Kinh nghiệm: Mẹ nào đi mua hàng mà bị cân điêu thì vào đây chia sẻ!!!!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi me_omachi, 15/3/2011.

Tags:
  1. DinhNgocLinh

DinhNgocLinh Đủ quyền lập Họ

Ðề: Mẹ nào đi mua hàng mà bị cân điêu thì vào đây chia sẻ!!!!!!!!!!!!!!!

Hị, em thì thường thường là em ước lượng được( chắc là do em hay mua, hay xách lên cứ ướm ướm, nhưng nói chung là khá chuẩn).
    Và cũng ko phải cứ đi chợ cứ làm toáng lên là mấy bà í chịu mình đâu ạ? Có lần thế này, em sai ox ra hàng thịt ( em vẫn mua í) mua 1 ít thịt chân giò( mua 8 lạng thì phải), em về thấy miềng thịt nó be bé hơn mọi khi, thế là cho lên cân, có được 7 lạng thôi ạ.
    Hôm sau ra mua thịt, em bảo với bà hàng thịt ( nói nhẹ nhàng + cười tươi) : hôm qua thịt lợn làm sao í cô nhỉ? Chồng cháu mua về, luộc mà sao cháu thấy nó ngót ghê quá, bt cháu mua 8 lạng được 2 đĩa luộc, hôm qua 2 đĩa nó vơi quá, chắc do con lợn nó nhiều nước====> từ đấy mà đi, bà này chả dám cân điêu cho ox em nữa.

Đang tải...

2. phuonglan83

phuonglan83 Thành viên rất tích cực

Ôi cái này thì em bức xúc nhiều vô cùng, chán chả buồn kể nữa huhu

3. Sâu Sâu' Family

Sâu Sâu' Family Bố Sâu bán hàng

Chỗ nhà em mới kinh dị. Mua tôm, 2 lạng về nấu cháu cho con. Về nhà đặt lên cân, còn 1,3 lạng.
    Thế này thì hóa ra 1kg được 6,5 lạng chứ chả phải 1 kg ăn 9 lạng.
    Nhưng cả chợ lại có mỗi 1 hàng tôm nên vẫn phải mua...

4. o_ma_mi

o_ma_mi Đủ quyền lập Họ

mua cái gì e thấy cũng bị cân điêu, ít hay nhiều thui.
    Có hôm e mua 1 cân ổi, quả cũng vừa vừa tầm mà 1 cân 3 quả. Giật mình. Em xách ngay sang bác hàng rau bên cạnh cân thử, 9 lạng. Xách vào hàng bán tạp hóa gần đấy cân tiếp, gần 8 lạng.
    Hum đấy e bực mình quá, vì chỗ này e cũng mua quen rùi, mà vẫn bị thế.

5. lan_chi

lan_chi

Ôi trời, điêu nhất vẫn là các bà hàng tôm hàng cá. Hôm trước mình thấy con cá rõ ràng đã chết, bà bán hàng bảo nó bị "ngất". Rồi bà ý làm ảo thuật thế nào mà lúc bà ý vớt con cá từ chậu lên, cái miệng nó hơi đớp đớp thật. Mình không mua, cứ phải cá vừa bơi vừa quẫy mới mua. Nhưng có 1 chị khác mua con cá đó. Còn chuyện cân điêu thì khỏi phải nói rồi hic hic.

6. lebaoyen

lebaoyen www.banbuondadieu.com

Vụ mua cá em còn đau khổ hơn nhiều, kể ra mà ức sáng sớm đi chợ ngồi trên xe mua khúc cá trắm về rán. Chỉ vì lười không xuống xe để chọn thế là bà ý cắt cho e một khúc cá để ngăn đá tủ lạnh. Mang về nhà ướp thấy cá lạnh lạnh, trưa rán lên ăn thì thịt bở không ăn nổi. Hôm sau ra trách thì bà ấy bảo quên cắt nhầm. Cay cú thề lần sau không bao giờ mua cá ở đó nữa. Mà lưu ý các chị em khi mua đồ ở hàng rong mà xe thồ nó hay bán, nó nói giá cao mình mặc cả nó vẫn bán nhưng ôi thôi về nhà cân lại mất đứt gần 3 lạng thế có tức không chứ mua 2kg vải về nhà còn khoảng 1.7kg. Tức quá, ấm ức quá

7. emerald761104

emerald761104 Banned theo yêu cầu chủ nick

Em chả bao giờ mua hàng rong, vì dính chưởng quá nhiều rồi nên cạch luôn

8. thatlongyeuanh

thatlongyeuanh Thành viên nổi tiếng

e thì may vì chợ nhà em cực to, hàng thì cứ gọi là li mít ý, mà cũng có nhiều người cùng khu bán ở đó nên chả cân điêu bao h. Còn đi ngoài đường mà nhỡ mua cái gì thì em mang cân tay của em đi. Chọn hàng xong là em cứ bảo trước: chị cân bằng cân của chị đi rồi em cân lại bằng cân của em. Cân thiếu e trả lại đấy. Nên chả bị cân điêu bao h :D

9. cinbaby

cinbaby Thành viên rất tích cực

Chợ nhà tớ người bán hàng luôn có 2 cái cân. 1 cái cân đúng dành cho người không mặc cả nhiều (hoặc mặc cả xuống thấp thôi), 1 cái cân thì giá nào cũng bán. Họ giải thích với tớ về chuyện 2 cân này là: Bọn nó chỉ thích mua rẻ chứ không chịu mua đúng giá, mà nếu cân đúng thì bọn em lãi vào đâu, mà bọn nó đã cò kè từng đồng một thì cũng không phải là khách hàng lâu dài, em mà cân thiếu cho chị lần sau chị không thèm mua hàng em nữa thì mới sợ. Cho nên các mẹ đi mua hàng đừng có cò kè quá. Tớ đi chợ chẳng bao giờ mặc cả, thấy đắt thì tớ ko mua, câu duy nhất của tớ (chỉ khi mua hoa quả) là "đúng giá bao nhiêu?". Bởi mình nghĩ mình mua mỹ phẩm, quần áo, đồ điện tử có khi đắt hơn đến vài trăm nghìn, đi chợ đắt rẻ hơn 500 đồng thì mặc cả người ta làm gì thêm tội.

2. Đi chợ nên mua hàng quen, thấy hàng nào lạ lạ thì hạn chế mua thôi, đặc biệt các hàng rong ven đường chẳng bao giờ mình mua.

3. Ra chợ mua hàng nào lạ lạ thì phải nói luôn. Mình chỉ cần bảo "Cân đủ đấy nhé, đừng để tôi về mà thiếu 1 hoa thì bà đừng có trách". Có lần 1 bà còn già mồm lên bảo "cân thiếu thì làm sao mà tìm được hàng". Mình bảo "Bà thử cân thiếu đi cho tôi xem, bà có tin tôi đập nát hàng bà ngay bây giờ không?" Thế là im luôn.

4. Đi chợ mua đồ hàng nào chưa quen, khi qua hàng quen thì bảo họ cân lại cho mình xem bao nhiêu.

10. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Ôi cái chuyện cân lại ...
    Hôm đó em mua lạc, cân lên được 1,4kg nhưng mình nhấc thấy cứ thiếu thiếu ... Mang về bà hàng thịt quen cân nhờ, .... lên hẳn thành 1,7kg. Bó toàn thân luôn. Lúc mình ý kiến với bà hàng thịt thì bà ấy bảo: tại mọi người cứ thích cân tươi nên cô chỉnh cân lên có 1 tẹo ...

11. me_omachi

Em chỉ mới dọa là em mang cân của em ra em cân lại các bác bán hàng điêu đã thề sống thề chết, đã nói leo lẻo đủ kiểu rồi (hoặc là ko bán nếu em cân lại bằng cân của em)

12. me_omachi

Em cũng biết là người bán thì phải có lãi, mặc cả quá đáng thì khổ cho người ta và nếu rẻ quá thì cũng ko mua được, nên em có mặc cả bao giờ đâu, nhưng bao giờ em cũng nói: mua không mặc cả thì đừgn có cân điêu đấy nhé... Thế mà cũng ko xong ...

13. mebeTom

mebeTom Bắt đầu nổi tiếng

Mấy hôm trước em cũng mua 2kg hoa quả của gánh hàng dong. Mua xong rồi ông bán hàng khẳng định là cân đúng. Em mang đi cân lại cũng là gánh hàng dong thôi như 2kg của em chỉ còn 1,5kg.
    Quay lại thì ông ý bảo là cân đúng thì khôgn có giá đó, không bán nữa . ---> Bó tay :(

14. cinbaby

cinbaby Thành viên rất tích cực

hehe, thế sau khi biết mình bị cân điêu phản ứng của các mẹ ntn? Xách về or mang ra hàng đó làm một bài văn tế?
    Hồi tớ mới về làm dâu, tớ ghét cái chợ gần nhà chồng tớ lắm (đến giờ vẫn ghét), nó thấy mình mới đi chợ nghĩ mình là sinh viên nên bắt nạt đưa đồ không ngon rồi lại còn giở trò quát mình nữa chứ. Hồi đó hôm nào đi chợ là hôm đó tớ cũng phải chu mỏ xắn tay lên. Mờ bọn bán hàng đó cũng vui tính lắm, nó thấy ai nín nhịn là nó càng làm già, mình trừng mắt quát nó một trận thì nó lại ngọt nhạt.

Tớ nhớ ngày xưa hồi sinh viên hay đi chợ cầu mới (toàn đồ rẻ tiền í mà), chẳng hiểu sao bọn bạn mình nó cứ sợ bọn bán hàng rúm ró, hồi đó mình thấy bọn nó đúng là lũ điên, đi mua hàng còn phải nói "cháu thử nhưng không mua cô đừng chửi nhé". Mình đi thử chán chê chẳng mua gì chẳng thấy bà nào í kiến í cò gì cả. Mà đơn giản lắm, bà nào mà ho he tớ chỉ cần bảo "Ngày rằm mùng một tôi rảnh lắm đó". Ngày đó ra trước của hàng nó mà ám quẻ nó còn sợ mình hơn bố. Có lần mình đi mua hàng sáng sớm, chọn không mua bà bán hàng lấy lửa ra đốt vía mình :)) mình bảo "bà cho tôi xin tí lửa để tôi đốt vía bà cái". hehe

15. me_omachi

Bó tay. Thế sao lúc đầu mặc cả ko nói thế luôn cho nó rõ ràng.

16. thatlongyeuanh

thatlongyeuanh Thành viên nổi tiếng

hê hê, thế nên e mới bảo ngay từ lúc người ta chưa cân là e sẽ cân lại :D

17. Chíp hôi

Chíp hôi Guest

hihihihi chị cinbaby giỏi thế. Em thuộc loại sợ bán hàng rúm ró người đây. Ngại nhất đi mua hàng lúc sáng sớm với ngày mùng 1, có sao là lại nghe đủ thứ mà mình không biết nói sao hết í.
    Đối phó với cân điêu thì em sắm một cái cân móc, lần nào mang cân ra dọa cũng được cân tử tế, có hôm cân chôm chôm, bà í cân 1k2 mà chỉ tính em có 1k, nói là cái cân này mấy hôm nay nó ko chính xác hihihihi đến chết với các bà hàng rong.

18. Eagle

Eagle Bắt đầu tích cực

Mình mà hôm nào đi chợ toàn chọn hàng quen, cứ mua hàng lạ y như rằng toàn bị lừa >"<.

19. lebaoyen

lebaoyen www.banbuondadieu.com

Khâm phục bác quá, đây là kinh nghiệm cho em một đứa đi chợ cực kỳ run người bán hàng he he Thanks bác

20. mebeTom

mebeTom Bắt đầu nổi tiếng

Thế mới biết vào LCM mua chẳng bao giờ bị cân điêu, chẳng bao giờ bị mua hớ nhé.
    hihi, Cám ơn LCM ạ. từ ngày em biết mua hàng online, em tự hào lắm. Cứ ai mua gì là em nhận mua hộ cho cực kỳ yên tâm nhé. hàng ngon bảo đảm :p