Cần giúp: làm thế nào để tạo thói quen ngủ sớm cho bé.

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi GiaBao, 14/5/2009.

1. GiaBao

GiaBao Thành viên sắp chính thức

Bé nhà mình đc 2thg rưỡi, tối nào bé cũng ngủ trễ, 9h em cho bé ngủ nhưng tới 11h bé thức chơi tới 1h mấy, em bế bé đi vòng vòng cho dễ ngủ. Nhưng đặt xuống là 5p sao bé mở mắt ra rồi khóc, thấy vậy em bế bé lên cho bú tí rồi bé ngủ, đặt bé xuống 5p sao bé lại khóc. Đến 2 3 lần như vậy bé mới ngủ say.em thấy cực quá! có mẹ nào biết cách tạo thói quen cho bé đi ngủ sớm ko chỉ em với, chứ đà này em bị mất ngủ và bị thiếu máu mất .:(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi GiaBao
    Đang tải...

2. Chipbebong

Chipbebong Đồng phục gia đình

Bé mới 2 tháng thì chưa tạo lập được thói quen cho bé đâu bạn ơi. rất khó đấy.
    Chỉ có cách là ban ngày thì nói chuyện và chơi với bé nhiều, để bé ngủ ít. Tối đi ngủ tắt hết đèn để bé quen với đêm và ngày.

BoBo1901momo thích.
  3. chipcon2006

chipcon2006 Thành viên đạt chuẩn

đúng vậy đấy, bé nhà mình trứoc đây cũng vậy thôi cứ nằm chơi mãi đến 12h hoặc 1h mới chịu ngủ . đến khoảng gần 4 tháng thì bé mới chịu ngủ vào lúc 10h và dần dần thì 9h nhưng giờ 3 tuổi thì lại ngủ muộn tùy mỗi bé thôi có tập chỉ đựoc 1 thời gian

4. maimailatoih_t

maimailatoih_t Thành viên tập sự

Thủy cũng có 1 nhóc, mới đầu toàn 12g đêm mới chịu đi ngủ mà mỗi lần trước khi đi ngủ là phải gào thét lên cho hàng xóm biết là " đến giờ cu Bo ngủ đây" khoảng nửa tiếng nhưng giờ nhóc đc 7 tháng nên lúc nào cũng đi ngủ 9g đến 6g sáng. nhưng đó là mình phải chịu khó ru bé ngủ nửa tiếng đó nếu ko là bé vẫn chơi như thường. bạn thử chịu khó ru bé ngủ đi nha, ban ngày cho ngủ ít thôi

5. lena

lena Banned

Gio thi be van chua the ngu theo gio duoc vi van chua biet phan biet ngay va dem ma phai toi khi 3 thang .be nha minh duoc 3 thang la bat dau tap cho ngu tu 9h bang cach buoi chieu choi voi be ko cho be ngu roi 9h be len vo ve 1 luc . con bgio thi nhan hon chi cho len giuong voi binh sua la ngu gan 8 thang roi ma cu dung 9h be ngu toi 7h sang hom sau ca dem ko can an "'trom Via '' nen me chau cu beo quay ne !!!

6. mphuong2007

mphuong2007 Bắt đầu tích cực

Nếu bé khó ngủ , ban đêm kkhóc nhiều , ra mồ hôi trộm , hay vặn vẹo người , là dấu hiệu thiếu vitamin D, can xi . Cần đi BS khám để bổ sung đúng cách

momo thích bài này.
  7. meculinh28

meculinh28 Thành viên tích cực

Ðề: làm thế nào để tạo thói quen ngủ sớm cho bé.

Giống bé linh nhà mình quá nửa đêm bé dậy nằm chơi tắt điện bé khóc nhè ầm lên mệt quá...

8. vành khuyên

vành khuyên Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

Đừng cho bé ngủ nhiều ban ngày thì tối tức khắc đi ngủ sớm thôi

momo thích bài này.
  9. DinhKhoa

DinhKhoa Bắt đầu nổi tiếng

Hihi, bé nhà mình cũng ham chơi lắm, trước bé cũng hay thức muộn, giờ hơn 7 tháng cũng vẫn vậy mình toàn phải ép ngủ thôi, chứ để cho chơi thoải mái thì cũng phải 11,12h.

10. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Muốn bé ngủ sớm thì cả nhà cũng phải đi ngủ theo thôi. Bé giờ càng lớn càng nhận thức rõ về mọi thứ xung quanh, bé biết là người lớn chưa ngủ tức còn có thể chơi đc là bé ko chịu ngủ.

Nguyên tắc cần thiết lập ngay từ bé thì sau này sẽ đỡ vất vả hơn, mẹ nó ạ. Ví dụ: 9 giờ đến giờ đi ngủ rồi, cả nhà đánh răng (bé chắc cũng cần thay quần áo thoải mái để ngủ, làm vệ sinh răng miệng xong) lên giường, bé nào có nhu cầu đọc truyện trước khi đi ngủ thì đọc (nên có thói quen). Sau đó thì để bé dễ ngủ hơn thì tùy từng thói quen và sở thích của bé: có bé cần bú tí mẹ, có bé cần nghe nhạc nhẹ nhàng (cái này hay và khá là hiệu quả đấy) hoặc mẹ hát ru.

Như bé nhà mình trước 1 tuổi thì toàn bú mẹ, nên lên giường bú tí là ngủ. Sau 1 tuổi cai sữa mẹ xong thì bật nhạc nhè nhẹ là ngủ. Ánh sáng cũng nên dịu đi cho bé dễ ngủ hơn. Có bé sợ bóng tối thì nên để đèn ngủ cho bé yên tâm hơn.

Lớn tí nữa, như con nhà mình là từ 1 tuổi rưỡi 2 tuổi trở đi là mẹ giao hẹn cứ 9 giờ thấy hết hoạt hình ở Bibi (thường 9 giờ là kết thúc 1 phim) thì tự cầm điều khiển tắt tivi cho mẹ (làm xong là mẹ khen ngoan để khích lệ), rồi đi đánh răng để còn lên giường được mẹ đọc truyện cho. Mà cả nhà phải đi ngủ chứ ko phải là mình bé thì bé mới hiểu đi ngủ là một việc tự nguyện phải làm.

Sửa lần cuối: 23/3/2011
  11. me_gau_con

me_gau_con Thành viên đạt chuẩn

2 bé nhà mình hồi nhỏ hơn 1 tuổi cũng toàn thức khuya và ngủ đêm rất ít làm bố mẹ mệt phờ. Nhưng từ khi bé được 1 tuổi là mình cho vào khuôn khổ. Cứ 8h30 là mình cho 2 bé lên giường, tắt đèn, mình có thể hát ru hoặc kể chuyện cho bé nghe, chỉ 15 phút sau là cả 2 bé cùng lăn ra ngủ. Giờ thì 2 bé đã vào nếp rồi, chứ hồi đầu huấn luyện cũng vất vả ghê lắm, cứ vào phòng tắt đèn là con khóc, nhưng mình cứ kiên trì vỗ nhẹ và hát ru cho bé, kiên quyết không cho bé ra khỏi phòng. Như con mình nó còn vừa khóc vừa giãy ra nhưng mình cứ ôm con vào lòng hát cho con nghe, khoảng 1 tuần sau là ok. Nói chung tập cho con đi ngủ sớm bạn phải kiên trì và nguyên tắc với con, đừng có lúc hứng lên thì bắt đi ngủ sớm, lúc thì lại chiều theo ý bé để bé chơi đến khuya mới chịu đi ngủ.

momo thích bài này.
  12. dudu82

dudu82 Bắt đầu nổi tiếng

con nhà mình từ khi đi học lớp mẫu giáo mới ngủ nghỉ có trật tự, theo giờ giấc.
    chức trước đây từ khi đẻ ra mình đã cho bé thoải mái tự do thích thức đến mấy giờ thì thức.
    xem ra , cho tự do thế bé thức muộn lắm. hi`hi`. giờ thì bé vào khuôn khổ rồi.

13. BoBo1901

BoBo1901 Thành viên chính thức

Bé nào nhỏ cũng thế, chỉ khi lớn hơn nữa mới tạo thói quen cho bé được. Khoảng sau 6 tháng bé mới có thể ngủ thẳng giấc. Vì bây giờ dạ dày của bé còn nhỏ, phải dậy bú đêm nhiều. Sau này bạn nên cho bé đi ngủ sơm hơn, khoảng 8h, tắt đèn, không nói chuyện nhiều với bé, để từ từ bé đi vào giấc ngủ. Chúc bé ngủ ngoan nhe

14. MeChivas

MeChivas Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình 9 tháng đầu ngủ từ 10-11h đến 8-9h sáng hôm sau. Sang tháng thứ 10 tự dưng thay tính đổi nết. 8h đã buồn ngủ không cưỡng lại nổi, và nhất định phải đi ngủ. Đúng 6h sáng ngồi dậy. Làm bố mẹ sướng, nhàn hẳn

15. menguyenkhang

menguyenkhang Thành viên tập sự

bé nhà mình hồi 2,5m cũng thế. Đêm cứ phải dậy một lần là ít, la hét um sùm. Nhưng đến khi bé được 3m thì ngủ cả đêm cứ 2h mình cho bé bú một lần. Theo mình bạn đừng cho bé ngủ chiều ( từ 5-7h) thì tối bé ngủ sẽ ngon giấc hơn. sáng bạn cho bé ngủ 2 lần, chiều 2 lần mỗi lần khoảng 1,5h. bé nhà mình hồi bằng con bạn thì một ngày ngủ khoảng 18h. chúc 2 mẹ con khỏe!

16. miumiu11

miumiu11 Thành viên chính thức

Để tập cho con ngủ sớm, mình đã phải 'hi sinh' hết phim ảnh, internet..., tóm lại là từ 8h30 ko làm j nữa mà mắc màn, tắt đèn, lên giường nằm với con :D Giờ thì cứ thấy mẹ mắc màn là biết chuẩn bị ngủ, nằm chờ, mẹ cho bú tí tẹo hoặc hát 'con cò bé bé' mấy lần là lăn ra ngủ. Hôm nào quá giờ mà ko cho đi ngủ là cáu nhặng lên, lại phải bế đi đi lại lại, hát mỏi cả mồm mới ngủ.

17. tun31052009

tun31052009 Thành viên chính thức

Chào mẹ nó, ngày trước nhóc con nhà mình cũng thế bạn ấy ngủ cả ngày lẫn đêm đến 20ngày tuổi còn sau đó thì khóc, mình tắt điện đi bạn ấy vẫn khóc, ru bạn ấy cũng khóc mình dỗ theo cách của mình nhưng ông bà nội xót cháu nên ko cho dỗ ngủ thế là bà và cháu nói chuyện đến 2-3h sáng mới đi ngủ. Mà ban ngày cho bạn ấy thức lúc tròn tháng tuổi bạn ấy ngủ có 6 tiềng/ngày hic, sau 2 tháng mình và con sang Hà Nội sống thế là mình làm theo cách của mình là vừa bế vừa ru con ngủ khóc vẫn ru: Tối hôm đầu tiên bị mẹ bắt đi ngủ bạn ấy khóc gần 1 tiềng đồng hồ, hôm sau khóc ít hơn 10', tối thứ 3 khóc có 20', tối thứ tư khóc 10', tối thứ 5 có 5' và tối thứ 6 chỉ gào lên có mấy câu rồi đâu vào đấy. Từ sau đợt đó chỉ cần em bế bạn ấy lên vào lúc 8h tối ru 3 bài hát là bạn ấy lăn ra ngủ đến bây giờ con em gần 2 tuổi rưỡi rùi em cho bạn ấy ngủ lúc 9h30' đêm. Nói chung là cái vụ đi ngủ này các mẹ phải không được xót con lúc con khóc khoảng 3 lần như thế thì mới nhàn được. Em sợ cái cảm giác ngồi đêm hóng chuyện với con lém mà em lại sinh mổ nữa, không có chút sức lực nào cả.

18. phuongmaithi

phuongmaithi Thành viên nổi tiếng

Mình cũng đang mệt vì vụ này đây. Bé nhà mình 2 tuổi, hôm nào cũng phải 11h hoặc hơn mới ngủ. Cho đi ngủ sớm nhưng cứ bế lên nhà là khóc, tắt điện thì đòi bật điện... dỗ mãi cho nín thì lại hát hò, chỉ chỏ... sáng nào cũng dậy muộn, đi học muộn :(
    Các mẹ có cao kiến gì thì mách cho mình với

19. ngoc_nu

ngoc_nu Banned

bé nhà mình có thói quen buổi tối ngủ lúc 9h, cứ giờ đó là con ngủ thôi mình cũng k có áp dụng gì cả, nhưng theo nếp từ bé rùi

20. dochipxinh

dochipxinh

Thằng ku nhà em phải luyện mất 1 tuần nó mới vào nề nếp đấy ạ, Cứ 9h cả nhà tắt all các thiết bị điện lên giường, mất 1-2hôm đầu nó cứ nằm huyên thuyên nói chuyện, nhưng ko có ai bắt chuyện dc 1 lúc thì đi ngủ... cứ như thê sau 1 tuần. Tự động 9h là lên giườg đi ngủ, bố mẹ tắt điẹn, tắt tivi vừa tắt vừa nói" Thôi mất điện rồi, hôm thì thôi điện hỏng rồi"
    Bấy giờ ngày nào hắn cũng bảo tivi lại hỏng rồi hả mẹ, hỏi thế thôi nhưng vẫn lên giường đi ngủ, sáng 6h30 tự động dậy ko phải gọi nữa