Nên bắt đầu dạy con vào lớp 1 thế nào

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi me hien, 13/2/2009.

1. me hien

me hien Thành viên tích cực

Tháng 9 năm nay, Nhím bắt đầu vào lớp 1 rồi, mẹ cháu giờ đã tích cực cho cháu làm quen với chữ cái và ghép vần cơ bản, nhưng chữ vẫn run rế lắm ạ, Giờ muốn tham khảo ý kiến các mẹ xem có nên cho con đi luyện viết, học đánh vần không. Mẹ cháu nghe dọa vào lớp 1 học rất nhanh, con mình mà chưa biết gì là không theo kịp, mà như thế cháu sẽ sợ đi học và chán học nữa. Bởi vậy cần các mẹ tham khảo. Nhím định học tiểu học ở trường Quang TRung, các mẹ có tư vấn giúp cô nào dạy tốt, những phương pháp bố mẹ đã áp dụng được không ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me hien
    Đang tải...

2. Me_Bao

Me_Bao Thành viên tích cực

Cu nhà mình tháng 9 này cũng vào lớp 1 đây mà vẫn chưa biết ghép vần đâu, nhỉ nhận mặt chữ cái thôi mà viết thì xấu thôi rồi. Mình định tầm tháng 4 tháng 5 gì đấy cho cu cậu đi học luyện chữ 03 tháng trước khi vào lớp 1, nghe địch đồn là các cô dạy nhanh (vì hầu như bọn nhóc đi học đều biết chữ trước rồi) sợ con ko theo kịp nên cũng đành phải đè con ra bắt học thôi. Trẻ con bây giờ khổ nhỉ, học mất cả tuổi thơ.

3. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Hành trang vào lớp 1 của con mình là con biết một số chữ cái trong bảng chữ cái. Mặc dù trường mẫu giáo đã dành kỳ 2 của năm mẫu giáo lớn để cho con nhận mặt chữ cái, làm quen với nếp sinh hoạt tiểu học, nhưng con cũng chỉ nhận được 1/3 chữ cái thôi.

Con không phải học luyện viết. Hàng tối, một số bạn phải tham gia các lớp học miệt mài thì con vẫn được chơi.

Kết quả là vào lớp 1, tập đọc không có vấn đề gì (thời điểm hiện tại con có thể e a đọc truyện), có điều chữ viết thì không thể địch được với những bạn đã từng được luyện trước.

Bởi vậy, nếu mẹ kỳ vọng con viết chữ đẹp thì có thể cho con luyện chữ. Còn nếu mẹ nào không tập trung vào chữ viết mà đặt việc dạy trẻ tư thế ngồi viết đúng cách, hoặc giúp con thích học thì không nên cho con luyện chữ viết từ sớm.

ocyeucuame thích bài này.
  4. mequesan

mequesan Banned

Nếu con bạn đến tháng 9/2009 bắt đầu vào lớp 1 thì ăn tết âm lịch xong tức là tháng 2/2009 bạn nên cho con bạn đi học 1 lớp luyện chữ đẹp (chữ to nhé), ghép vần nhanh và làm toán. Theo như mình đc biết tại trường Đoàn Thị Điểm, các con sinh năm 2003 bắt đầu đi học thêm để chuẩn bị vào lớp 1 từ tháng 3 và tháng 7 là thi đầu vào. Hơn thế nữa bộ GD ĐT mới đưa ra chuẩn cho bé 5 tuổi là các bé phải biết 29 chữ cái. Như vậy nếu không cho con đi học từ bây giờ thì khi vào lớp 1 con sẽ bị đuối. Titty nhà mình sinh năm 2004 mà mình đã phải lọ mọ hỏi thăm các nơi để chuẩn bị cho con vào lớp 1 rồi.
    Trường mầm non của mình cũng có lớp cho các con chuẩn bị vào lớp 1. Chủ yếu là Luyện chữ to, ghép vần và làm toán. Các con thi vào Đoàn thị Điểm sẽ có lớp học riêng với các môn tiếng anh, tư duy logic...

5. me hien

đấy, tình hình là cũng ban căng, mình đang tìm lớp luyện viết cho Nhím, vì cu cậu viết run rẩy và ẩu lắm, nếu là con gái thì sẽ dễ luyện hơn, đằng này lại con trai hiếu động nên cũng lo. Thế các mẹ cho con thêm như thế thì học buổi tối hay cuối tuần hay như thế nào, các bố mẹ có biết chỗ nào quanh khu Hoàn kiếm luyện viết chữ đẹp không ạ, mẹ cháu chưa tìm ra chỗ nào cả

6. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Tháng 9 này bạn Bông cũng vào lớp 1 đây, nửa muốn cho con đi luyện chữ cho đẹp nửa lại kô muốn, vì đã nghe 1 bạn có con học lớp 2 rồi nói là, lúc luyện thì đẹp vì cô cho viết từ từ chứ vào lớp 1 lại xấu như ban đầu vì cô ỷ cháu biết viết rồi nên lại dạy nhanh, các cháu lại phải chạy theo nên chữ kô đẹp nữa.
    Không biết có đúng kô ta?
    Bạn Bông định học trường tiểu học Khương Thượng đây.

7. mequesan

mequesan Banned

Không đúng đâu. Chủ yếu là mặc dù cho con đi học lớp Luyện chữ khi vào lớp 1 là 1 phần cho con nhận dạng được mặt chữ, Hai là các con luyện chữ to được rồi khi vào lớp 1 không giống như ngày trước của chị em mình là vào lớp 1 các cô mới dạy o a, Bây giờ các con vào lớp 1 thường là đã biết đọc, biết viết. Tuy nhiên không phải là viết nhanh mà vẫn viết từ từ bằng bút chì. Vấn đề cơ bản là sau khi cho con đi học luyện chữ đẹp thì khi về nhà bố mẹ vẫn phải kiên trì rèn con tư thế ngồi, cách cầm bút sao cho đúng. Như vậy chữ con không bị xấu đi khi vào lớp 1.

8. me hien

theo 1 số diễn đàn dạy con vào lớp 1, mẹ cháu thấy phần mình là cho con thuộc bảng chữ cái, viết chữ cơ bản loại tập tô theo mẫu, chứ chưa cần đoc thông viết thạo đâu, thế có mẹ nào có thông tin về trường Quang TRung không, cô giáo nào tốt, cô nào chưa tốt ạ

9. huyenhuyen

huyenhuyen Banned

Theo minh con ban sap vao lop 1 day la diem moc quan trong ban nen cho chau di luyen chu ngay de chau vao lop 1 khong khoi bo ngo vi khi vao lop 1 con ban ma khong theo kip cac ban khac chau se sinh ra tinh chan hoc ngay vi hien tai cac chau chua di hoc lop 1 minh thay cac chau da biet doc biet viet het roi day

10. me hien

đấy, mình thì không muốn ép con cái tuy nhiên chỉ sợ khi vào lớp thấy kém hơn các bạn con lại nản, chán học, sợ học thì khổ. Hiện giờ các buổi tối mình vẫn cho luyện chữ ở nhà đấy

11. Agừ và Cún

Agừ và Cún Thành viên tích cực

Ở trường mẫu giáo tuổi này cugnx đều được viết và ghép vần rồi, nếu có thì chỉ cần bổ túc thêm cho con thôi.

12. ngotau

ngotau Thành viên chính thức

Rất nhiều trường dạy ghép vần nhưng trường con nhà mình thì không. Từ thời đứa lớn học đến nay đứa bé đang học năm cuối. Cô tuyên bố nhiệm vụ các cô MG là cho các cháu làm quen với chữ cái và số đến 10, còn các cô không dạy ghép vần, viết vì không phải chuyên môn của các cô và các cô làm như thế là đúng với quy định chung. Cả tuần thường chỉ học 1 chữ cái nhưng học dưới dạng chơi mà học thôi vì ví dụ chữ O, cô cho các cháu tìm các hình, các đồ vật gợi đến chữ O, cho các cháu xếp hàng thành hình chữ O và nhiều trò chơi khác.
    Vì thế là từ tháng 3 mình phải cho con học, nhưng cũng nhẹ nhàng, 1 buổi/tuần thôi, học ghép vần, sau 3-4 tháng thì cũng đọc thông viết thạo, vào hè là cô đọc chính tả dạng câu ngắn là viết được. Mình nghĩ để đi học lớp 1 thế là đủ. Và cái chính là chẳng mở SGK ra nên khi đến lớp kthuc thì có nhưng bài học vẫn mới mẻ nên trẻ cũng không chán hay tỏ ra chủ quan.

13. me hien

Ok, mình sẽ nghe kinh nghiệm của mẹ nó, nhưng mà học thêm 1 tuần 1 buổi mà sau hè đọc thông viết thạo quá quá giỏi rồi nhỉ, mình cũng đang luyện đây nhưng không hiểu Nhím hiếu động thế có làm được thế không nữa, hic

14. AVON Cosmestics

AVON Cosmestics Yêu cái đẹp-thích làm đẹp

Theo mình thì các mẹ nên tìm mua trước giáo trình lớp 1 và nói chuyện với các cô giáo dạy lớp 1 trước để xem các con cần phải tìm hiểu những gì và học những gì như thế thì cụ thể hơn và không phải hoang mang theo kiểu là nghe nói... Đó là kinh nghiệm của mình vì chị mình là giáo viên dạy tiểu học mà. Với lại con học thì bố mẹ cũng phải học mà nên cứ mua sách trước mà học rồi dạy con học sau hi hi...

15. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Con giai tớ đang học lớp 1, nên tớ thấy là không cần luyện cho con viết đẹp trước mà cần rèn con ngồi được tư thế đúng, cầm bút để viết chữ cho đúng, và quan trọng nhất là rèn nếp học và ý thức học cho con.

Cầm bút đúng và ngồi đúng tư thế sẽ viết được đẹp ngay ạ

À, các mẹ có điều kiện thì nên xin cho con vào lớp cô giáo viết đẹp ý, đỡ phải cho con đi rèn chữ đẹp ở ngoài cho mất bớt đi thời gian chơi của con

16. menhimdanhda

menhimdanhda Bắt đầu tích cực

Nhím nhà tớ T9 này đi học lớp 1, trước đấy mỗi tối 2 mẹ con ngồi tập đọc, tập ghép vần, học Tiếng Anh, làm toán khoảng 1h. Nhím rất thích và ham học. Bây giờ 2 buổi/tuần cho Nhím đi học thêm ở nhà cô, học có các bạn ( khoảng 10 bạn) nên học thích hơn nhiều, thích đi học hơn ở nhà học với mẹ ạ. Cô dạy tập ngồi, tập cầm bút, tập đọc, tập viết... lại có chấm điểm nên thi đua càng ham học.

17. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Mình bắt đầu cho con tự luyện chữ rồi còn căn giờ nữa :D:D:D vì lên lớp mà viết chậm cũng bị trừ điểm mà.
    Khổ thân các bé ghê.

18. Mẹ Sếu

Mẹ Sếu Thành viên Hội Rắn

Hic, cái sự học lớp 1 của bọn trẻ con bây giờ sao vất vả thế. Con bé lớn nhà em bây giờ chỉ đang tập tô theo net in sẵn thôi. Còn đọc thì em chả dạy mấy. Nghĩ lại tuổi thơ của chúng nó còn nốt năm nay thôi mà lại phải học thêm thì khô quá, mà không học thì lại lo con không theo kịp các bạn rồi chán học. :confused::confused::confused:

19. me hien

các mẹ ơi, hiện tại mình cho Nhím học ở nhà, tô theo nét chấm thôi chứ chưa tự viết được, mình cũng muốn dạy cháu ghép vần nhưng lại sợ khong biết sư phạm hiện nay có cho đọc đánh vẫn không, sơk dạy con sai phương pháp nên không dám, Hiện tại ở gần nhà mình có nhiều mẹ đã cho con nghỉ ở mẫu giáo để vào các lớp luyện thi đọc viết roài, mình lo lắm vì con mình chưa biết gì mấy, mới chỉ biết nhận mặt chữ theo bảng chữ cái và làm tính trong phạm vi 10 thôi. Hic, các mẹ có biết chõ nào học tuần 2 buổi quanh khu Hoàng Hoa Thám hoặc trên Hoàn Kiếm không ạ

20. bongxinh0105

bongxinh0105 Bắt đầu nổi tiếng

Theo kinh nghiệm của em thì các mẹ không cần cho con luyện chữ đâu. Hồi Tom học lớp 1, mỗi tối em cũng chỉ bớt 1 tiếng đồng hồ cho con tô chữ và quan trọng nhất là phải thuộc hết các âm, các từ, để con cầm bất cứ quyển sách nào cũng có thể nối vần và đọc từ từ được. Ở lớp 1, các cô thường chú trọng rèn đọc cho các con, vì có nhiều con vẫn còn nói ngọng. Các mẹ dạy con cách làm toán nhanh, có tư duy, nhất là hình học, các con học mẫu giáo ít được sáng tạo về hình học nên vào lớp 1 nhiều con không làm được bài toán về hình học đâu. Tội các con lắm lắm, cái sự học hành bố mẹ ngày đêm lo lắng mãi không thôi:(