vợ chồng có nên có quỹ đen của riêng mình ko??

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi mecunBIBI, 16/1/2011.

1. mecunBIBI

mecunBIBI Thành viên chính thức

T
    heo cả nhà giữa vợ và chồng có nên có quỹ đen của riêng để chi tiêu những khoản ko thể báo cáo ko????=D>

Ai có ý kiến cho việc này thì xin góp ý ạ.....

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecunBIBI
    Đang tải...

2. me_vietanh

me_vietanh shopvietanh.com

Ðề: vợ chồng có nên có quỹ đen của riêng mình ko??

Vợ chồng nhà mẹ nó có điều kiện thì cứ làm,em thấy cũng tốt mà. Nói là quỹ đen thực ra cũng chẳng phải đen ,nhiều khi muốn mua này nọ hoặc biếu ông bà bên ngoại ít tiền mà ko muốn chồng, nhà chồng biết hoặc những lúc vợ chồng cãi nhau chẳng hạn .......Như nhà em lương 2 vợ chồng chỉ đủ tiêu có muốn lập 1 quỹ đen cũng khó( em chỉ dám nuôi con heo đất con con thôi nhưng chồng vẫn bít à).

3. mecunBIBI

mecunBIBI Thành viên chính thức

mình thì cũng ko có dư dả lắm để có quỹ đen riêng... nhưng cũng như mẹ nó nói, nhiều lúc muốn biếu ông và, hay ai đó cái gì , xin chồng mãi cũng ko đc,,, mà nhiều cái thấy nói ra cũng khó nói.... bởi chồng nhiều lúc ko thông cảm thì buồn lắm....

4. seduce18

seduce18 Thành viên chính thức

Phải tham khảo ý kiến của các mẹ trong vụ này thôi.

5. 08huyen

08huyen Thành viên sắp chính thức

Nên có chứ ạ, đời chả thể bít hết đc chữ ngờ, chả may say b.b mình cũng có 1 khoản độc lập tài chính, đủ tự tin lo cho m cho con m chứ. vs lại lúc thương gđ ngoại muốn giúp gặp ông chồng ích kỷ thì lấy đâu ra tiền.

Người Làng Vân thích bài này.
  6. JHuyen

JHuyen Thành viên tập sự

Mình có, nhưng mà là để dành cho con sau này.;)

7. dl_pt

dl_pt Thành viên rất tích cực

em cũng có nhưng để sau này làm ăn vì c nhất quyết cứ bắt ỏ nha ko cho đi làm nên giờ ráng để dành tiền c cho và ít quỹ đen đến khi đủ tự bung ra làm 1 mình ko cần sự hổ trợ của c cho c khỏi nói gì hết.
    à chủ top tham khảo thêm ý kiến của các mẹ ở đây nữa nè vì hồi đó em mới bắt đầu nghĩ đến chuyện này nên có mở topic hỏi ý kiến các mẹ nhưng vì vừa rồi em bận nên ko vào topic được nên bị lãng quên luôn rùi,hihi. chị tham khảo nha, cũng nhìu chia sẻ hay lắm.
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?194232-nên-có-quỹ-đen-hay-không

Sửa lần cuối: 27/1/2011
  8. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Nhà mình chẳng có quỹ đen quỹ đỏ gì cả, chỉ có tài khoản chung. Hiện tại vợ nghỉ làm trông con, chồng làm ra tiền là chính. Hàng tháng thấy đưa lương về đều đặn, chơi họ cũng thông báo với vợ, mua cái gì to hay cái gì nhỏ cũng thấy báo cáo với vợ. Ngược lại mình cũng công khai mọi khoản chi tiêu với chồng.
    Mình thắc mắc với 1 số mẹ: Làm sao mà phải ngại khi dùng tiền của 2 vợ chồng để mua hay tặng nhà ngoại nhỉ? Một khi đã yêu nhau và tiến tới hôn nhân thì chồng phải coi bố mẹ vợ như bố mẹ đẻ và ngược lại vợ cũng vậy. K lẽ vì dùng tiền của chồng biếu ông bà ngoại mà khiến chồng khó chịu hay tỏ ra k thích thì quên lão chồng ấy đi.
    Nói chung là nhà mình tài chính công khai, biếu 2 bên nội ngoại cũng cực kỳ minh bạch rõ ràng và hoàn toàn tự nguyện. Vả lại mình cũng thuộc dạng k quan tâm đến tiền, chồng đưa bao nhiêu tiêu bấy nhiêu. Lão mà có quỹ đen cũng mặc kệ miễn sao k gái gú, miễn sao cứ lo đầy đủ cho vợ con là được. :)

9. DinhNgocLinh

DinhNgocLinh Đủ quyền lập Họ

Nhà em thì chả hiểu là chung hay riêng nữa.
    Lương em còi cọc ( vốn chỉ đủ sống mình em) :). Khi lấy chồng, chồng bảo : lương em thì em làm gì tùy thích, lương trả qua ATM ( là lương cơ bản của chồng em) thì chồng đưa ATM cho em, nếu tiêu thiếu thì rút : và chủ yếu là góp vào đó để xây cái nhà nho nhỏ.

Còn mọi chi tiêu gia đình, mua sắm nho nhỏ...nhơn nhớn...biếu xén, ma chay, cưới hỏi....chồng em chi hết. Cứ thỉnh thoảng lại đưa cho em 5, 6 tr...rồi bảo là " lúc nào hết thì bảo"....nhưng có khi chưa bảo đã lại đưa tiếp.

Nhà em thì BMC có đk, ko phải biếu, có khi BM còn cho thêm..he he, còn bố mẹ em, bt nhưng cũng chả nhận đồ biếu, thỉnh thoảng chồng em có biếu thì cũng chỉ nhận nếu vào dịp đặc biệt thôi ạ. Nói chung là minh bạch. Còn, em cũng chả biết là 1 tháng cái khoản thu nhập ngoài của chồng là bao nhiêu. Cũng chả bao giờ hỏi là anh tiêu những gì...he he.
    Cả 2 cùng đang cố gắng để làm cái nhà..he he, để các công chúa hoàng tử tương lai ở cho rộng rãi. Cố gắng thôi nào :)

10. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Theo em thì nên có.
    Ví dụ: Vợ chồng em tài chính thì công khai và bàn bạc. Quỹ đen với tụi em là tiền riêng sau khi đã chi các khoản ăn uống, tiết kiệm "hỏm bò" nuôi con, tiền dưỡng già sau này (dù mỗi tháng chỉ là 100k vì còn trẻ), tiền quỹ ốm đau(cũng mỗi tháng 1 ít)... thì tiền dư còn lại gọi là quỹ đen. Quỹ đen này còn dư bao nhiêu thì vợ chồng đều có thể tính được của nhau sau khi trừ các khoản bất di bất dịch đó nhưng ai chi gì thì cũng ko cần báo cáo hoặc nói cách khác là k bao giờ hỏi đến để gọi là tôn trọng nhau. Ai muốn chia sẻ thì tự động nói. Khi nào cảm thấy mình dư nhiều thì thống nhất là nên góp thêm vào các hộp đựng tiền dự định cho tương lai. Chứ em là em học tập các cụ. EM giờ mới bầu 4 tháng, chưa biết trai hay gái nhưng em đã có 1 hộp tiết kiệm để lo tiền đám cưới cho con. He he. Các mẹ thấy thế có ổn không?

11. tienvanhauvan

tienvanhauvan Banned

nên có 1 khoản mẹ nó à.Phòng khi có viêc cần.Nhiều khi có công việc quan trọng mà lại hết sạch cả tiền thì buồn lắm

12. me_kieuanh

me_kieuanh Banned theo yêu cầu

ôi mẹ này cẩn thận quá,lo ngay từ chưa sinh nữa,tớ cũng phải xách guốc theo thôi he..he...

13. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Ấy là do mình tiêu chưa hết. Chứ khi cháu ra rồi có muốn không hết cũng khó mẹ nó ạ.
    Nên em chuẩn bị từ giờ. Đặt kế hoạch cho cuộc đời, từ kế hoạch bé xíu của ngày mai đến kế hoạch 1 năm, 5 năm, 10 năm. 2 vợ chồng rủ nhau nhìn người ta mà ao ước rồi cố gắng để tích góp rồi sắm sửa được như thế.
    Chứ cái vụ quỹ đen nói là có tính được thì cũng là do biết lương của nhau, chứ lậu thì sao mờ tính ạ

14. oreka

oreka Thành viên rất tích cực

Em cũng ủng hộ và nhiều lần thực hiện việc này nhưng đều không thành vì vừa tích được tí lại có việc phaiải lôi ra dùng. Nhưng ít nhất thấy có tí lợi là khi nào có việc cần kíp thì có sẵn 1 khoản backup.

15. thongtanxatre

thongtanxatre Thành viên mới

Hì, xin chào các bạn. Thongtanxatre có cách quản lý tiền dành cho các cặp đôi hay vợ chồng này, đặc biệt là cực kỳ hiệu quả và thú vị nhé, đặc biệt là giúp ích cho việc làm giàu của mình nữa đó các bạn. :D. Cách quản lý như vậy nè:

1. Mỗi đầu tháng cả vợ cả chồng có lương bao nhiêu gộp hết lại. Giả sử cả vợ cả chồng tổng thu nhập là 6.000.000 vnđ (Nếu vợ chồng nào có thu nhập ít hơn hoặc cao hơn thì cứ làm theo tỷ lệ tương tự là okie à) :D

2. Bi giờ 6.000.000 sẽ được chia ra làm 3 khoản: 500k cho vợ, 500k cho chồng (khoản này là để vợ chồng tự do chi tiêu), và 5 triệu để cùng quản lý.

3. 5 Triệu bây giờ sẽ được chia làm 6 quỹ:
    Quỹ 1: 500k cho quỹ tự do tài chính, quỹ này được sử dụng để tiết kiệm và sẽ không được sử dụng đến (quỹ này sẽ được dùng để đầu tư và sinh lợi nhuận :D, phần này thì các vợ chồng tự tìm hiểu đầu tư thế nào nhé)

Quỹ 2: 500k để tiết kiệm với mục đích lâu dài, phòng xa cho tương lai (quỹ này được sử dụng phòng khi bất trắc thì còn có cái mà chi tiêu :D, ví dụ như chẳng may thất nghiệp hay ốm đau thì còn xử lý được :D)

Quỹ 3: 500k để ăn chơi hàng tháng (quỹ này được sử dụng để mỗi tháng vợ chồng cùng con cái đi ăn nhà hàng 1 bữa này, đi chơi hoặc mua sắm đồ dùng :D)

Quỹ 4: 500k để đầu tư cho học hành của bản thân (quỹ này được sử dụng để mình mua sách và đầu tư cho các khóa học đầu tư, tài chính này, sách là phương tiện học tập thú vị nhất đó)

Quỹ 5: 250k để dùng cho việc cho đi (quỹ này dùng để đi chùa chiền hay làm từ thiện này các bạn, vừa cảm thấy thảnh thơi trong và cảm giác mình cho đi này :D)

Quỹ 6: 2750k để dùng cho việc sinh sống (quỹ này dùng để sinh sống và chi trả các chi phí cần thiết này như đi chợ tiền điện thoại hoặc xăng xe...)

Còn 500k của mỗi vợ hay chồng có thể lại tiếp tục quản lý theo cách của từng cá nhân.:D
    Rất nhiều bạn sẽ hỏi mình với chi phí thấp như thế thì sao sống nổi, mình có thể giảm bớt các chi tiêu không cần thiết như bớt ngồi trà đá hay mua các dụng cụ không cần thiết. Còn nếu không thể nào giảm được nữa thì mình có thể cân nhắc chuyển từ quỹ 5 hay quỹ 2 hay 3 sang nhưng quỹ 1 4 là bắt buộc phải có (chi tiết thongtanxa sẽ cập nhật sau :D)

Chúc các bạn có 1 cuộc sống như í và ai cũng dư dả để sống :D.

16. DinhNgocLinh

DinhNgocLinh Đủ quyền lập Họ

Với ngần này tiền mà đi thuê nhà thì thế nào bạn nhỉ? Em chỉ rút KN từ ngày trước khi em còn đi làm và chưa chống lầy ( tức là phải thuê nhà). Thì 2vc muốn ở cái nhà tử tể thì cũng ngốn hết 2/3 cái số tiền này và với cái mức ăn uống hiện tại thì...

17. thongtanxatre

thongtanxatre Thành viên mới

Hì, như mình nói đó, khoản tiền này chỉ là ví dụ và tùy vào tình hình thực tế tuy nhiên Quỹ 1 và Quỹ 4 là quỹ tự do tài chính và quỹ học tập thì rất cần thiết.
    Ví dụ thui là mỗi tháng mình tiết kiệm được số tiền 500k thì 1 năm sẽ có 6 triệu và sau 20 năm số tiền này là 120 triệu (Cũng kha khá nhỉ :D). Học tập và đầu tư chính là cách để tăng thêm thu nhập của bản thân.:D
    10% tiết kiệm để đầu tư có mất cũng là học được thêm kinh nghiệm mà. :D.
    Và quan trọng nữa ở đây là chúng mình có kế hoạch để quản lý tài chính.
    Các bạn cứ đóng góp ý kiến để cùng tìm được cách quản lý tài chính hiệu quả nhất nhé.:D

Sửa lần cuối: 15/2/2011
  18. nti

nti 0942.986.010

Cũng tùy hoàn cảnh gia đình, dạng chồng đi làm có lương bao nhiêu vợ lấy hết, chỉ giữa lại tiền uống cafe và tiêu vặt mà vợ lại lập quĩ đen thì hơi bị quá đáng, đương nhiên việc nhỏ việc lớn không nhất thiết phải báo cho nhau, nhưng nếu là người nắm tài chính, nên giữa con tim ở giữa và chăm lo cho gia đình nội ngoại đều nhau là tốt nhất, nói gì thì nói, sau này còn con cái nữa, mình dấu dấu diếm diếm lo cho một bên cũng không tốt lắm đâu, tuy nhiên cũng tùy, có chị gặp chồng không thông cảm thì cũng phải linh động thôi, miễn sao đừng cắt véo tiền của gia đình (tức tiền lo cho con mình sau này) là được.

19. shopquaxinh

shopquaxinh Thành viên rất tích cực

Thú thực là em chưa có gia đình, em chỉ xin chia sẻ vui vui với các chị về quan điểm của em thôi.
    Cái này là vui vui thôi nha, đừng ném đá em nhé:

"Thư viết cho chồng chưa biết bao giờ cưới

Anh thân yêu,
    Em chợt nhận thấy có 1 vấn đề nóng bỏng trong cuộc sống gia đình sau này, đó là việc anh có nên có quỹ đen hay không?
    Bằng quan điểm của cá nhân mình, em ủng hộ anh nhiệt liệt vụ lập quỹ đen cho riêng mình anh ạ. Thế này nhé, em là người phụ nữ theo quan điểm truyền thống, thế nên chuyện "lương nộp đủ, tối ngủ nhà" sẽ đương nhiên nằm trong Bộ luật hình sự có tính chất áp đặt và bắt buộc. Ngoài ra, nếu anh có lậu, theo những phép quy chiếu a = a', b = b' ... z = z', điều khoản tương đương cũng được áp dụng.
    Sau khi chấp hành nghiêm túc pháp luật, đương nhiên người có công có được trích trả một khoản tương ứng. Pháp luật bao giờ cũng công bằng anh nhỉ. Với khoản trích trả hậu hĩnh này, anh có thể chi tiêu thoải mái, tự do trong giới hạn và đương nhiên, phần thừa lại anh có thể lập quỹ đen.
    Đừng lo rằng quỹ đen của anh sẽ vô dụng. Rất nhiều điều anh có thể làm với nó đấy. Ví dụ như mời em một bữa tối lãng mạn hay những món quà bất ngờ cho em chẳng hạn. Em sẽ không từ chối anh những điều như vậy đâu (hik, mình có chiều chồng quá không nhỉ???)
    Anh thấy không, trong khi các ông chồng khác phải khổ sở may túi vào nách áo hay giấu giếm để có quỹ đen, em sẵn sàng mua cho anh 1 em lợn đất hồng xinh xắn đặt trên bàn làm việc kèm biển đề "quỹ đen" hoành tráng luôn.
    Chồng chưa biết bao giờ cưới của em, anh phải thừa nhận rằng mình là người vô cùng may mắn phải không nào?"

20. dzinzind

dzinzind

đúng đấy bác ạ như nhà em đây 2 vợ chồng với 2 đứa con ăn tiêu rồi ,tích được 1 tí lại có việc thế là chheets nhưng đươc cái là tích vào những lúc có viẹc thì chỉ việc nôi ra dùng chứ chưa phải vay mượn gì