Những ý tưởng để tiết kiệm thời gian.

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Chilisauce, 16/3/2011.

1. Chilisauce

Chilisauce Thành viên rất tích cực

Mình mở đề tài này vào đây không biết Mod và các bạn thấy có phù hợp không ?
    Vì mọi người vẫn nói thời gian là tiền bạc mà.
    Suy từ mình mà ra,một phụ nữ có gia đình có biết bao nhiêu việc phải quán xuyến, nếu không biết sắp xếp thì như Mẹ chồng mình hay nói từ "Vươn thở" đến "Tiếng thơ" cũng chưa xong việc.
    Mình có một ý tưởng nhỏ như sau:
    Trước đây mình luôn mất rất nhiều thời gian cho việc chuẩn bị quần áo của bọn trẻ nhà mình mỗi khi đi đâu. Lúc nào chúng cũng gọi Mẹ ơi! cái này ở đâu? cái kia ở đâu? Đến cả Bố của chúng cũng vậy, :rolleyes:chóng hết cả mặt. Nào khẩu trang, bịt tai, mũ,khăn, tất, găng tay ....vì tất cả mình thường cho vào một túi nilon to, nên mọi thứ cứ lộn tùng phèo hết cả lên.
    Sau đó mình có ý tưởng là mua 1 cái tủ nhựa có nhiều tầng, mỗi tầng mình để vào một loại, bên ngoài dán giấy ghi chú rõ ràng. Mình phân loại theo thứ tự từ đầu đến chân.
    Ngăn đầu tiên:Khẩu trang, bịt tai.
    Ngăn thứ 2 : Mũ
    Ngăn thứ 3 : Khăn
    Ngăn thứ 4 : Tất, găng tay.
    Giờ mỗi khi chuẩn bị đi đâu, các con mình cứ việc ra tủ mà lấy thôi, chỉ cần đọc tờ ghi chú ở ngoài là biết món gì ở đâu, không cần phải hỏi mẹ nữa. Mình thấy tiết kiệm thời gian hơn rất nhiều, các con cứ việc chuẩn bị đồ, mẹ vẫn tiếp tục làm việc, không ảnh hưởng.
    Có mẹ nào có ý tưởng khác nữa không, chúng ta cùng nhau chia sẻ, để vẫn là khối lượng công việc như vậy nhưng chúng ta sẽ hoàn thành một cách nhanh chóng và hiệu quả, để tuy nhiều việc mà chúng ta không tất bật, tuy nhiều việc mà chúng ta vẫn gọn gàng, ngon ngẻ ;).

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Chilisauce
    Đang tải...

2. Chilisauce

Ðề: Những ý tưởng để tiết kiệm thời gian.

Không biết mọi người trước khi đi chợ, hay đi mua sắm gì có lên danh sách không. Mình thì tính hay quên nên thường liệt kê hết vào một tờ giấy. Đi đâu cũng "thủ" một tờ giấy và một cái bút, mua gì xong thì tick vào +ghi giá tiền bên cạnh ( để tối còn nhập vào bảng thu-chi trên máy tính) không lại quên.
    Còn nếu đi mua sắm đồ thì sau khi liệt kê ra các đồ phải mua, mình phải làm thêm một động tác nữa là ghi địa chỉ sẽ mua món đồ đó sang bên cạnh. Ví dụ:

1.Thịt quay : phố Hàng buồm
    2.Nem phùng, nem chua: phố Phan đình phùng
    3.Bỉm của con : phố Lãn Ông
    ...........

Rồi tùy xem mình sẽ xuất phát ở điểm nào mà tính cung đường mình sẽ lần lượt đi. Nếu có thời gian thì viết lại d/sách, kg thì thay đổi thứ tự mua cũng được. Làm thế này không những mình sẽ không quên, không bỏ sót lại tiết kiệm được thời gian và xăng xe nữa.

3. Muntivi

Muntivi Thành viên sắp chính thức

Tớ luyện cho hai con là tháo mũ len, găng tay khẩu trang ra thì sẽ cho tất cả găng tay, khẩu trang vào trong mũ len, tránh mất mát những thứ linh tinh đó và dễ tìm nữa. Nên con đến lớp là cứ cho lần lượt vào mũ rồi cất vào ngăn tủ ở trường, chiều về lại lấy ra để dùng, về nhà lại thao tác như thế, sáng ra con cũng lại lặp lại. Mẹ ko mất công tìm giúp mà con cũng không mất thời gian chờ đợi.

4. Ancomilk

Ancomilk Bắt đầu nổi tiếng

rất hợp lý ạ. Học hỏi các mẹ thôi.

5. Muntivi

Muntivi Thành viên sắp chính thức

Tớ có thói quen đi chợ là chỉ vào hàng quen. Thịt bò, thịt lợn, rau củ. Dừng ở hàng thịt lợn quen mua đủ các loại thịt, thịt bò cũng thế, sang hàng rau mua các loại rau, hàng tôm, hàng cá cho cả tuần luôn. Nên trong tuần tớ ko mất thời gian đi chợ cũng như ko phải nghĩ xem tối nay ăn gì bởi chỉ cần tưởng tượng ra thực phẩm còn trong tủ lạnh là đã có ý tưởng về thực đơn rồi.

Mẹ Bé ZinChilisauce thích.
  6. Mít ú

Mít ú Thành viên chính thức

note để tham khaỏooooooooooooooooooooooooooooooooooooooo

7. Chilisauce

Mỗi ngày có biết bao nhiêu việc diễn ra, việc có tên và cả những việc không tên nữa, nếu mỗi việc mình tiết kiệm được một chút thời gian thì bạn sẽ có được một khoảng thời gian nho nhỏ để nghỉ ngơi, tái tạo sức lao động, hoặc có thể chăm sóc cho bản thân mình. Mình đã "ngộ" ra một điều rằng, có thể thoạt nghe thì hơi ích kỷ nhưng ngẫm kỹ thì thấy rất đúng. Nếu bạn biết cách chăm sóc bản thân thì cũng sẽ biết chăm sóc cho những người khác.
    Như bạn Muntivi dạy cho các con như vậy không chỉ tiết kiệm thời gian đâu nhé! điều lớn hơn nữa là rèn được cho các con tính tự lập, điều đó thì bất cứ bà mẹ nào cũng mong muốn đúng không nào?
    Vậy các bạn hãy cùng chia sẻ nhé! những ý tưởng để tiết kiệm thời gian và hơn thế nữa.

Sửa lần cuối: 19/3/2011
    Mẹ Bé Zin thích bài này.
  8. Ancomilk

Em thì bây giờ con em hơn hai tuổi chút luôn muốn tự làm mọi việc. Bé xúc dù chưa thật thành thạo nhưng em cũng để kệ cho bé tự làm bằng đôi tay của mình. bây giờ chỉ có ăn cháo là mẹ phải xúc vì nếu để bé tự xúc thì ăn rất lâu còn đâu những thứ khác như sữa chua váng sữa, sữa tươi bé đều tự xúc ăn và tự cắm ống hút tự uống. Uống xong tự mang rác ra thùng rắc vứt và đậy nắp lại. Bé rất hạnh phúc vì khi làm xong thì được mẹ khen. Cũng là tiết kiệm thời gian cho mình các chị nhỉ mà lại rèn được tính tự lập cho bé.

9. Chilisauce

Em còn trẻ mà đã suy nghĩ được thấu đáo, ngày xưa Chị chẳng có đủ kiên nhẫn, thấy con ăn và làm mọi việc chậm cứ suốt ruột nên lại hỗ trợ nó, riết rồi nó thụ động lắm mà mình thì mệt và cáu bẳn vì cái gì cũng ôm đồm, sau này rèn lại thì khó khăn gấp bội lần. Đúng là muốn dạy trẻ con thì bố mẹ phải có định hướng đúng đắn và phải rất kiên nhẫn nữa. Em làm được như vậy là rất đúng đó, đúng là "dạy con từ thủa còn thơ", mọi điều cứ phải hướng dẫn các bé từ từ, nhiều lần thì mới đạt được kết quả. Cám ơn mẹ Ancomilk đã chia sẻ.

hoanglanautophuongedu thích.
  10. mẹ An Khang

mẹ An Khang Bắt đầu nổi tiếng

Mình giống bạn này quá, nhưng cơ bản là vì lười chứ ko phải mục đích tiết kiệm thời gian, hihi...

11. my_spring

my_spring Thành viên chính thức

Mình cũng chuyên mua hàng quen. Vì lúc nào họ thấy ngon thì rủ mình lấy nhiều hơn mọi hôm. Hơn nữa là mình không thấy bị cân điêu

Chilisauce thích bài này.
  12. Chilisauce

Tưởng là tiết kiệm thời gian hóa ra là lười.
    Tưởng là lười hóa ra là tiết kiệm thời gian, hehe.

tinababy thích bài này.
  13. Ancomilk

Đúng vậy chị ạ " Dạy con từ thuở còn thơ quả là không sai". Bây giờ tuy còn bé nhưng em cũng đã tập hướng dẫn cho cone m làm nhiều việc. Ví dụ hướng dẫn con nhặt đồ chơi cho vào túi và mang đi cất, hay đồ dùng của bé cho bé tự mang đi cất. Cái đó rất có lợi ở chỗ mình tạo thói quen cho bé tự làm mọi việc và hơn nữa lần sau bé muốn chơi bé nhà em lại tự vào lấy đồ chơi ra chơi nên tạo cho bé nhớ được các đồ vật để ở đâu. mà em cũng hay nhờ bé làm cái này cái kia con lấy cái này hộ mẹ cái kia hộ mẹ tạo cho bé thói quen giúp đỡ người khác.

hoanglanautoChilisauce thích.
  14. zetafashion

zetafashion

Topic này rất hay. Cảm ơn chủ topic và các thành viên đã tham gia thảo luận, chia sẻ :)

15. phuc1986

phuc1986 Thành viên nổi tiếng

Mình định mua gì hay phải mua gì thì mình toàn ghi vào giấy sẵn, đi đến siêu thị chỉ mua đúng đủ những thứ ghi trong giấy, rồi về luôn, có những thứ siêu thị hết hoặc không có thì nhiều khi cũng thôi luôn, tiết kiệm thời gian lắm đấy ah

16. Ancomilk

em thì lại mắc bện thích đủ thứ bác ạ. Em mà đi chợ hay đi siêu thị là toàn bị mua tăng lên thui ạ. Ví dụ định ra mua nước mắm thôi thì thấy rau củ rẻ lại khuân, thấy hoa quả cũng khuân,...đại loại em dễ bị cám dỗ sa đà vào mau sắm nên nhiều lúc thời gian thì cũng ko bị lãng phí mấy nhưng phí tiền. Hichic. Nhất là đi siêu ấy cứ mua sa đà nhiều thứ lúc thanh toán mới thấy choáng. Cũng may nhà em xa siêu thị ạ nên thỉnh thoảng em với vô.

17. Chilisauce

Hôm nay, mình chia sẻ với các mẹ về kinh nghiệm dạy con học bảng cửu chương nhé! Chẳng là đợt vừa rồi bọn nhóc nhà mình học đến phần bảng cửu chương, mà mấy mẹ con như đánh vật ấy, mỏi hết cả mồm mà mãi con vẫn không thuộc. Bảng cửu chương có 10 dòng, mình cứ cho con đọc đi đọc lại 3 dòng một, thuộc rồi thì lại học tiếp 3 dòng tiếp theo cho đến hết. Mẹ đọc trước con nhắc theo, cứ đọc ra rả như vậy, nhưng mẹ ngưng là con cũng ngưng luôn, ngắc ngứ không tự đọc lại được.
    Bí quá, mẹ cháu còn mò cả vào google tìm xem có cách nào dạy con học thuộc bảng cửu chương không? chẳng thấy có cao nhân nào chia sẻ cả, cuối cùng mẹ cháu lại nghĩ ra là hỏi Bà trẻ của bọn nhóc đang dạy tiểu học và được Bà bày cho cách này, thật là hiệu quả, con mình cầm bản cửu chương vào buồng nhẩm 10 phút ra bảo là " Con thuộc rồi, con đọc cho mẹ nghe nhé!". Ố là la, đúng là "niềm vui sao đến bất ngờ" trơn tru, từ đầu đến cuối chẳng sai tẹo nào. Đúng là phương pháp sư phạm quan trọng thật. Dài dòng rồi, bí quyết đây, xin chia sẻ.
    Ví dụ: bảng nhân 2
    2*1=2
    2*2=4
    2*3=6
    2*4=8
    2*5=10
    2*6=12
    2*7=14
    2*8=16
    2*9=18
    2*10=20
    Nếu mọi người để ý sẽ thấy đối với tất cả các bảng nhân thì dọc đầu tiên bao giờ cũng luôn là số của bảng nhân đó, bảng nhân 2 thì dọc đầu tiên là 2, bảng nhân 3 thì dọc đầu tiên là 3 -----> dễ rồi. Dọc tiếp theo bao giờ cũng là từ 1-10 không thay đổi với tất cả các bảng nhân-----> cũng dễ. Vậy trong 10 phút con mình ở trong buồng học cái gì mà thuộc nhanh vậy? Xin thưa! cháu cầm bảng cửu chương và gập 2 hàng dọc đầu vào chỉ học hàng cuối cùng, hàng kết quả thôi (2,4,6,8,10.......20).
    Bí quyết rất đơn giản, học theo hàng dọc, và học hàng kết quả thôi.
    Các mẹ thấy không, cũng một việc thôi nhưng cách thực hiện của mỗi người mỗi khác và sẽ đem lại những kết quả khác nhau.
    Mình cứ nghĩ rằng, lúc đó mình tìm ở google mà có ai chia sẽ sớm thì mấy mẹ con mình đã tiết kiệm được rất nhiều thời gian rồi.

18. latdat_loklak

latdat_loklak Thành viên tích cực

Cám ơn mẹ nó. e sẽ ghi lại bí quyết này để sau này đến giai đoạn con e học bảng cửu chương e sẽ truyền cho con. HIhi

19. Mít ú

Mít ú Thành viên chính thức

ôi em lo lắng lắm ấy. Ví dụ như kiểu bé nhà em ngồi chơi nhé! Cháu chơi xong, em kêu con nhặt đồ bỏ vào giỏ. Con ko thèm nghe, kệ đứng lên làm việc khác, mẹ kêu mẹ làm mẫu nhé! Cũng kệ, đi làm việc khác. Kiểu như con bị chú ý b ởi cái khác nên ko thềm để ý mẹ ấy. hichic. em lại hì hụi nhặt đồ cho con. EM phải làm sao ạ?

Mẹ Bé Zinlanbaby thích.
  20. Chilisauce

Ancomilk đâu roài, không trả lời cho Mít ú một cái à, đang lo lắng quá kìa?