Tranh luận: Có Ai Từng Tự Học Tiếng Anh Thành Công Không?

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Bông Bi 2007, 3/3/2011.

1. Bông Bi 2007

Bông Bi 2007 Thành viên chính thức

Nói chung là việc này cực khó nhưng rất mong ai đó có kinh nghiệm thì chia sẻ ạ
    Many thanks

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bông Bi 2007
    Đang tải...

2. gacon.chipchip.vt

gacon.chipchip.vt Thành viên mới

Ðề: Có ai từng tự học Tiếng Anh thành công không?

Nếu bạn muốn tự học thì thử sử dụng các chương trình học anh văn trên máy tính như English Study xem sao! Không thì có thể học anh văn trực tuyến!
    Tự học cũng tốt nhưng nếu bạn chưa biết j cả mà tự học thì rất khó, thậm chí có thể mắc phải những lỗi cơ bản.
    Có 1 cách tự học giao tiếp rất tốt là thường xuyên đi giao tiếp với người nước ngoài giống như những ông xích lô chở khách Tây, hồi đó mình từng xem trên youTube 1 clip ông già bán ở chợ Bến Thành nói tiếng anh như gió, ổng không đi học ở đâu hết mà do ổng hay bán hàng cho khách nước ngoài! Đó cũng là 1 cách học giao tiếp rất hiệu quả!

3. Huongzini

Huongzini Thành viên rất tích cực

:) mình thấy search trên google ra nhìu lắm, học qua một số bạn chia sẻ kinh nghiệm trên mạng, cũng rất hay và bổ ích.
    rảnh thì mình sẽ tìm cho bạn, lâu rùi cũng hem học lại :(
    Chúc bạn mau tiến bộ

4. phuongthy

phuongthy Thành viên nổi tiếng

mình nghe nói thì có, nhg mình k tin, vì mình đây từ trc k học TT nào, toàn tự học, sau ra rất ko tự tin, nói sợ phát âm sai mặc dù mình đã học cả cách phát âm nhé, thê là mấy năm tiếng anh vẫn duy trì mức thế, ko hơn nổi
    tự học chỉ đc mỗi kỹ năng nghe, viết (ngữ pháp), đọc (đọc hiểu), còn nói thì hầu như là = 0.
    hồi mình thi đầu ra CH (thi tg đg C đấy) mà điểm cũng khá 7.7 nhg mà nói kém nhất lớp, may đc mấy khoản kia kéo lại

GossipGirlxoxo thích bài này.
  5. thanhnt116

thanhnt116 Banned

Em mình đã từng học tiếng anh rất kém. Nhưng từ khi em mình được học tiếng anh của cô Chi Mai bên trung tâm Luyện Thi Thăng Long thì tiếng anh của em mình đã có một tiến triển rất lớn giờ k còn kém như trước nữa. Có thể nói là đủ để giao tiếp với người nước ngoài :D
    Bạn thử đến trung tâm học xem sao http://thanglongstudy.com/

Sửa lần cuối: 11/3/2011
    Bông Bi 2007 thích bài này.
  6. kHATVONG

kHATVONG Thành viên chính thức

Nếu bạn có quyết tâm và kiên nhẫn thì chắc chắn sẽ thành công,nhưng một điều cơ bản nữa đó là bạn phải luyện tập hàng ngày nếu không thì đâu lại vào đó thôi.

7. CafeCN

CafeCN Thành viên tập sự

Tự học chỉ tốt cho người nắm vững căn bản. Còn để nâng cao tiếng Anh các anh chị nên dùng tiếng Anh mỗi ngày: đọc báo, nghe nhạc, xem phim bằng tiếng Anh.

8. Huongzini

Huongzini Thành viên rất tích cực

hì chẳng hạn như xem phim với phụ đề tiếng anh, dần dần sẽ tập được khả năng đọc hiểu thui
    xem phim tiếng anh........

9. Eva Hudson

Eva Hudson Take it easy

Hì hì. Mình cũng là dân Tiếng Anh đây ạ. Mình xin chia sẻ với bạn cách học của mình. Một số là áp dụng từ thầy cô, bạn bè, một số là do tự trong quá trình học mình đúc kết ra.

1. Từ vựng
    Mình là đứa chúa lười học từ vựng. Trước đây hay học vẹt theo kiểu viết đi viết lại nhiều lần. Nhưng kinh nghiệm rút ra là ko dùng đến là quên sạch. Khi học 1 từ mới khó nhớ, mình thường liên tưởng nó đến 1 từ cơ bản quen thuộc, sau đó tìm cách nhớ từ khó kia.
    Ví dụ nhé:
    - window là cửa sổ, cái này ai cũng biết nhỉ? nếu bỏ chữ "n" ở giữa đi thì thành "widow" nghĩa là góa phụ :D vậy là mình nhớ thêm được từ "góa phụ" rồi
    - herb là cỏ, thảo mộc, thảo dược,... Mình nhớ ngay đến từ her (nghĩa là cô ấy, chị ấy, bà ấy,...) Con gái thì thường hay nhẹ nhàng, mềm mại giống như cây cỏ
    Hoặc nhiều khi mình hay nhớ từ đó theo nghĩa tiếng Việt mà làm mình ấn tượng. Ví dụ như vomit là buồn nôn, nôn nao. Mình nghĩ ngay đến từ " vồ mít" =)) vậy là lại nhớ thêm được 1 từ. Bởi vì mình cũng nghiện mít lắm.
    Cũng có thể học theo chủ đề, học cách này thì khó nhớ lâu và mình cần có 1 người bạn học cùng. Mình cũng ko prefer cách này lắm nhưng nó vẫn là 1 phương pháp tốt.

2. Ngữ pháp
    Ngữ pháp rất quan trọng, nhưng nhiều khi nó ko đúng theo công thức máy móc mà phụ thuộc vào ngữ cảnh. Chính vì thế mà phải hiểu nghĩa thì mới làm đúng được. Vậy nên mình xếp nó sau phần từ vựng :D
    Về phần này mình ko comment vì mình thực hiện theo đúng 1 điều "làm càng nhiều bài tập thì ngữ pháp càng chắc". Dấu hiệu nhận biết, cách dùng, cấu trúc, các trường hợp ngoại lệ bao giờ cũng là điều mình ưu tiên nhất.

3. Nói
    Nói rất quan trọng. Vì muốn nghe tốt, mình phải nói tốt trước đã. Khi mình phát âm đúng, mình mới có thể nghe được. Mình áp dụng 4 điều:
    - Luyện dùng tiếng Anh liên tục như ngôn ngữ chính
    - Nghe,xem bài hát và bản tin tiếng Anh (có lyric thì càng tốt nhé)rồi bắt chước. Việc nghe như thế còn giúp bạn ko cần phải gặp trực tiếp người bản ngữ mà khả năng phát âm vẫn chuẩn.
    - Cố gắng nói đúng ngữ điệu, âm thanh và tốc độ theo giọng chuẩn đến khi nào làm giống hệt mới thôi.
    - Không ngại nói sai, mình cứ nói, sai thì lại sửa :D (cái này cần độ trơ trẽn nhé)

4. Nghe
    Khi bạn nói tốt rồi, mình tin chắc bạn sẽ nghe tốt. Vì đa số mọi người gặp khó khăn trong việc nghe là vì phát âm chưa chuẩn. Về tốc độ thì từ chậm đến nhanh dần. Càng nghe nhiều càng tốt. Nhiều khi ko nhất thiết bạn phải hiểu mà quan trọng là bạn phải nghe để tai có phản xạ tốt và quen với âm thanh của Tiếng Anh. Mình cứ làm việc nhà và vẫn bật tiếng Anh nghe.

Đó là cách học của mính í. Mình viết theo cảm xúc nên câu chữ lộn xộn thì mong mọi người thông cảm nhé.Hì hì. Nhưng dù sao mình nghĩ phải có Động lực và Yêu thích thì mới làm tốt được. Bên cạnh đó là 1 giáo viên thực sự tốt. Một giáo viên giỏi sẽ biết truyền cảm hứng để học sinh đam mê học tập. That's all. Thank mọi người đã đọc :">

10. canberra.vietnam

canberra.vietnam Thành viên mới

Tạm thời coi tự học tiếng Anh tốt dừng ở mức: Đọc hiểu, giao tiếp tốt, nói đúng trọng âm.

Với quan điểm như vậy tôi sẽ trao đổi một chút về việc tự học. Bản thân là dân khối A, chuyên lý, học Bách Khoa sau đó học ở Đức và USA điều đó có nghĩa xuất phát điểm về ngôn ngữ là rất thấp. Thời của tôi chỉ chúi đầu vào luyện đề thi quốc gia và lo thi đại học nên ngoại ngữ bị bỏ trống. Vào đại học ngoại ngữ là con số 0 (đủ điểm đỗ tốt nghiệp), cảm thấy nhục khi bạn bè được đi du học từ năm đầu tiên (vì ngoại ngữ nó tốt) nên tôi phải ngay lập tức lên một dự án để học tiếng Anh cấp tốc với mục tiêu sau 2 năm (khi vượt rào) phải có TOEFL trên 600. Để đạt được điều đó cần phải làm gì:
    1. Quyết tâm cực cao- Không có tiếng Anh không đảm bảo tương lai sau này
    2. Lộ trình học được phân bố phù hợp cụ thể (theo cách của tôi) sau khi có tham khảo: Sau 02 tháng phải biết về căn bản ngữ pháp của tiếng Anh (có một bản đồ tư duy rõ ràng dạng như Mind Mapper các bạn hay dùng bây giờ) phân chia theo từng thì cụ thể. Nó có bao nhiều thì, cách dùng và chúng có gì đặc biệt.
    3. Sau 02 tháng đó lao vào làm đề luyện thi TOEFL (thời của tôi chưa có internet nên tiếp cận tài liệu là vô cùng khó khăn). So đáp án và thấy mình thiếu gì thì học cái đó (có một số sách TOEFL tham khảo rất tốt, có thể áp dụng cho việc học tiếng Anh nói chung là: TOEFL word flash, Grammar Flash, Reading và listening flash, đây là những sách có thể cập nhật một lượng kiến thức cơ bản trong thời gian nhanh nhất). Việc làm đề thi kéo dài tới thời hạn 2 năm và phải làm liên tục nếu không sẽ quên.
    4. Tích lũy từ vựng: Tôi học từ vựng theo hướng tư duy không máy móc. Học theo dạng Root word, dạng bản đồ tư duy, học thông qua reading và có liên tưởng đặt câu hoàn chỉnh và luôn ghi nhớ các phrase chứ không ghi nhớ lắt nhắt kiến thức vì như vậy sử dụng sẽ không đúng văn hóa người Anh bản ngữ hay dùng.
    5. Luyện nghe: Có 2 cách, nghe hiểu và nghe để làm bài đúng. Trước tiên tôi học theo phương pháp nghe hiểu trước. Tức là nghe cả đoạn văn xem nó nói về cái gì và rút gọn lại những câu nào có thể diễn đạt toàn bộ ý tưởng đoạn văn, và trong câu đó có từ nào diễn đạt câu đó. Cuối cùng là nhớ các từ mới trong đó và quan trọng nhất là cách phát âm của nó thế nào vì nếu biết từ nhưng không biết cách phát âm thì cũng là zero trong quá trình nghe
    6. Luyện nói: Đầu tiên tự đứng trước gương và nói xem tự mình nhìn mình và tự mình nghe mình, tất nhiên là phải nhớ phiên âm từ những lần nghe trước đó. Sau đó tham gia CLB tiếng Anh. Có thể nói tôi may mắn khi có được các bạn các bậc tiền bối đã từng du học về chỉ giáo nên tiến bộ rất nhanh. Và kết luận rằng chẳng có gì tiến bộ nhanh bằng việc có môi trường giao tiếp.

Tóm lại để tự học tiếng Anh tốt cần có:
    1. Quyết tâm
    2. Lộ trình hợp lý và bám sát lộ trình
    3. Phương pháp, giáo trình học tốt
    4. Môi trường thực hành.

Trân trọng,

11. langtu190

langtu190 Thành viên tập sự

Mình nghĩ là có nhiều người học tiếng anh thành công cứ nhưng nếu tự học thì không bài bản và chuẩn xác được, ví dụ như trong phát âm, nếu tự học, nghe băng đĩa thì cũng không thể bằng được trực tiếp học từ các thầy cô giáo viên bản ngữ. Nhiều khi tự học sẽ làm ta mất tự tin khi giao tiếp vì không chắc chắn là mình có thể nói chuẩn xác, tâm lý sợ phát âm sai bị chê cười
    Trước đây mình cũng tự học không ah, làm biếng chạy xe tới trung tâm học lắm nhưng con bạn mình cứ rủ rê mình đi học chung với nó ở EQUEST thấy ở đây dạy hay nên mình cũng học được 1 khoá.

canberra.vietnam thích bài này.
  12. bimiki

bimiki TINH BỘT NGHỆ nguyên chất

Mình nghĩ tự học phải có ý chí + lòng quyết tâm ... mình thì thiếu 2 khoản này, chứ mình nghĩ tự học cũng ko khó, hic :|

13. hihahihung

hihahihung Banned

tiếng anh quả thật rất khó học,mình nghĩ vấn đề mấu chốt của học av hiệu quả là bạn phải siêng năng

14. clv

clv Thành viên chính thức

theo mình tự học tiếng Anh đầu tiên bạn nên nắm vững structures rồi mới nghĩ đến những cái sau.
    Writing thì làm từ những topic đơn giản rồi đến phức tạp sau. Dùng từ xúc tích ngắn gọn.
    Listening thì nghĩ cái này chả ai dạy được mình đâu. Cứ xem film với đọc báo, nghe nhạc bằng tiếng anh thì rồi sẽ nghe đc. Mưa dần thấm lâu mà...
    Reading thì người ta hay cho mình những câu hỏi kiểu như tìm từ có gần nghĩa với từ người ta gạch chân.. thế nên từ bh khi tra từ điển bạn nên xem những nghĩa khác nữa... như thế sẽ rất có lợi cho bạn về phần reading.
    Speaking thì phải có môi trường bạn ạ, bạn nên tham gia các club tiếng Anh hoặc làm quen với người nước ngoài

15. MeAnhDuc

MeAnhDuc Thành viên rất tích cực

Đánh dấu về nhà nghiên cứu!......................

16. hongyen

hongyen 0988773381

Cố lên Chiaki, em còn nợ 1 tô phở giữa năm sau phải trả.

17. novel

novel Banned

học tập thành công hay không 80% phụ thuộc vào thái độ đó , mình trước kia tiếng anh thì dốt lắm nhưng nhờ cố gắng và quyết tâm nên mình giờ cũng gọi là tạm được đó , nếu có điều kiện thì các bạn nên học anh văn với giáo viên nước ngoài nhe

18. kunkun717

kunkun717 Thành viên tích cực

Hix, quyết tâm của mình toàn nửa chưg thui à, ..........chán

19. hoamoclan99vn

hoamoclan99vn Thành viên tích cực

Mình nghĩ tự học, thi chỉ giúp mình nắm chắc được ngữ pháp và tự vựng thôi chứ nghe nói thì không thể chuẩn được.

20. thanh4890

thanh4890 Thành viên đạt chuẩn

Em học tiếng anh bằng cách nghe audio book, nghe thật nhiều chính là phương pháp của em :D