Đánh Thức Bé Dậy Buổi Sớm Không Dễ!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi yenthumovit2807, 30/11/2010.

1. yenthumovit2807

yenthumovit2807 Thành viên tập sự

Sáng nào e cũng vất vả gọi bé dậy để còn kịp giờ đi học của bé,và e đi làm...có mắng ,có nịnh mà chẳng đi sớm được ngày nào...thậm chí dậy khua chân múa tay,cãi lại,mắng lại...bình thường thì ngoan ko thế ,chỉ sáng ra là "dửng mỡ "e viết đề tài này mong các mẹ có kinh nghiệm giúp...E không muốn cầm roi đánh bé chút nào cả...thanks a lot...!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yenthumovit2807
    Đang tải...

2. mauthoigian

mauthoigian Thành viên tích cực

Ðề: Đánh thức bé dậy buổi sớm không dễ!

Bé nhà bạn mấy tuổi và buổi tối mấy giờ bé đi ngủ?
    Mình kể chuyện bé nhà mình để mẹ tham khảo coi có tí thông tin nào k nghen
    Bé nhà mình 23 tháng, bé đi học từ lúc 13 tháng, bé đi ngủ khá nề nếp, thường 9pm là bé uống sữa đánh răng và đi ngủ, 9h30 là bé đã nằm trong chăn, và thường ngủ từ 9h30 tới 7h30 sáng hôm sau. Mình để ý nếu hôm nào bé được đi ngủ trễ (do bố mẹ chơi gì đó ) thì sáng hôm sau dù bé có tự thức giấc và lúc 7h30 bé cũng rất hay cáu kỉnh, k vui. Ngược lại nếu bé ngủ đúng giờ, sáng bé tự thức dậy vào lúc 7h30 và tinh thần rất vui vẻ. Thỉnh thoảng có hôm bé thức khuya và sáng hôm sau dù 8h mình mới gọi, nhưng bé cũng rất khó dậy, cứ lăn qua lăn lại rồi cáu kính.
    Mẹ thử xem lại giờ giấc đi ngủ của con xem sao,

3. vietha09

vietha09 Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình mới được 16 tháng. Nhưng bé đi học từ khi 11 tháng. Bây giờ buổi tối nhà mình thường tắt đèn, tắt tivi để bé ngủ sớm, thường là tầm 8h. Mình cứ cho bé ôm bình sữa là lăn ra ngủ ngay. Bé nhà mình vẫn ăn đêm, thường một đêm ăn 1-2 lần. Những ngày bình thường bé thường dậy lúc 6h30 sáng. Nhưng có hôm mệt do ăn 3 bữa buổi đêm hoặc đêm ị đùn thì sáng ngủ dậy muộn. Nhưng mình chỉ cần bật nhạc chuông điện thoại của bố là bé ngóc đầu dậy và lắc lư theo tiếng nhạc rồi nhoẻn miệng cười ngay. Mình kể ra để các mẹ có thể tham khảo nhé.

4. mequanglong

mequanglong Thành viên kỳ cựu

Em xin chia sẻ chút kinh nghiệm ạ, bé nhà em sáng cũng rất lười dạy sớm, vì thế em đã nghĩ ra cách lấy 1 đĩa dvd mà bé thích nhất và phải thật sôi động (bé nhà em thích xuân mai và bé yêu biết đọc, nhưng em chọn xuân mai) để mở lên, bé đang ngủ mà nghe thấy tiếc hát yêu thích sẽ dậy nhanh lắm ạ
    Chị thử tham khảo cách này nhé, chúc chị thành công!

in_con_xinh thích bài này.
  5. MeIn&Bon

MeIn&Bon Thành viên kỳ cựu

Con mình hầu như sáng nào cũng lè nhè nên mình vào đây xem các mẹ có cao kiến j ko để học hỏi.

6. Miumiu08

Miumiu08 Thành viên tích cực

Bé khó dậy buổi sáng là vì bé ngủ chưa đủ giấc.
    các mẹ cố gắng cho bé ngủ sớm, tức khắc buổi sáng bé sẽ dậy sớm. Có khi mẹ chưa kịp gọi bé đã dậy gọi mẹ rồi í.
    Cũng như người lớn thôi mà, khi mình còn buồn ngủ mà bị người khác gọi dậy thì mình cũng bực lắm. Nhưng khi ngủ khá khá rồi thì mình cũng dễ dậy, đúng ko các mẹ?

7. Thai Anh

Thai Anh

ối giời, tưởng mỗi con nhà mình khó gọi dậy hóa ra nhiều mẹ cũng có tình trạng giống mình khổ sở vì gọi con gọi dạy. Mình thì nghĩ ra cách là nếu bé thích đồ chơi hay vậy gì thì khi mình gọi bé dạy mình sẽ đem đồ đó hoặc việc đó ra dụ bé cho bé dạy lầ thức tỉnh liền.
    Các mẹ thử nghĩ xem

8. kukitmeyeucon

kukitmeyeucon Call me : 097.9000.997

Mình cũng hay bật đĩa nhạc bé thích để đánh thức bé, tất nhiên bật đèn ság lên nữa
    Nhưng khi còn nhỏ hơn, dưới 18 tháng thì bé dễ dạy hơn thật( dù cả khi chưa ngủ đủ vẫn bật dậy nếu bị đánh thức ), giờ thì gọi con dậy đúng là khó
    Như mẹ nào ở trên nói, con ngủ đủ thì sẽ dễ dậy hơn, mình thì còn gặp khó khăn vì bé quen ngủ muộn, và nếu thấy mẹ chuận bị tắt đèn là bé bỏ đi xuống phòng ông bà vì chưa thích đi ngủ ( bé giờ là 2 tuổi nhé)...hichic

9. mauthoigian

mauthoigian Thành viên tích cực

Hi hi, bé nhà tớ cũng chưa được 2y, bữa nào k muốn ngủ là cứ ngồi đó chơi một mình rồi ca hát om sòm trong ánh đèn ngủ :) kể cả tối om á. Cứ đọc thơ, rồi hát rôi tự nói " Bí Đỏ chơi một mình, k ngủ đâu"
    Công nhận là bó tay quá cơ

10. Mẹ Chíp

Mẹ Chíp Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình nhiều hôm gọi dậy cũng nũng nịu, con ngủ nữa cơ. Tối nào sơm thì 10h mới đi ngủ, sáng 7h đã đi học rồi, mình dùng chiêu gọi con gái yêu ơi dậy đi, bạn Bi vừa đi học qua nhà mình, bạn gọi mãi con không dậy, dậy đi, hai mẹ con mình đi học, mẹ mà đi học muộn là cô giáo bắt mẹ đứng xó không cho về. Thế là bé dậy luôn, còn nói con đi học, mẹ đi học, ba đi làm. Bé nhà mình gần 3 tuổi, đi học lúc 16 tháng.

11. me minhthao

me minhthao Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình được 3 tuổi và cho đi học từ 18 tháng buổi tối cứ 8h30 là uống sữa, đánh răng, vệ sinh cá nhân đến 9h là đi ngủ nên buổi sáng 7h là tỉnh mình chẳng cần gọi. Mình nghĩ các mẹ cứ cho bé ngủ sớm đủ giấc là bé sẽ dậy đúng giờ

12. menhatminh

menhatminh Bắt đầu nổi tiếng

Cái này đúng ạ con ngủ đủ giấc là còn gọi cả cha mẹ dậy đấy chứ. Nhưng nhiều bé ko chịu ngủ khi còn ánh điện hoặc bố mẹ thức nên bố mẹ phải cố gắng bỏ ra 30'-1h tắt hết điện và lên giường cùng con. Con ngủ thì bố mẹ dậy làm tiếp cũng được, em thì cũng muốn ngủ sớm nên cố gắng làm xong việc nhà trước 9h sau đó 2 mẹ con xem chúc bé ngủ ngon và cùng đi ngủ. Hôm nào đi chơi tối hoặc có khách thì mới bị phá vỡ còn đâu em cũng cố gắng để con ngủ đúng giờ. Bố cháu là hay làm muộn nhưng đến giờ là em tắt hết điện bố lên giường cùng con hoặc bố ra ngoài chờ con ngủ rồi làm tiếp :)

13. tuan.le

tuan.le Thành viên tập sự

hô hô về vụ này thì nhóc con nhà mình hài hước lắm. bé đi học từ hồi 18 tháng bây giờ là hơn 4 tuổi rồi. buổi tối thường lên giường vào 9h,cứ sáng nào đi học thì gọi rồi dỗ dành, bật phim hoạt hình .... cũng phải đến 7h30 mới chịu dậy còn thứ 7, CN được nghỉ thì 6h30 đã tỉnh dậy quậy lung tung trên giường rồi.

14. my_spring

my_spring Thành viên chính thức

Bé cũng biết hành hạ bố mẹ rùi đấy.

15. Cutamthat

Cutamthat Thành viên chính thức

Nhưng cai tầm tuổi từ 3 trở lên thì dễ đúng không ? mình có đứa cháu hơn 3 tuổi rồi dậy buổi sáng không bao giờ khóc cứ tới giờ đó là dậy thôi thậm chí tự đòi đánh răng không cần ai phải hối thúc cả ,nhiều khi về ngủ với bé sáng bố mình mở tivi sơm tới lúc đó cũng là giờ dậy của bé vậy là mở choàng mắt ra đã vùng dậy rôi lại còn nói thêm "dậy thôi dậy xem ti vi thôi " hí hí yêu thế .