cho em lời khuyên. Liệu em có thể điều chỉnh lại các bữa ăn của cháu như nào cho hợp lý hơn mà vẫn đủ dinh dưỡng không ạ?
    Em cảm ơn chị nhiều!

18. Mẹ vĩ đại

Mẹ vĩ đại Bắt đầu nổi tiếng

Em thắc mắc tại sao chị lại cho ăn 2 bát cháo liền nhau....12h30 ăn váng sữa chắc cháu ngủ trưa muộn ạ???
    Ku nhà em ăn trộm vía cũng khỏe,ngày 3 bữa cháo mỗi bữa 1,5 bát ăn cơm...2 bình sữa khoảng 500ml tất cả,1 hộp sữa chua nửa tiếng sau khi ăn sáng,1 hộp váng sữa nửa tiếng sau ăn tối....trưa ngủ lúc 11h30, tối ngủ lúc 10h,ngủ 1 mạch đến 7h30-8h sáng.Bố mẹ em cũng kêu là cho nó ăn nhiều quá,thỉnh thoảng cũng giả vờ nôn oẹ nhưng lúc sau lại ăn ngon lành....em k hiểu sao ăn ngủ đc mà cứ kòi mãi....22 tháng mà đc có gần 13kg....hic hic.Em cho đi bs thì họ nói như thế là vừa,k bé nhưng nhìn cứ còi còi....

19. joie

joie Bắt đầu tích cực

Bé nhà em buổi sáng hay ngủ từ 9h30 đến 10h30 (giấc ngắn) rồi dậy ăn cháo, ăn váng sữa, rồi 1h30 mới ngủ trưa đến 3h30. Híc, Thế nên em mới có cái lịch ăn của cháu như thế. Em đang không biết phải điểu chỉnh lại thế nào cho phải. Bé nhà chị thì ăn như thế nào ạ? Trộm vía nghe chị nói thế thì cháu cũng ăn nhiều đấy chứ. Cháu cứ khỏe, chịu ăn chịu chơi chịu ngủ là được rồi, cân nặng cũng chỉ là 1 phần thôi, em nghĩ thế ạ. :)

20. PinPinMoom

PinPinMoom Banned. Cẩn thận! Người này không trung thực.

Đừng ép các bé ăn nhiều quá nha các mẹ,cho thời gian thư thả để bao tử bé còn làm việc và tiêu thức ăn nữa chứ.Các mẹ ép quá không khéo có tác dụng ngược đấy (con biếng ăn, nôn mửa vì quá no,lúc nào cũng căng bụng sẽ làm bé mệt đấy).Cái gì cũng vậy phải do nhu cầu của trẻ nhé.Bé nhà em ăn ít thôi vì em cho bé cách khoảng mà, trộm vía bé ăn ngoan và lên cân đều.Em nói lịch của bé nhà em nhé.

7h : 1 bát cháo đầy (đa dạng phong phú mỗi ngày ăn mỗi thứ bé sẽ không ngán)
    8h30-9h : 1 bình sữa 120ml và ngủ đến khoảng 10h - 10h30
    10h - 10h30 : ăn bánh trái hoặc sữa chua, phô mai (ăn nhẹ nhé)
    12h : 1 bình sữa 150ml - 180ml (tùy theo hôm đó bé hoạt động nhiều hay ít, thức ăn buổi sáng đã hấp thụ nhanh hay chậm)
    12h : bé ngủ đến 3h - 3h30
    3h - 3h30 : 1 bình sữa 150ml
    5h30 : 1 bát cháo đầy
    7h30 - 8h : 1 bình sữa 150ml và thường bé ngủ từ 8h tối đến 3h sáng bé mới bú thêm 1 bình 120ml
    thi
    Em theo lời khuyên của các bác sĩ nhi là khi bé ăn cháo hay ăn cơm (chưa đầy tuổi nhé, vì lúc này sữa vẫn là nguồn dd giúp bé hấp thu tốt nhất) thi ăn tối đa 2 bữa 1 ngày và 2 bữa phải cách nhau xa để bé có thời gian hấp thu.