Những ý tưởng để tiết kiệm thời gian.

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Chilisauce, 16/3/2011.

1. lanbaby

lanbaby VNXK cho mẹ, bé 8-14t

Ðề: Những ý tưởng để tiết kiệm thời gian.

ôi giời con nhà em y chang vậy nè huhu ... thằng nhà e ăn uống thì dễ lắm, nhưng phải cái tội mải xem TV ko ăn ... cho con tự xúc ăn mà mẹ mỏi mồm nhắc, thi đua với mọi người thì thua 1 cái lại gào lên. Nói chung là bất trị. Mấy hôm nay mẹ luyện cho tự mặc quần áo với đi tất mà mệt quá cơ

Đang tải...

2. Ancomilk

Ancomilk Bắt đầu nổi tiếng

Em thấy bị quyết để bảo trẻ con làm gì thì có hai cách dễ nhất:
    - Ví dụ em bảo con em cất đồ chơi mà bé ko cất:" Ôi, Cún của mẹ ko biết cất đồ chơi rồi, kém thế chứ. bạn Nam biết cất đồ chơi đi mà Cún ko biết cất". Hihi Thế là bé mang đi cất thôi vì trẻ con luôn thích mình xuất sắc hơn các bạn khác.
    - Khi bé làm được việc gì người lớn phải khen ngay để cổ vũ bé. Ví dụ con em ăn xong đi vứt rác vào thùng rác thì được bố mẹ khen là ngoan là giỏi thế là bé thích lắm. Hành động đó được lặp đi lặp lại nhiều lần sẽ giúp các bé yêu thích làm các việc có ích ạ.
    Con nhà em thì là như vậy các mẹ ạ. Em bảo gì mà con ko làm là em lại bảo là kém, ko biết làm rùi thế là bé làm ngay.

Chilisaucetinababy thích.
  3. cinbaby

cinbaby Thành viên rất tích cực

Gần 10 năm nay tớ đi làm sáng 9h đi chiều 1h về, hôm nào có việc, mưa nắng hay ngại đi làm thì ngủ ở nhà ăn chơi. Thế nên lâu lắm rồi mình ko có thói quen quý thời gian mới chết nên tớ bữa bãi số 1 hehe. Chắc phải học lại các mẹ thôi ^^. Để tớ làm cuộc cách mạng sắp lại đồ trong nhà ^^

4. Chilisauce

Chilisauce Thành viên rất tích cực

Để tớ đến giúp một tay nào, chuyên gia trang trí nội thất đây, giờ thì thành chuyên gia xoay chuyển đồ đạc rồi ( Danh hiệu này được Chồng phong tặng). Một ngày là xong, ngăn nắp như nhà của Nhật bổn ấy chứ! Hehe

5. tinababy

tinababy

@chilisauce : cám ơn chị đã mở 1 topic rất hay, rất cần thiết cho phụ nữ hiện đại. Em cũng ủng hộ việc mua tủ nhiều ngăn ( ko nhất thiết là tủ gỗ, tủ sắt )... chỉ đơn thuần là tủ vải cũng okie, tủ dành để vớ, khăn, nón, khẩu trang..vv.. và tủ để cho bé để đồ chơi... ( đối với các bé mình nên hướng dẫn bé ngăn nào nên để gấu bông, ngăn nào để xe hơi, hoặc ngăn nào để búp bê..vv.. ) như thế khi bé cần chơi gì thì chỉ cần mở ngăn đó lấy ra chơi, phải tập luyện cho bé cách nhận thức gọn gàng ( đây là điều khó nhất muh mẹ nào cũng lo lắng khi dạy con )
    Khi đi chợ em cũng hay liệt kệ những món cần thiết vì như thế đỡ mất thời gian suy nghĩ , nhớ nhớ , ngẩn ngẩn sợ thiếu hoặc quá dư...
    thông thường khi em làm việc nhà, em cũng phân chia việc cho vào logic để ko mất thời gian...
    Đi công việc cũng thế cứ phải nghĩ cả đường đi cho các việc để đỡ tốn xăng và thời gian...

Chilisauce thích bài này.
  6. Chilisauce

Mẹ nó đừng bức xúc quá, nói chung mỗi đứa trẻ một tính, mình cũng phải lựa tính con, chẳng hạn việc con vừa ăn vừa xem ti vi có thể vì trước kia gia đình đã từng cho phép cháu làm vậy, nên muốn thay đổi phải từ từ em à. Người lớn như mình cũng còn nghiện ti vi đây này, C cũng phải" cai" khá lâu đấy, vì mải xem tivi thì sẽ chẳng làm được gì, giờ thì kiên quyết bỏ tivi ra khỏi phòng ngủ rồi, cả nhà 6 người 2 thế hệ chỉ có 1 cái tivi thôi. Rồi là người lớn vừa ăn vừa xem tivi mà không cho các con xem thì làm sao các con chịu nghe.
    Nếu mình kiên nhẫn, thì sẽ thay được từ "Bất trị" thành "cá tính", " có chính kiến","có tham vọng". Các mẹ tự chọn đi nào?
    Mẹ Chị bảo rằng người mẹ nào khéo thì sẽ có con ngoan, chồng ngoan ;).Chị thấy cũng đúng đấy, không phải là khéo khôn đâu nhé! mà hiểu là có cách cư xử linh hoạt, mềm dẻo ấy, cứng quá thì rất dễ gẫy đấy hehe.

Mẹ Bé ZinAncomilk thích.
  7. Ancomilk

Em thấy trong cuộc sống gia đình đúng nhất cái câu" Nói ngọt củ cải cũng phải nghe" với cả" lạt mềm buộc chặt đấy chị ạ"
    Con trai em nếu muốn bé nghe lời thì mẹ cứ ngọt ngào thế thôi chứ ra lệnh hoặc là quát tháo bé là bé phản ứng lại ngay. Bé ko những ko nghe lời mà nhiều khi còn cãi lại hoặc là dở thói chí phèo lăn xuống đất giãy đành đạch nữa chứ. Thế nên bây giờ em rút kinh nghiệm nhiều rùi nói với trẻ con cứ nói nhẹ nhàng nó sẽ nghe lời chứ tối kỵ các mẹ quát tháo hay tét đít con mà làm con ko biết sợ cái gì đâu.
    Còn đối với ông xã em cũng thế. Hehe. Trước kia em cứ ôm hết việc vào người ông ý sướng chả phải làm gì, mình nhiều khi mệt quá lại cáu bẳn thế là vợ chồng lại lời ra tiếng vào. bây giờ em sử dụng bài mới rất ngọt ngào với chồng nên anh xã giúp được khối việc chứ em ko ôm việc vào người đâu ạ. Ví dụ việc nhà thì đúng tầm cơm chiều em nhờ anh xã nấu cơm cho để em đi tập thể dục thẩm mỹ. Khi tập xong về nhà ăn cơm em thường khen ngon để động viên chồng. Giờ em đã tạo được thói quen biết chia sẻ việc nhà cho chồng em rùi. Cứ khi nào vợ bận đi đâu thì tự vào bếp nấu cơm chứ như trước kia thì vợ ko nấu là nhịn luôn hoặc đi ăn ngoài. Ngày trước xã em cứ tắm là trút hết đồ bẩn ra hoặc đồ quần áo đã mặc bẩn lại cứ treo ở mắc ko mang ra máy giặt. Bây giờ thì khác các chị ạ. Quần áo anh biết ngâm với nước giặt trước khi cho vao máy. Khi nào em giặt cho cả nhà em chỉ việc vò vằng tay cho sạch cổ, nách áo,... rùi cho vào máy.
    Thế nên các chị ơi hãy để chồng làm đỡ chúng ta việc nhà chúng ta sẽ có thêm thời gian làm đẹp cho mình mà chồng lại cũng biết vợ làm việc nội trợ và chăm con vất vả lắm chứ.
    Chúc các chị em luôn sử dụng quỹ thời gian hợp lý nha.

Mẹ Bé ZinChilisauce thích.
  8. o_ma_mi

o_ma_mi Đủ quyền lập Họ

Huhu, e rất bừa bộn. Đồ đạc đi về là để lung tung, đến lúc cần tìm tán loạn.
    Em phải chấn chỉnh ngay mới đc. Bê bối qá

9. Chilisauce

Mình thấy một người phụ nữ có hai phần việc chính: một là kiếm tiền (làm việc ở cơ quan nhà nước, công ty tư nhân, kinh doanh...) hai là việc gia đình ( dọn dẹp nhà cửa, cơm nước, đi chợ, chăm sóc con cái, cho các con học.....). Mình thấy hai việc đều quan trọng như nhau cả, một ngày có 24 tiếng thì 8 tiếng cho giấc ngủ, 8 tiếng cho công việc thứ nhất ( kiếm tiền) còn lại 8 tiếng cho tất tần tật các việc của gia đình. Mình đã có một thời gian dài ở nhà khi con mình còn nhỏ, mình thấy muốn phát điên luôn vì có ti tỉ việc phát sinh,việc có tên đã lắm việc không tên thì quá nhiều,lúc nào cũng đầu bù tóc rối, lúc nào chồng về chả thấy mặc đồ ở nhà ( ở nhà chả lẽ mặc đồ đi chơi). Đến mình còn chán mình nữa là.Thế mà mọi người cứ bảo "ở nhà sướng thế còn gì, có việc gì đâu". Giờ thì mọi việc cũng ổn, mình đã đi làm,việc nhà cũng chu toàn, và cũng dành thời gian quan tâm đến mình hơn. Mọi người giờ gặp Chồng mình toàn khen là biết chăm sóc vợ ,hehe. Mọi việc của mình được như vậy là vì mình đã biết sắp xếp thời gian cho mọi việc một cách hợp lý.
    Mình mở topic này vì mỗi người có một thế mạnh khác nhau, và chúng ta thì luôn cần học hỏi và trau dồi để hoàn thiện hơn. Nhân thể đây mình cũng muốn học hỏi mọi người về vấn đề trang điểm, vấn đề này không phải sở trường của mình và lấy của mình khá nhiều thời gian để tô kẻ rồi thấy là lau sạch đi là hơn cả hehe. Mình chỉ cần biết vài đường cơ bản thôi, chứ cũng chẳng có tham vọng gì lớn.

10. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Thời gian đúng là vàng là bạc, mình tiết kiệm thời gian bằng cách sau đây:
    - Vừa ăn sáng vừa làm việc (tốt nhất là ăn bánh mỳ)
    - Vừa đi đường vừa gọi điện thoại trao đổi công việc
    - Luôn có 1 quyển sổ ghi chép bên người để ghi những việc cần làm, làm xong gạch đi
    - Vừa xem TV vừa làm máy tính
    - Gọn gàng, ngăn nắp (cái này thì là tính người)
    - Hoạt động nhanh, làm cái gì cũng cố gắng làm thật nhanh, từ việc đi bộ ra lấy xe, đến việc tắm hay gội đầu, trang điểm, thay quần áo,...

Chilisauce thích bài này.
  11. Chilisauce

Mẹ nó đúng là "cao thủ võ lâm" tuổi trẻ mà tài cao, thật đáng ngưỡng mộ.
    Các bà mẹ thân mến!như vậy chúng ta có rất nhiều phương thức để tiết kiệm thời gian như: sử dụng các vật dụng hữu ích, sắp xếp thời gian một cách hợp lý -khoa học và cùng chia xẻ công việc với các đức ông chồng của chúng ta nữa.

Sửa lần cuối: 28/3/2011
  12. Ancomilk

Oài bác lại quá khen rùi. Em phải học tập các chị nhiều.

13. Ancomilk

Mấy cái này bác giống em thế chứ. Em toàn có kiểu vừa làm máy tính vừa xem tivi vừa nghe nhạc và vừa ăn, đôi khi vừa chát nữa. Hehe.

14. Chíp hôi

Chíp hôi Guest

hihi chị ancomilk có chiêu luyện chồng hay ghê. Cho em học theo với. em cũng đang cố luyện đây mà mới quá nên vẫn khó lắm. Người ta vẫn quen nếp nhà người ta, sướng quen thân hihi

Ancomilk thích bài này.
  15. o_ma_mi

o_ma_mi Đủ quyền lập Họ

Hai mẹ này giống e thế chứ.
    Nhưng bạn bè e nhìn thế rồi phán rằng "số mày ko sướng đc, lúc nào cũng thấy vất vả, tất bật"
    Các mẹ thấy thế có đúng ko ạ?:)

Ancomilk thích bài này.
  16. cinbaby

cinbaby Thành viên rất tích cực

thế này ko sợ đau dạ dày ahf? hehe thời gian 888 trên 4rum có khi cũng cần các mẹ tiết kiệm nữa đó hehe

Ancomilk thích bài này.
  17. Chilisauce

Hôm nay, mình kể phục vụ các mẹ một chuyện như sau. Có một ông tỷ phú được mời đến nói chuyện với các bạn sinh viên ở một trường đại học kia để chia sẻ với các bạn ấy về kinh nghiệm trong cuộc sống. Có một bạn sinh viên đặt câu hỏi rằng
    " Thưa ông! ông có thể cho chúng cháu được biết quá trình ông trở thành tỷ phú được không ạ?" Và đây là câu trả lời của ông ấy.
    " Khi đó tôi rất nghèo, một sáng nọ tôi mua một quả táo với giá 2 hào, vì trông nó rất đẹp và ngon nên tôi chưa nỡ ăn nó, tôi đứng ở góc phố và lấy khăn lau rất nhẹ nhàng cho đến lúc quả táo sáng bóng lên, rồi có người đến hỏi mua nên tôi đã bán quả táo với giá năm hào. Hôm sau, tôi lại mua hai quả táo và đứng ở góc phố đó lau cho hai quả táo sáng bóng lên, rồi lại có người đến hỏi mua và tôi đã bán hai quả táo ấy với giá 1 đồng. Hôm sau nữa tôi lại mua năm quả táo và ra góc phố đó lau cho năm quả táo sáng bóng lên..."
    Nếu bạn là bạn sinh viên đó bạn có thấy suốt ruột không? và Ông tỷ phú lại tiếp tục chia sẻ.
    " Hôm đó tôi cũng bán được hết chỗ táo, những ngày tiếp theo tôi vẫn tiếp tục như vậy ..........cho đến một ngày............Bố vợ của tôi mất đi ................và để lại toàn bộ tài sản cho tôi. Câu chuyện trở thành tỷ phú của tôi là như vậy."
    Mẹ cháu đã nghe thấy câu chuyện này ở đâu đó, hình như là anh xã kể cho thì phải. Lúc đầu thì buồn cười, sau nghĩ ra thì thấy sâu xa thật. Mẹ cháu thấy rằng số phận mỗi người dường như đã được lập trình sẵn rồi, trước mẹ cháu không tin nhưng đã có vài việc xảy ra khiến mẹ cháu không thể không tin. Quay trở lại tiêu đề của topic này, dù cuộc đời của chúng ta đã được lập trình như thế nào đi chăng nữa thì hãy luôn chăm chỉ, vui vẻ và yêu quý những gì mình đang có, cố gắng hết sức mình trong mọi việc, chả phải mục tiêu cuối cùng của mỗi chúng ta đều là một gia đình hạnh phúc, con cái ngoan ngoãn và khi về già có một ngôi nhà cho thuê để làm lương hưu hay sao hehe ( lại suy bụng ta ra bụng người). Hãy cố gắng hết sức thà rằng vất vả khi trẻ để khi già an nhàn còn hơn ngược lại.

Mẹ Bé ZinAncomilk thích.
  18. Muntivi

Muntivi Thành viên sắp chính thức

Tiết kiệm thời gian, ấy là tận dụng những công cụ gia đình như máy giặt, tủ lạnh, lò vi sóng ... một cách hợp lý.
    Ví như, để giặt quần áo, tớ hay vận hành ngay trước khi đi ngủ. Ban đêm ít nhà dùng điện, công suất điện sẽ lớn, như thế vừa tiết kiệm điện vừa tiết kiệm thời gian chờ đợi, sáng hôm sau chỉ việc mang đồ ra phơi.
    Ví như, để có bát xôi đỗ ăn sáng ngon bổ rẻ, tớ sẽ nấu bằng lò vi sóng trong vòng 15 phút vào sáng sớm. Trong thời gian đó tớ thừa sức làm vệ sinh buổi sáng và ối việc linh tinh khác. Rồi ninh xương, kho cá trong nồi áp suất, vừa tiết kiệm nhiên liệu và cũng tiết kiệm luôn thời gian, đồ ăn mau chín và gia đình được ăn sớm để có thời gian làm việc khác.

19. KalinaCosmetics

KalinaCosmetics Banned. Cẩn thận người này không trung thực!

Phải luyện chứ mẹ nó, hihi [​IMG]

20. luccic

luccic Mơ Nhật, mặn ngọt mật ong

Hihi nhìn cái ảnh bun cười quá..............................:D