Khác: Trứng ngỗng tốt cho bà bầu hơn trứng gà?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Mẹ Alvin, 25/3/2011.

1. Mẹ Alvin

Mẹ Alvin Guest

Chị em có thể bị béo phì và mắc chứng cholesterol máu cao nếu lạm dụng những thực phẩm giầu lipid và cholesterol như trứng ngỗng.
    Xét về giá trị dinh dưỡng, trứng ngỗng kém xa trứng gà. Theo một số tài liệu nghiên cứu, trứng ngỗng có 13,5% chất protein, trong khi tỷ lệ protein trong trứng gà toàn phần là 14,8%.

Hàm lượng các vitamin trong trứng ngỗng cũng thua trứng gà, đặc biệt là vitamin A rất cần cho phụ nữ có thai. Hàm lượng vitamin A trong trứng ngỗng chỉ bằng một nửa so với trứng gà (0,33mg% so với 0,70mg% trong trứng gà). Do đó các nhà dinh dưỡng khuyên phụ nữ có thai nên tẩm bổ bằng trứng gà thay cho trứng ngỗng.

Ngoài ra, trong trứng ngỗng còn có nhiều cholesterol và giàu lipid (13,2%) là những chất không có lợi cho sức khoẻ phụ nữ có thai. Chị em có thể bị béo phì và mắc chứng cholesterol máu cao nếu lạm dụng những thực phẩm giầu lipid và cholesterol như trứng ngỗng.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Alvin
    Đang tải...

2. quynhquynh2010

quynhquynh2010 Thành viên mới

Ðề: Trứng ngỗng tốt cho bà bầu hơn trứng gà?

công nhận là trứng gà tốt thiệt đó, nhưng trứng gà chưa nhiều vitamin A,tẩm bổ với lượng vừa phải, nếu tẩm bổ quá lại bị ngộ độc vitamin A, em đọc rất nhiều về trứng gà, họ thường khuyến cáo chỉ ăn 2 bữa trứng trong 1 tuần

3. phuong111

phuong111 Thành viên tập sự

đúng rùi đó, mình cũng thấy chồng mình bảo vậy, ăn trứng ngỗng thực không tốt cho mẹ và bé như trứng gà được. Mình cũng có thai và toàn ăn trứng gà thui, mình chưa ăn quả trứng ngỗng nào cả.

4. maitt

maitt Thành viên đạt chuẩn

Đối với Bà Bầu thì trứng ngỗng chắc chắn không tốt bằng trứng gà rồi! Ngoài ra trứng ngỗng còn khó ăn nữa.
    Nhưng mình biết có 1 loại trứng có tốt hơn trứng gà. Đó là trứng chim cút đó các Mẹ ạ,

5. MeIn&Bon

MeIn&Bon Thành viên kỳ cựu

Hồi có bầu m cũng chẳng ăn quả trứng ngỗng nào cả, toàn ăn trứng gà thôi, dễ ăn hơn nhiều. Quan trọng lúc có bầu là ngoài ăn bữa chính, ăn thêm cả bữa phụ, ăn đa dạng, đủ chất dinh dưỡng là rất tốt, ko cần phải gò ép m nhất thiết phải ăn 1 loại nào đó mà m ko thích.

6. Snowart.tk

Snowart.tk Thành viên chính thức

oh, thế em tưởng ăn trứngngỗng để bổ sung chất sắt hay chất gì cơ mà, chứ có phải vì nó bổ hơn trứng gà đâu nhỉ, mà cũng chỉ ăn tối đa đâu 2-3 quả thôi thì phải

7. coihdt

coihdt Bắt đầu nổi tiếng

Hic, em cũng nghĩ thế ngày trước chị gái em có bầu em mua cho bà ấy 2 quả trứng ngỗng bắt ăn vì nghĩ nó nhiều canxi - chống còi xương. Mà hôm nay sớt bác gu gờ cái vụ trứng ngỗng thì chả thấy nhắc đến có nhiều sắt hay canxi mà chỉ nói đến Protein và lipit hic.. cái này khó ăn cực, nhà chồng em nuôi ngỗng hôm về quê mẹ nấu cho mỗi người 1 quả em ăn tí tắc cổ mà chít (vứt luôn) chắc đợt này có bầu là từ luôn em nó :)
    "- Theo bác sĩ Hương khoa sản phụ, học viện Y dược học cổ truyền Việt Nam & Theo “Bảng thành phần hoá học và giá trị dinh dưỡng thức ăn gia súc Việt Nam” (Nhà xuất bản Nông nghiệp), trứng ngỗng có 13,5% protein, 13,2% lipid, trứng gà chứa 12,5% protein, 11,6% lipid còn trứng vịt chứa 11,8% protein, 3,5% lipid."

8. me_giabao

me_giabao Thành viên chính thức

thế mà mình đã ăn 4 quả trứng ngỗng rồi đấy, giờ ko ăn nữa

9. Merry2010

Merry2010 Thành viên mới

mẹ nó lấy thông tin ở đâu đấy ạ? có chính xác không.
    vì e thấy ngoài hà nội giừ mua trứng chim cút sạch chắc dễ hơn nhiều so với trứng gà. vậy nên đúng thế thì cứ chim cút mình dùng thôi :)

10. honganhdangphat

honganhdangphat con mèo chua chua

mẹ chồng em mua trứng ngỗng cho ăn mà chưa ăn nứa thấy to to ơ1n nên ngại ăn á.

11. pink_09

pink_09 Bắt đầu tích cực

Hix, em cũng biết là ăn trứng ngỗng vừa lắm khuẩn lại vừa không nhiều dinh dưỡng như trứng gà, nhưng khổ nỗi pà mẹ chồng em chăm quá, mua 1 lúc 3 quả trứng ngỗng về bắt ăn bằng hết mới đủ canxi. Em nhìn mà ớn quá, định không ăn, giấu mẹ vứt đi nhưng thế phải tội chết. Mà ăn thì vừa lo lại vừa kinh.

12. huecapetown

huecapetown Thành viên kỳ cựu

Hic, mình hồi trước bầu bí lần nào cũng phải ăn trứng ngỗng, nói phải ăn là vì mẹ chồng mua bảo ăn làm hem à.... chứ có ngon lành gì đâu. Bình thường mình đã ko thích ăn trứng luộc rùi, lại phải ăn quả trứng vừa to vừa ngán lại còn đắt nữa.

13. heocon86

heocon86 Thành viên tích cực

Nói đến trứng ngỗng lại thấy sợ rồi , em mới bầu bì được 19w mà mẹ chồng cũng mua gần 19 quả trứng ngỗng cho ăn, phát khiếp luôn các mẹ ạ, giờ trong tủ lạnh còn 4 quả nữa chứ..huhu..em đã nói với mẹ chồng là ăn trứng gà tốt hơn, nhưng mẹ vẫn không tin..., bà cứ nói 1 quả trứng ngỗng đắt bằng chục trứng gà,nên nó tốt hơn..ặc ! mỗi lần bà luộc cho ăn, cắn 1 miếng là mắt muốn trợn ngược lên luôn, mẹ chồng quay mặt đi chỗ khác là em véo 1 miếng to đút túi để phi tang luôn thôi, chắc vụ này ám ảnh tới già mất.

14. Merry2010

Merry2010 Thành viên mới

chít cười với mẹ này và cả mẹ chồng nữa, mua gì 19 quả trứng ngỗng, khiếp quá :D. e 1 quả thôi đã chạy mất dép rồi, ko điêu tẹo nào luôn. he he

15. cuzminh

cuzminh Bắt đầu tích cực

khong biet cac me the nao chu em an thay ngon va cung khong thay kho an lam . E mang bau moi tuan thu 6 thui nhung moi tuan e chi an 1 qua . Cham voi gia vi cua mi haohao e co the an dc nhieu hon . Nhung ko giam an . Hihi

16. mẹ Mẩy

mẹ Mẩy Guest

trứng gà đi các mẹ, dễ ăn hơn nhiều mà nghe nói hàm lượng dinh dưỡng cao. Trứng ngỗng cũng tốt nhưng nói thật nó vừa đắt vừa khó ăn ạ.

17. thuygau

thuygau Bắt đầu tích cực

ôi giời, giờ hiện đại, biết được trứng Ngỗng chả bổ béo gì hơn trứng gà, mà khi đang ngén ăn đc 1 quả trứng gà là giỏi rồi, ai mà nuốt được quả trứng Ngống to oành. Mẹ tớ cũng bảo ăn nhưng mình nói không luôn.

18. Ken mập

Ken mập Thành viên tích cực

Hồi em bầu bé đầu mẹ chồng em cũng mua 7 quả trứng ngỗng, bảo là chửa con trai phải ăn 7 quả, mỗi tuần 1 qua. Huhu, em cố được 3 tuần. Đến tuần thứ 4 thì bắt chồng ăn 3/4 quả. Tuần thứ 5 chồng ăn cả quả luôn. Tuần thứ 6 chồng đi vắng thì len lén vứt luôn. Tuần thứ 7 chồng lại ăn nốt :)). Kinh không thể chịu được. Lần này có chửa thì nhất quyết ko ăn, ko nghe lời nữa, ăn trứng gà thôi. Chứ mà chửa con gái lại bị bắt ăn 9 quả chắc chết :D

19. huonggdt

huonggdt Thành viên rất tích cực

Đứa thứ 2 này mình cũng kiên quyết k ăn trứng ngỗng. Kinh khủng, ăn có vị chát và thấy ngang ngang. Tháng thứ 4 mc cũng nhắc ăn nhưng mình nói là con k ăn. Bà còn nói mấy lần nhưng mình mặc kệ.

20. ME_BE_TOP

ME_BE_TOP Thành viên mới

hôm nọ e cũng ăn trứng ngỗng no lòi mắt các bác ạ,ăn xong k thể ăn đc bất kỳ cái j thêm,e thì thấy ăn cũng ngon nên xơi 1 quả ngon lành chứ không thấy khó ăn như mọi người bảo,thấy mọi người bảo cứ 3 tháng lại ăn một quả trứng ngỗng rất tốt cho mẹ và thai nhi nhưng cũng chả bít thế nào bây h ăn uống đủ chất,uống vitamin,sữa..cũng k cần nhất thiết phải ăn trứng ngỗng đâu ăn nhiều quá lại chỉ béo mẹ chứ chả béo con thì mệt lắm!