Cần giúp: Bé nhà mình bị tiêu chảy

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi thaonguyen2011, 21/3/2011.

1. thaonguyen2011

thaonguyen2011 Thành viên tập sự

Có mẹ nào có kinh nghiệm chữa tiêu chảy cho bé thì chia sẻ cho mình với. Bé nhà mình 2 tháng tuổi hôm này bé đi ngoài nhiều phân nhầy và sủi bọt. Mình muốn cho cháu uống thuốc nhưng không biết uống thuốc gì. Các mẹ giúp mình với. Cảm ơn các mẹ nhiều!!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thaonguyen2011
    Đang tải...

2. hungminh123

hungminh123 Thành viên nổi tiếng

Ðề: Bé nhà mình bị tiêu chảy

Bé bú sữa mẹ hay sữa ngoài hả bạn, nếu bú sữa ngoài thì bạn thử đổi sữa cho bé con bú sữa mẹ thì bạn phải xem lạ chế độ ăn uống của bạn. Trẻ dưới 6 tháng đi ngoài thì 9 phần là do vệ sinh ăn uống thôi mẹ nó ạ, thường thì bé bú mẹ, mẹ đi ngoài con cũng đi theo nên bạn phải chú ý đến thức ăn hàng ngày bạn ăn vào. Không ăn đồ quá cay,chua, nóng và nặng mùi như hành tỏi ... sẽ làm hôi sữa của bạn chúc bé mau khỏi mẹ bé lên báo cáo kết quả nha

3. me_gau_con

me_gau_con Thành viên đạt chuẩn

Nếu bé không có dấu hiệu nhiễm trùng như sốt thì bạn không cần phải cho bé uống kháng sinh đâu, hại người mà càng rối loạn tiêu hóa thêm. Con nhà mình hồi 3 tháng cũng bị tiêu chảy, chạy chữa, xét nghiệm khắp nơi, uống các loại kháng sinh (đến giờ nhắc lại vẫn xót hết cả ruột), men tiêu hóa cũng uống nhiều loại tây tầu đủ cả nhưng không khỏi. Mãi đến khi có người giới thiệu mình mới đưa con đến bác sỹ Khánh ở hàng Hòm thì được kê men tiêu hóa của viện công nghệ sinh học, uống 1 tuần là cải thiện luôn. Mình cho uống hết 1 tháng là ok. Theo như kinh nghiệm của mình hồi chữa bệnh tiêu chảy cho con thì bạn cứ bình tĩnh, đến viện công nghệ sinh học ở đường Hoàng Quốc Việt, mua men về cho con uống ngày 2lọ (men này chỉ bán ở viện mà ko có ở hiệu thuốc), mua thêm cả kẽm (cái này bạn phải ra hiệu thuốc mua vì ở viện không có), ngày cho con uống nửa viên (kẽm giúp làm lành đường tiêu hóa) uống hết 1 tuần, nếu chưa đỡ thì bạn có thể cho con đến bác sỹ Khánh để khám. Bác sỹ Khánh làm ở khoa tiêu hóa của viện Nhi trung ương.

4. pkhanh

pkhanh Banned

Cần bổ sung chất xơ và chất kẽm cho bé bạn à, theo kinh nghiệm dân gian, bạn cho bé uống nước ép cà rốt thử xem sao.

5. Linh còi

Linh còi Guest

Thấy các mẹ nhà mình hay khuyên cho bé uống nước cà rốt, tại sao nhỉ? Có thể thay thế bằng nước ép khác không huh các mẹ?

6. Me Nes

Me Nes Thành viên tập sự

Bạn xay nhuyễn cà rốt cho bé ăn cùng với bữa chính ấy, vì chất xơ trong cà rốt giúp dạ dày bé dễ chuyển hóa thức ăn hơn. Lâu nay tớ thường nghe mọi người chỉ cho là uống nước ép cà rốt vậy đó. Giờ đọc trong bài báo này thấy cũng có lý lắm.

Trẻ tiêu chảy thì nên ăn thực phẩm có chất xơ?

"Đúng. Đây là một tiến bộ mới trong lĩnh vực dinh dưỡng trong tiêu chảy. Trước đây, các bác sĩ thường khuyên người bệnh giảm ăn chất xơ để giảm lựợng phân. Tuy nhiên, theo cập nhật của Giáo sư Sibylle Koletzko Trưởng Bộ phận nghiên cứu Nhi khoa về Tiêu hóa và Gan mật, ĐH Ludwig Maximilians, Munich (Đức) trình bày tại hội thảo, việc sử dụng chất xơ trong thực phẩm cho bé ăn trong khi tiêu chảy (ví dụ: nghiền cá rốt chín cho trẻ ăn trong bữa ăn chính) có thể làm tăng thời gian lưu trữ thức ăn tại dạ dày, ruột, giúp cho việc tiêu hóa và hấp thu tốt hơn."

Link: http://www3.*********/nuoi-con/dung-va-sai-trong-xu-tri-tieu-chay-o-tre-nho-c13a59484.html

7. Chanh muối

Chanh muối Banned

Đúng đấy, xay ít cà rốt trộn chung với sữa hoặc bé ăn dặm rồi thì chị nấu với cháo có fa tí gạo nếp sẽ cầm nhanh hơn. Nhớ cho bé uống thật nhiều nước chứ mất nước mệt lắm bạn.

8. hungminh123

hungminh123 Thành viên nổi tiếng

ôi các mẹ ơi bé nhà chủ top mới có 2 tháng tuổi mà còn quá bé để uống thêm nước gì, đúng là nước cà rốt làm cho bé bớt tiêu chảy thật nhưng là cho bé trên 6 tháng tuổi nhé. Bé còn nhỏ dạ dày chưa hoàn chỉnh ko lên cho uống bất cứ thứ gì ngoài sữa mẹ nhé, mình nghĩ là do mẹ ăn uống chưa đúng cách bé bú mẹ rồi đi ngoài thôi

9. phamchieunghi

phamchieunghi Mẹ Chiêu Nghi

ăn cà rốt giúp hấp thu và tiêu hóa tốt hơn à? bé nhà mình ăn cà rốt là đi phân sống, thấy cả xác, dù mình đã băm rất nhuyễn rùi. Bây giờ ngày nào cũng 2 gói men sữa non mà chả thấy kết quả gì.

10. moffee

moffee Thành viên tập sự

Bị đi tiêu chảy thì mới cho ăn cà rốt mẹ nó ơi. Chứ bé khó đi rồi ăn thêm xác cà rốt vào tình hình lại thêm trầm trọng ấy chứ. Có 1 cách bảo đảm hiệu quả luôn, Mẹ nó thái khoai lang thành từng lát mỏng, rồi đun lên lấy nước uống hàng ngày cho con. Nước thôi nhé không ăn cái.

Ngoài ra cần lưu ý các loại thức ăn đi vào cơ thể, đặc biệt là sữa, chọn loại sữa nào có chứa kháng thể để bé chống chọi với các loại bệnh tốt hơn nhé.

Sửa lần cuối: 27/3/2011
  11. Linh còi

Linh còi Guest

Sữa có chứa kháng thể là như thế nào thế mẹ này nhỉ? Làm sao biết được sữa có chứa kháng thể hay không?

12. moffee

moffee Thành viên tập sự

Thời gian đầu nên chọn sữa cẩn trọng cho bé. Nên chọn sữa có bổ sung kháng thể để bé không bị tiêu chảy, chống chọi với bệnh tật thoả thích vui chơi. Bé mà khoẻ mới vui tươi và thông minh được.
    Hiện tại có một số loại sữa có bổ sung một số men vi sinh có lợi cho sức khoẻ của bé (giống như sữa chua vậy) nhưng lại ở dạng vi khuẩn có lợi ngủ đông rất tinh vi trong sữa bột.
    Các men vi sinh trong sữa bám trên thành ruột, chúng sẽ giúp cơ thể bé chống lại bệnh tật. Bên cạnh đó, có thể ngăn chặn việc tự sản xuất chất diệt vi khuẩn và nấm có hại, giảm bớt độc tố của vi khuẩn từ đó hạn chế bệnh tật phát sinh trong cơ thể.
    Chưa hết, sữa có vi khuẩn probiotics cũng được biết đến với tác dụng giảm dị ứng, tăng số lượng tế bào hệ miễn dịch, ngăn ngừa các khối u và bảo vệ cơ thể chống lại các chất ô nhiễm như thuỷ ngân, thuốc trừ sâu và bức xạ…

13. Ba Túc

Ba Túc Banned

Tìm hiểu thành phần dinh dưỡng, tham khảo ý kiến bác sĩ, mấy chị đồng nghiệp dày dặn kinh nghiệm nữa,...

14. CuTitBeo

CuTitBeo Thành viên tích cực

khi con tớ bị đi ngoài tớ làm thế này (lúc con 3 tháng):
    1. Xác định nguyên nhân: lấy phân con đi xét nghiệm -> để xem nguyên nhân do khuẩn hay chỉ là rối loạn tiêu hóa..) -> KL phân của con mình ko chứa khuẩn vậy là mừng rồi.
    2. Cầm đi ngoài để chống mất nước cho con: tớ dùng cây cỏ sữa+rau sam sắc cho con uống -> trộm vía con cầm đi ngoài ngay (bsy có kê men tiêu hóa, ksinh nhưng tớ chưac cách này trước)
    3. Cân bằng hệ tiêu hóa cho con bằng cốm vi sinh Bio acimin ngày 1-2 gói.
    vỵa là con mình khỏi đấy, ko cầ uống ksinh (nếu phải dùng thì hại hệ tiêu hóa con lắm)

15. KuHim

KuHim Sp tăng khả năng thụ thai , Vitamin cac loai

mẹ nó nên đưa cháu đi khám đi, khả năng cháu bị bệnh lỵ rồi đó

16. bemeomuop

bemeomuop Banned

bé nhà em cũng bị tiêu chảy, em nên làm gì cho con đây, giúp em với, huhu...

17. chom_chom

chom_chom Guest

Theo mình, tốt nhất mẹ nó nên cho con đi xét nghiệm phân ngay, lưu ý, là phân mang đi xét nghiệm chỉ có giá trị tốt nhất trong 1 tiếng đồng hồ, và không được uống kháng sinh trc khi xét nghiệm, vì ksinh tiêu diệt hết vi khuẩn nên sẽ ko ra kết quả. Xét nghiệm xong rùi mới đưa ra p2 điều trị, chứ để con đi ngoài lâu mà cứ uống linh tinh sợ lắm. Kinh nghiệm đau khổ từ bé đầu tiên, hic, đi ngoài lị xét nghiệm mấy lần mới ra.hic

18. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

Mn mang phân của bé đến cơ sở y tế để các bs xét nghiệm tìm ra nguyên nhân nhé và cho đúng thuốc nhé, với trẻ em mình ko thể tùy tiện dùng thuốc or theo đơn thuốc của các mẹ khác đc đâu.

19. trungnguyen145

trungnguyen145 Banned

Xử trí đúng khi trẻ bị tiêu chảy là vấn đề mọi bà mẹ cần nắm vững

Đánh giá tình trạng của trẻ:

- Điều trị tại nhà nếu trẻ mất nước mức độ A, nghĩa là: mất nước nhẹ, trẻ tỉnh, khóc có nước mắt, không trũng, uống nước (bú) bình thường, lưỡi ướt. Cho trẻ uống nước và điện gải nhiều hơn bình thường, có thể dùng các dung dịch pha chế tại nhà như: oresol, nước cháo muối, nước gạo rang.

- Đưa ngay trẻ tới cơ sở y tế khi:

Có dấu hiệu mất nước mức độ B: trẻ kích thích, khóc không có nước mắt, lưỡi khô, khát (bú háo hức).

Có dấu hiệu mất nước mức độ C: trẻ li bì, mệt lả, mắt rất trũng và khô, khóc không có nước mắt, uống kém hoặc không thể bú được.

Những điều lưu ý khi điều trị cho trẻ tiêu chảy tại nhà (mất nước mức độ A):

Với trẻ đang bú mẹ thì tiếp tục cho trẻ bú, tăng số bữa bú vì sữa mẹ vẫn được hấp thu tốt khi trẻ bị tiêu chảy và cung cấp cho trẻ lượng nước quý giá.

Dung dịch điều trị tiêu chảy:

Cách pha chế:

- Oresol là dung dịch tốt nhất điều trị tiêu chảy (một gói ORS có chứa: glucoza 20g, NaCl 3,5g, KCl 1,5g, NaHCO3 2,5g). Một gói oresol hòa tan hoàn toàn với một lít nước đun sôi để nguội. Nếu để dung dịch quá 24 giờ thì cần đổ đi và pha dung dịch mới.

- Nước cháo muối: một nắm gạo, một nhúm muối và 6 bát ăn cơm nước sạch (tương đương 1,2 lít nước), đun nhừ lọc qua giá cho trẻ uống dần.

- Nước gạo rang: 50g gạo rang vàng, cho một thìa gạt cà phê muối nghiền nát với một lít nước sôi để nguội, cho trẻ uống dần.

Cách cho uống:

- Trẻ dưới 2 tuổi cho uống ít một bằng thìa. Với trẻ lớn hơn có thể cho uống từng ngụm nhỏ. Nếu trẻ nôn, đợi 10 phút sau rồi tiếp tục cho uống, nhưng cho uống chậm hơn, uống từng thìa cách nhau 2-3 phút.

- Sau 4 giờ đánh giá lại tình trạng mất nước: nếu có các dấu hiệu nặng cần đưa trẻ đến cơ sở y tế để điều trị phục hồi nước và điện giải.

Dinh dưỡng cho trẻ:

Trẻ dưới 6 tháng tuổi còn bú mẹ: cho trẻ tiếp tục bú mẹ bình thường, tăng số bữa bú.

Trẻ lớn hơn: cần cho trẻ ăn đủ khẩu phần, không nên bắt trẻ nhịn, kiêng khem. Thức ăn cần mềm, nấu kỹ, ăn ngay sau khi nấu để đảm bảo vệ sinh. Nếu phải cho trẻ ăn những thức ăn đã nấu sẵn thì cần phải đun lại trước khi cho ăn. Cho trẻ ăn thêm quả chín hoặc nước quả như: chuối, cam, xoài...

Tránh dùng các loại thực phẩm sau:

- Thực phẩm ít chất dinh dưỡng, nhiều chất xơ và khó tiêu hóa như: măng, rau cần, ngô và đỗ nguyên hạt.

- Các loại nước có ga gây khó tiêu, đầy bụng.

Phòng tiêu chảy:

- Nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ trong 6 tháng đầu, cho ăn thêm sau 6 tháng: sữa mẹ bảo đảm vệ sinh, đáp ứng đủ nhu cầu dinh dưỡng, có chứa kháng thể tăng cường miễn dịch mà chi phí lại thấp.

- Cho trẻ ăn sam sau 6 tháng với thức ăn đủ dinh dưỡng.

- Sử dụng nguồn nước sạch cho ăn uống và vệ sinh.

- Rửa tay bằng xà phòng trước khi chăm sóc hoặc chế biến thức ăn cho trẻ, và sau khi đi ngoài, thay tã cho trẻ.

- Sử dụng hố xí hợp vệ sinh.

- Tiêm phòng sởi.

Trên đây là một số thông tin cơ bản giúp bạn xử trí khi bé bị tiêu chảy cấp. Trường hợp bé đã uống thuốc mà vẫn không đỡ như vậy, bạn nên đua bé đi khám lại để bác sĩ giúp bạn tìm nguyên nhân và cách điều trị hiệu quả hơn.

20. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

mẹ ấy ơi, mùa này có quả măng cụt, mẹ ấy lấy vỏ sao vàng lên cho mẹ uống