Cần giúp: Nên cho bé học mẫu giáo tư hay công? Đã mẹ nào cho con học ở Họa Mi - Thành Công chưa

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Monxinhxinh, 29/3/2011.

1. Monxinhxinh

Monxinhxinh ĐẶT CHỮ TÍN HÀNG ĐẦU

Mon nhà mình đang được 17 tháng, mình băn khoăn ko biết có nên cho con đi học mẫu giáo bé khi con được tuổi rưỡi ko hay nên đợi bé 2 tuổi rồi mới cho đi vì bé nhà mình rất lười ăn. Nếu đi thì đi trường tư hay trường công, các chị đồng nghiệp thì bảo là nên đi trường tư vì một lớp ít bé hơn, có camera theo dõi và các cô chăm sóc nhiệt tình hơn. Chồng mình lại bảo cho đi trường công vì trường công các cô có "trình độ" hơn và trước giờ ko bị tai tiếng gì :(. Mình băn khoăn quá, ko biết nên làm thế nào, nếu là trường công thì trường Họa Mi ở Thành Công có tốt ko, mẹ nào có kinh nghiệm chỉ bảo mình với :(.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Monxinhxinh
    Đang tải...

2. africa

africa Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Nên cho bé học mẫu giáo tư hay công? Đã mẹ nào cho con học ở Họa Mi - Thành Công chưa

Cùng câu hỏi như mẹ Monxinhxinh.
    bé nhà mình rất thik trẻ cùng lứa, suốt ngày ở nhà với bà vú, nên chưa nói được từ nào (dù đã 16 th rồi).
    Bùn ơi là bùn.

Monxinhxinh thích bài này.
  3. nhinho0912

nhinho0912 Tư vấn bảo hiểm sức khỏe

Ðề: Nên cho bé học mẫu giáo tư hay công? Đã mẹ nào cho con học ở Họa Mi - Thành Công chưa

17 tháng thì còn bé quá me Mon à. Con tớ cũng tống đi nhà trẻ từ hồi 18 tháng, kết quả là từ tháng 8/2010 đến giờ tháng nào cũng ốm, ít là 7 ngày nhiều là cả tháng nghỉ hoc luôn. Trước khi đi hoc thì trôm vía nuôi dễ ơi là dễ, bụ bẫm bao nhiêu thì giờ còi dzin. Đấy, vừa ốm môt trận 10 ngày liền phải nằm viên đấy. Xót lắm. Nếu có người trôn thì nên để bé tầm 3 tuổi cứng cáp đã Mon ạ

4. Monxinhxinh

Mon nhà mình đc 17 tháng rồi mới chỉ biết gọi bố, bà, cún, xe, măm măm... hic hic.

Đúng là tùy bé nhỉ, vì như chị đồng nghiệp chỗ tớ thì lại bảo ở nhà con lười ăn lắm, cho đi học cô giáo tập vào quy củ giờ mới chịu ăn, rồi từ 2 tuổi cho đi mẫu giáo thì bé sẽ quen luôn chứ để quá 2 tuổi bé biết nhớ bố nhớ mẹ sẽ khóc cả ngày cho xem, tớ khó nghĩ quá, lỡ bé nhà tớ cũng bị ốm như bé nhà mẹ nó thì sao, xót con chết đi đc, hic hic.

5. nhinho0912

Thực ra thì trẻ con xác định cho đi học thì ít nhất 1 tháng đầu là khóc mẹ Mon ạ. Nhưng rồi quen hết. Hìhì Nhà mẹ nó mà có người giúp trông rồi thì tớ nghĩ cứ để đến ít nhất 2 tuổi hãy đi học.

momo thích bài này.
  6. mebi.hn

mebi.hn Thành viên tập sự

Bé Bi nhà mình 19 tháng, nói đủ điều nhưng hát thì chỉ mỗi bài một hai câu vì chưa nhớ hết . Mình cũng đang định tháng sau ấm áp cho đi học. Trộm vía ngày trước anh cháu cũng 18 tháng đi học mà ngon lành lắm, không biết bé Bi thì thế nào. Mình thì vẫn tiêu chí trường tư, vì trường tư số lượng cháu 1 lớp ít lại nhiều cô, chế độ ăn cũng khác, chế độ đón trả muộn cũng tốt hơn. Tuy nhiên tớ cũng đồng ý với mẹ nhinho0912 nếu nhà các mẹ có người trông thì nên để con đến ít nhất 2 tuổi hãy cho đi học...

7. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

8. Chuột đeo kính

Chuột đeo kính Thành viên tích cực

tháng 4 tới em cũng cho Sóc nhà em đi học đây! Sóc nhà em 20 tháng rồi. Em phải đi tăm tia mấy nơi và có mấy gạch đầu dòng này, theo ý kiến các mẹ em nên chọn trường nào nhé!
    1. Trường gần nhà:
    - Thành lập năm 2008
    - Đi chỉ 5p xe máy là tới, tiện cái là nếu không đi đón được có thể nhờ ông bà đón.
    - Số học sinh lớp nhà trẻ là 25 cháu/5 cô, phòng thì hơi chật.
    - Đồ dùng học tập, đồ chơi ít ( lèo tèo lắm, không bằng đồ chơi của cháu ở nhà, mà cháu cũng ko nhiều đồ chơi đâu)
    - Thái độ của trẻ thì thực ra mẹ cháu chưa quan sát được vì đến trường vào toàn lúc tan giờ làm muộn nên các cháu về hết roài.
    - Giáo viên: trẻ, khéo miệng, nhưng giống như là vừa tốt nghiệp ra trường ý, chưa có chồng con gì nên em nghĩ là không có kinh nghiệm lắm.
    - Vệ sinh tổng quan: không được sạch lắm ( hix)
    -Hiệu trưởng: không hiểu sao mới nói chuyện qua điện thoại thôi mà em đã thấy ko thích rồi, cứ kiểu giả lả giả tạo thế nào ý ( hix hay là tại tính em nó cục mịch)
    - Học phí: 1.500.000/ tháng đến 2 tuổi thì học phí là: 1.200.000d/ tháng
    + Tiền ăn: 30k/ ngày bao gồm bữa sáng, trưa( hai bữa chính), một bữa phụ hoa quả buổi sáng, buổi chiều 2 bữa gồm sữa và một bữa ăn vặt gì đó.
    - Học từ thứ 2-t6, T7 là 50k ngày + tiền ăn, từ 7h15- 17h30, trộng muộn 30p: 10k
    2. Trường gần cơ quan mẹ:
    - Trường tl năm 1999
    - Đi xa, hix khoảng hơn 4km ( cái này là cái mẹ cháu lăn tăn nhất)
    - Số học sinh lớp nhà trẻ: 15 cháu/ 5 cô, S lớp học bằng S lớp ở trường gần nhà.
    - Đồ dùng học tập và đồ chơi: tương đối nhiều, phong phú, mà nhiều đồ chơi gỗ lắm ( cái này em đặc biệt thích, vì con ở nhà mẹ cũng chủ yếu là mua đồ chơi gỗ thoai)
    - Thái độ của trẻ: cái này em tăm tia hàng sáng hàng chiều nên biết: lúc bố mẹ đưa đến thì theo cô khá vui vẻ, lúc đón về cũng vậy. em hỏi mấy mẹ gửi con ở đấy đều khen, hàng xóm cơ quan em cũng khen, sếp em cũng khen. Với lại gần đó nên em cũng hay ngó nghiêng sang thấy các con chơi vui vẻ.
    - Giáo viên: tuổi tầm khoảng từ 25- 30 hoặc hơn tý, ăn nói cũng điềm đạm,( không kiểu như tiếp thị giống mấy cô trường gần nhà),
    - Vệ sinh tổng quan: Cũng sạch sẽ ngăn nắp.
    - Hiệu trưởng: cũng điềm đạm như thế.
    - Học phí: 1.000.000d/ tháng
    -+ Tiền ăn: 17k/ ngày chưa có bữa sáng, sữa.
    + tiền lễ hội, xây dựng trường...: 500k/ năm
    + Tièn nước nóng mùa đông, điều hòa mùa hè: 15k/ tháng
    + 2 khoản gì nữa khoảng: 145k/ tháng ( tự dưng quên mất ạ)
    + nếu thêm bữa sáng thì 5k/ bữa
    - Học từ thứ 2-t7 hàng tuần, từ 7h-17h30, trông muộn miễn phí đến 18h

Phù xong rồi, khiếp dài quá. Các mẹ thấy em nên cho Sóc học trường nào. Đi xa thì vất vả hơn cho con các mẹ nhỉ?

9. Monxinhxinh

Uh vậy thôi chắc tớ đợi tới 2 tuổi, tớ cũng thích trường tư hơn vì điểm này nhưng nói thì nói vậy chứ cũng chưa có danh sách trường tư nào thực sự đc các mẹ đều ưu ái cả, mẹ nó có kinh nghiệm cho con vào trường nào ở gần khu Trung Yên hoặc Thành Công thì mách tớ với, trường công Họa Mi có được ko nhỉ vì trường này ngay gần nhà bà ngoại, bà có thể sang ngó cháu :p.

10. Monxinhxinh

Mẹ nó ơi mẹ nó cho mình cái danh sách ao ước và danh sách chấp nhận được của mẹ nó đi, mình tham khảo với, mừng quá khi có người làm trong nghề như mẹ nó chỉ giáo đấy :D.

11. Monxinhxinh

Đọc liệt kê của mẹ nó là đủ biết mẹ nó thích con học trường nào rồi, chỉ băn khoăn mỗi cái đi xa thôi chứ gì hiihi. Theo mình nghĩ nếu mẹ nó đã quan sát và nắm rõ tình hình thế thì cứ cho con học trường gần cơ quan mẹ đi, chứ cho con học gần rồi ngồi nơm nớp lo ko biết con chơi có vui ko, có sạch ko, cô có mắng con ko vv.. thì trước sau gì mẹ nó cũng sẽ lại chuyển trường cho con thôi :D. Mà trường này tên gì thế mẹ nó ơi, nghe ham quá

Sửa lần cuối: 30/3/2011
    Chuột đeo kính thích bài này.
  12. thotrang2309

thotrang2309 Bắt đầu tích cực

c ơi cái trường thứ hai mà c liệt kê ra ở đâu thế ạ e cũng định cho ku nhà e đi mà chưa biết cho vào trường nào tốt nữa.

13. dauxanh2011

Danh sách theo thứ tự ưu tiên của mình nhá:
    1 Unis hanoi ở Ciputra ý ( cái này là niềm mơ ước của nhiều người có con ý chứ )
    2 Kinderworld, có chi nhánh ở nhiều nơi: Tháp Hà Nội, The Manor, Vạn Phúc...
    3 Justkids ở khu Mỹ Đình hay Trần Duy Hưng gì đó tự dưng quên mất chỉ nhớ tên trường thôi
    4 O Hana địa chỉ 20 Phạm Huy Thông và 124 Bùi Thị Xuân thì phải.
    mình chỉ khoái chương trình học và pp dạy theo nước ngoài thôi túm lại là chỉ thấy dạy và học như ở Unis là tuyệt đỉnh ạ, còn các trường khác thì chỉ bắt chước theo na ná thôi còn nếu được tất cả những tiêu chí như mình đặt ra thì chưa đc vì mấy trường kia đc thì lại đắt m.
    5. Hoàng Gia ( bây giờ ko biết chất lượng thế nào vì lâu mình ko theo dõi thông tin về trường này ).Bổ sung thêm, mình thấy trường Hoàng Gia có chương trình học khá hay và con mình cũng đang theo học tại một trường có chương trình học giống như Hoàng Gia nhưng lại ra đời sau Hoàng Gia và gần nhà mình hơn ( Trường Morning Sun ở Linh Đàm ). Nhìn chung thì mình thích một trường hội tụ đầy đủ những ưu thế của 5 trường kể trên cộng thêm 1 chút ứng dụng khoa học mới dạy theo kiểu Tizer và của Gs Phùng Đức Toàn ý. Mình chỉ thấy mỗi Unis là đạt chuẩn mơ ước của mình nên mình đành chọn trường ở mức giữa và có thể hội tụ tàm tạm các yếu tố mình đặt ra. Vì mình là người làm trong ngành có thế dạy thêm con mình ở nhà nên với mình như thế là tạm đc chứ thực ra mà nói nhé yếu tố giáo dục gia đình là quan trọng nhất đấy. Nếu mẹ nào chú trọng ngày nào cũng nghiên cứu và dành thời gian dạy con bài bản và liên tục thì những thứ con hấp thụ được cho tới khi đi học là vô cùng lớn. Mình cũng cố gắng tìm trường tàm tạm và dạy con thêm ở nhà để con mình ko tụt hậu.

14. dauxanh2011

Bổ sung thêm danh sách 1 vài cái tên : Koala House, Maple Bear và mấy trường quốc tế mạn Hồ Tây System little House, Rainbow, Trường Quốc tế Pháp, Quốc Tế Hà nội ở Liễu Giai, Bee"s day care ở Hoàng Ngân, Trung Hòa. Xin hết.

15. mebanhbao_kiddy2000

mebanhbao_kiddy2000 Thành viên tập sự

Bé 17thang thi con nhỏ đó mẹ ak, mình nghĩ nên đê bé ở nhà thêm thời gian nửa, hồi bé nhà minh cũng tới 25 tháng mình mới cho đi nhà trẻ, vậy mà vẫn thấy thương.
    Mình nghĩ trường công hay tư điều vậy thui, mình phải lựa chọn thật kỹ, nhưng nếu cho bé vào được trường công vẫn tốt hơn mẹ ak,...

16. Monxinhxinh

Ý em nói là Họa Mi á, hay trường nào, vì em quote cmt của chị đang hỏi 1 mẹ khác nên chị ko biết ý là em hỏi chị hay hỏi mẹ ý nữa hihihi

17. mebemoon

mebemoon Thành viên chính thức

Con mình 30 tháng, đi học trường công. Mình cũng mất khoảng 1 năm để tính toán xem nên gửi trường tư hay trường công. Kết quả là gửi trường công các mẹ ạ. Con Sâu nhà mình đi học từ 1/3, chỉ nghỉ có 2 ngày vừa rồi vì sốt dịch. Cô giáo của Sâu các con gọi là "mẹ" và "bà" ==> chứng tỏ các con rất yêu cô. Quan trọng nhất là thế. Sâu ngày nào cũng đòi đi học. 2,5 tuổi nhưng mãi 2 tuổi cháu mới tập nói thành câu. Vậy mà sau gần 1 tháng ở lớp, việc ăn nói và hành vi của con đã làm người lớn rất ấn tượng, đàng hoàng, lễ phép lắm. Lớp của con có 40 cháu, 2 cô chính, 1 cô tăng cường vào lúc ăn.
    Mình nghĩ nếu có điều kiện thì hãy để con 2 tuổi rồi gửi. Mẹ có thể yên tâm hơn 1 chút.

18. nhinho0912

Hic, mẹ nó toàn thích trường "ai cũng thích". Hì hì

19. Monxinhxinh

Có mấy trường cũng gần nhà mình, mình sẽ đi mục sở thị từng trường một hihih. Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé.

20. Monxinhxinh

Vậy theo các mẹ là trường công ạ, hic hic.. Mình cũng sẽ cho bé đi mẫu giáo lúc 2 tuổi, định cho đi sớm hơn vì sợ bé lây những thói quen và phong cách của bà giúp việc nhưng thôi thấy 100% các mẹ đều khuyên là 2 tuổi hãy cho đi nên mình xin nghe :D. Mebemoon cho bé học ở trường nào vậy, con mà đòi đi học là con yêu cô yêu bạn yêu trường lớp lắm ý, nhưng 1 lớp đông vậy mà bé lười ăn thì làm sao cô chỉ chú ý tới mình bé được, mình lo nhất khoản này mẹ nó ah.