Nhật kí từ 1 người e gái có a trai bất hiếu.

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi emlaai, 9/3/2011.

1. emlaai

emlaai Thành viên tập sự

Vậy là anh đã bỏ nhà đi từ tối qua rồi, đây là lần thứ 2 a đi thế này. A nói là đi làm ăn xa, làm ăn xa hay đi trốn nợ, bỏ đống nợ đấy lại cho bố mẹ già cỗi ở nhà trả hộ. Trước khi đi a còn dặn bố mẹ " Bố mẹ cố thu xếp trả chúng nó, thằng đấy ghê lắm" và dặn e " ra đường cẩn thận, ngó trước ngó sau nhé! "
    1 ngày 8-3 đầy nước mắt của e... Hận a bao nhiêu thì e lại thương anh bấy nhiêu, hận a vì cả đời còm cõi nhặt từng xu, bao nhiêu mồ hôi, nước mắt của bố mẹ, tan tành theo từng canh bạc của anh. Thương anh vì a khổ quá, a chẳng dám ăn, chẳng dám mặc, a cứ lần lượt thả tiền theo từng canh bạc, bữa cơm cuối cùng a ngồi thu lu ở góc nhà ăn cơm nguội, canh nguội. E ngồi máy mà nuốt nước mắt vì thương anh.
    Bố mẹ nuông chiều a quá, trả nợ cho a hết lần này đến lần khác, ban đầu từ 200k từ cách đây 10 năm, sau đó cứ lớn dần, tiền triệu, tiền chục triệu, còn bây h là tiền tỉ rồi. Cửa hàng vàng - xương máu của bố mẹ chôn ở ở đấy đấy, vậy mà hqua bố mẹ phai nuốt nước mắt bán đi, mảnh đất để bố mẹ dưỡng già cũng phải bán vội bán vàng, bộ nữ trang mẹ dành để tặng e sau này e cưới cũng phải nuốt nước mắt bán đi để trả nợ. Nhục quá anh ạ. Mà đã đủ đâu cơ chứ.
    A có hiểu bản thân em và bố đang mang trọng bệnh ko? Có biết ko? Có biết rằng bố chỉ bên 3 mẹ con đc 5-7 năm nữa ko? A cứ bức tử bố thế này thì e sợ rằng bố chỉ còn bên 3 mẹ con đc 2-3 năm nữa thôi. Còn e, bao nhiêu đau đớn e phải chịu a có biết ko ? A biết, nhưng ko bao h anh chứng kiến, bởi 3 năm trước khi bố nằm trong phòng mổ thì a đang ở nước ngoài mà, 1 mình e, con nhóc bé tí đang ôn thi chuyển cấp đc bao bọc trong nhung lụa chạy ngược chạy xuôi từ nhà đến BV, nấu cơm nấu nước, ngu ngơ ra chợ, quán xuyến nhà cửa, cửa hàng giúp bố mẹ. A chỉ biết gửi tiền về, còn mọi áp lực về tinh thần a ko hề trải qua. E đón nhận từ mọi người ánh mắt thương hại, nhưng lúc đó e ko hiểu, e cứ tưởng mọi người thương e lắm. Đối thủ của bố mẹ giả vờ thương xót e, nhưng ai biết chúng nó sướng thế nào.
    Còn e, 2 năm e vật vã với bệnh tật, e sống trong đau đớn, nhưng a còn mải mê với những canh bạc, vài 3 tháng a lại đưa về 1 chủ nợ, chúng nó lại đến đập phá, lại rêu rao với hàng xóm. Mỗi lần như vậy, bố mẹ và e lại chết dần chết mòn vì đau đớn, vì nhục nhã ...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi emlaai
    Đang tải...

2. emlaai

emlaai Thành viên tập sự

Ðề: Nhật kí từ 1 người e gái có a trai bất hiếu.

A gọi đt về và chốt cho nhà 1 số tiền quá khủng bố. 10 tỷ, a có biết bao nhiêu gia đình mơ ước ko? A có biết hôm qua bọn chó khốn nạn kia chúng nó dến đòi nợ, lúc e ra đóng cửa, chúng nó tát e rồi xé quần áo của em ko. A là thằng chó chết, thằng khốn nạn. Bố mẹ đang chết dần chết mòn với a, hàng xóm láng giềng nhìn cái nhà này như 1 lũ hủi ko...

3. huong177

huong177 Tư vấn Tỳ Hưu, đá hộ mệnh

Chẳng muốn giấu diếm mình là ai nữa. H cuộc sống từ nhung lụa sung sướng, h phải bươn chải. Chị mong bố vượt qua đc cơn shock này. Chỉ sợ đêm nay, bố ngủ mãi ko dậy đc nữa. Còn bản thân mình, mình biết mình sống đc tới bao h. Đánh đổi cuộc sống sung sướng này = sự bình yên cho 3 con người. Đi đi, đi mãi đi.

4. Chin iu cua me

Chin iu cua me Thành viên rất tích cực

Buồn quá, chồng mình cũng ham mê chứng khoán mà gia đình tan nát, năm ngoái bập vào thì mất mấy trăm triệu. Tháng rồi thua gần 3 tỉ. Nghĩ mà buồn cho bạn, buồn cho cả mình. Hai mẹ con mình thì lo sấp ngửa đủ cho cuộc sống. Sao lại có những con người chỉ biết theo thú vui bản thân họ để cho người khác phải gánh tai họa theo như vậy không biết.
    Mình đã học được cách để sống bình yên. Giờ ai làm người đó chịu, nếu họ quấy nhiễu quá thì báo công an bạn ạ. Đó là món nợ do anh bạn vay thì anh bạn phải trả, không thế nào ép những người trong GD bạn gánh họa mãi đc. Chồng mình may mắn hơn vì GD hắn giúp trả nợ cho. Nhưng mình nghĩ rồi hắn cũng không thay đổi đc đâu. Cuộc sống buồn...

lan_chihuong177 thích.
  5. DinhNgocLinh

DinhNgocLinh Đủ quyền lập Họ

Cố lên em ạ.
    Chị tin là ông trời sẽ ko phụ người có lòng đâu.
    Coi như là "thằng anh khốn nạn" của em đã ko còn trên cái cõi đời này nữa.
    Vững tin lên em nhé.

huong177 thích bài này.
  6. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Sẽ có người khuyên bạn thế này ,thế kia .Có người sẽ bảo kệ nó đi , đừng trả nợ cho nó , nó nợ chứ bố mẹ bạn có nợ đâu ,ai bắt trả được .Có người sẽ khuyên bố mẹ bán bán nhà ,đi một chỗ thật xa mà sống ( với số tiền đó nhà bạn thừa sức xây dựng lại từ đầu mà ) ,rồi có người bảo :thôi thì thương nó lần trót , trả nợ cho nó cho xong ,...
    Tôi tin khi bạn viết ra chuyện này , bạn đau đớn lắm ,hận anh bạn lắm ...Và tôi cũng không biết khuyên bạn thế nào cho dù tôi đã gặm nhấm cái hoàn cảnh ấy từ khi tôi còn bé tí , bắt đầu từ khi tôi cảm nhận được , hiểu được chuyện đời cho đến tận bây giờ .
    Tôi chỉ biết chia sẻ với bạn cảm giác bạn đang có và cầu chúc bạn và bố mẹ đủ nghị lực để có quyết định trọn vẹn

huong177Chin iu cua me thích.
  7. huong177

Bố đã bình tĩnh lại, cả đêm qua ko ai ngủ đc, cứ thao thức nằm. Đến 3h sáng cả nhà ko ai bảo ai cùng bật dậy. Bố ngồi xuống lạy mẹ và nói " Vợ ơi, vợ thương anh, vợ muốn a sống để nhìn con gái khôn lớn trưởng thành thì vợ trả hết nợ cho nó, cho a đc hưởng những năm sống bình yên trong tâm hồn, a biết a ko thể sống mãi cùng vợ và con gái đc đâu mà " Bố vừa nói vừa nghẹn ngào. Bố thương anh lắm đấy anh biết ko. Từ lúc biết tin mặt bố lúc nào cũng phờ phạc. Từ 1 ông chủ CH vàng to nhất nhì Vincom bố thành thằng làm thuê ăn lương, bố xấu hổ lắm. Nhưng bố vẫn phải làm, để trèo lái cái gia đình này qua cơn bão tố. Mẹ hứa với e, dù cả nhà nhịn đói cũng ko thể để bố thiếu thuốc, dù tiền thuốc hàng tháng của bố lên đến chục triệu. Bố mà thiếu bố sẽ chẳng dậy đc nữa ... Mẹ từ h sẽ xoay vần với những chai tương ớt, những cân ruốc, cân ô mai kiếm từng chục nghìn 1 để phụ giúp bố. Nhục nhã và đau đớn.

8. cinbaby

cinbaby Thành viên rất tích cực

Lẳng lặng bán nhà đi rồi chạy. Ngày trước sếp cty mình mua được 1 ngôi nhà khá rẻ, vì con trai của chủ nhà nợ cá độ đến vài tỷ bị bọn đầu gấu đến nhà dọa đủ kiểu. Họ lẳng lặng bán nhà (rẻ hơn thị trường đến vài trăm triệu) và trốn đi. Đầu gấu mấy lần qua nhà đó (sau khi bán cho sếp mình) hỏi dò là chủ nhà mới thuê lại àh, thì được biết là mua đứt bán đoạn (nếu là thuê chắc nó sẽ phá), họ cũng hỏi dò là nhà cũ đó chuyển đi đâu thì ko ai biết. Thế là nó ko đến nữa. Chấm dứt.

Nói thật loại con trai như thế đều là do bố mẹ, và cứ coi nó như thằng chết rồi, kệ cha nó muốn sống chết ra sao đi.

huong177 thích bài này.
  9. DinhNgocLinh

DinhNgocLinh Đủ quyền lập Họ

Hic, em cũng thấy như thế này thì tốt hơn, chứ....cái kiểu cả một đời, vì thằng con bất hiếu thế.............hi chic

10. Cát Bụi 08

Cát Bụi 08 BôngCỏMay

Khổ cho các mẹ có chồng theo chứng khoán và canh bạc...xã hội này có mấy người khá giả nhờ bài bạc đâu,thôi thì " tay làm hàm nhai" tự làm tự ăn,không trông mong gì vào lô đề,cờ bạc cho đau đầu,phải suy nghĩ nhiều.Cố lên các mẹ...Của chồng công vợ,chồng mà lô đề cờ bạc thì nên giữ chút tiền phòng thân lúc ốm đau không thì nay có mai hết biết thế nào được...

huong177 thích bài này.
  11. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Đọc những dòng tâm sự của H mà buồn não lòng. Mình hiểu và thông cảm với bạn lắm. Cũng vì những con nợ nhỏ được bao che giúp đỡ mà dẫn đến nhiều con nợ khủng khiếp như vậy, nghe đến bạc tỉ mà thấy sợ. Phá tiền gì mà pha' qua', đúng là nghiệp kiếp mà gia đình bạn phải mang :(((

huong177 thích bài này.
  12. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

Người ta thường nói " có 5 có 10 thì tốt có 1 thì vô duyên bạn ah" hi vong gia đình bạn sẽ vươt qua mọi chuyện, ông trời ko phụ lòng ng bao giờ đâu bạn ah, cố gắng lên nha bạn

huong177 thích bài này.
  13. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Đọc bài này mà lặng cả người. Với tớ 1 tỷ cũng là số tiền kinh khủng, vậy mà lên đến chục tỷ thì trả làm sao? Thằng bạn học với tớ cũng nợ người ta mười mấy tỷ, nhưng nhà nó ko ai trả hộ, kết cục là lĩnh án chung thân. Số tiền mà nhẽ ra bố mẹ nó định đem trả nợ cho nó thì bây giờ để lo chạy chọt giảm án. Nhưng tớ nghĩ như thế là đúng, ít ra đứa nào làm đứa đấy chịu chứ sao bắt bố mẹ phải chịu. Lại nhớ ra chưa đến thăm vợ nó được.

huong177 thích bài này.
  14. Sure

Sure Thành viên kỳ cựu

K biết SUre cảm nhận đúng k, H giận anh mình nhưng vẫn thương anh mình. Vậy hãy nói chuyện 1 lần với anh mình, 1 lần dù kết quả k như mong đợi nhưng sẽ k ai trách vì H đã nói. Sau đó hãy làm những gì H cho là đúng, thâm chí dùng đến sự can thiệp của chính quyền!!! Cố gắng lên H nhé, giờ H là chỗ dựa của bố mẹ, H vững vàng thì bố mẹ mới có nơi nương tựa!!!

huong177 thích bài này.
  15. huong177

Những ngày thực sự khó khăn của gia đình đang bắt đầu. Bố mẹ đi suốt, mình cầm tiền đi chợ mà xót quá, tiền cứ thun thút đi đâu mất, chia bình quân ra mỗi ngày có 100k đi chợ cho 2 bữa, mua kiểu gì, ăn kiểu gì đây ... Bố cầm vàng đi bán mà lúc về nhìn tiền nước mắt cứ lưng tròng. Giọt nước mắt của 1 người đàn ông bao h cũng cay đắng hơn người phụ nữ gấp bao nhiêu lần. Đêm đêm mẹ lên thắp hương mà cứ khóc nấc lên, bố lại thở dài. Đã nhiều đêm từ ngày hôm ấy, 3 con người dường như ko ngủ.
    Ban ngày bố cặm cụi đi làm, mẹ thì kì giã ruốc, giã gừng làm ô mai kiếm mấy chục k 1. Khổ sở quá. Cuộc đời ơi, sao thấy mệt mỏi thế này!!!!!!!!!!!!

16. huong177

Vừa dừng chân ghé lại đọc topic " Những nỗi đau mất mát " mà lại trào nước mắt. Trưa nay 3 người ngồi ăn cơm, Bố nói " Đúng là vợ chồng già như đôi chim ri, hqua mẹ đi lễ, 2 ba con ở nhà vẫn ăn cơm, vẫn đầy đủ nhưng sao mà thấy thiếu thiếu, nhưng chỉ thiếu 1 ngày thôi rồi hsau mẹ lại về. K hiểu 3-4 năm nữa, ba đi hẳn mẹ con sẽ thế nào, vì cứ giữ cái thói quen h đó mẹ condọn cơm cho ba ăn, nhắc ba uống thuốc ... Chắc mẹ con sẽ shock lắm con gái nhỉ " Ba ơi, ba đừng lo, rồi nhà mình sẽ lại kiếm tiền và cbi đc 1 số tiền cho ba ghép đồng mạch mà. Ba đừng bỏ con với mẹ đi sớm. Ba chưa đc 60t mà ...

17. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Chia sẻ với gia đình bạn. Nhưng bạn ạ, xh thay đổi rồi, ai làm nấy chịu. Nhà bạn cũng chỉ vì quá dung túng cho anh trai bạn nên mới ra cơ sự này. 10 tỷ là một con số khổng lồ với đa số những người làm công ăn lương như mình, vậy mà chỉ vì canh bạc...Gia đình bạn bây giờ có lẽ nên bán nhà, bán đất chuyển đi nơi khác sống cho an lành, còn anh trai bạn- hãy để anh ta đối đầu với chính tội lỗi của anh ta gây ra. Thương cho roi cho vọt, đừng cho anh ta quả ngọt quá nhiều để rồi tuổi già phải ngậm ngùi trái đắng xót xa. Bán nhà, gđ bạn sẽ mua đc 1 căn nhà khác và có tiền chữa trị cho 2 bố con bạn, hãy để tuổi già của các cụ được hưởng thái bình. Hãy cứng rắn lên bạn, muốn cứu anh bạn thì gđ đừng nuông quá nhiều.

18. BantichShop

BantichShop Thành viên rất tích cực

thật lòng chia sẻ với gia đình chị. Chị và bố mẹ cố gắng vượt qua sóng gió nhé...

19. but_doc_dua

but_doc_dua Banned. Không phù hợp

Ước gì người anh có thể đọc được những dòng này.

20. lifeshop

lifeshop Thành viên nổi tiếng

Bạn ơi, không chỉ có gia đình bạn như vậy đâu, ngay khu tớ ở cũng rất nhiều, đa số là cá độ bóng đá, bố mẹ thì phải kiếm từng đồng, con thì toàn tiêu vài chục, vài trăm triệu và con số nợ cũng đến 2, 3 tỉ đồng. Hình như giờ thanh niên đua theo nhau, đều là những anh hùng phá gia đình. Bản thân gia đình tớ cũng có đứa em trai như vậy, nhưng giờ thì nó đang fải trả giá bằng 6 năm rồi. Chỉ có để anh trai bạn phải có sự trả giá nào đó thì mới mong có được sự thay đổi. Giờ mọi lời khuyên cũng là vô ích. Bạn hãy cố gắng vượt qua.