Khác: Thai bị nhẹ cân :((

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi tho_nimble_shop, 30/3/2011.

1. tho_nimble_shop

tho_nimble_shop Thỏ xinh - Zin đẹp zai^.^

Các chị ơi, em vừa mới đi khám về, buồn quá đi, em giờ 38, gần 39 tuần rồi mà em bé nhà em mới được gần 2,6 kg.
    Cách đây 3 tuần, cân nặng bé nhà em được theo dõi thì bác sĩ vẫn bảo bình thường, đột nhiên 3 tuần này bé tăng chậm hẳn lại, mỗi tuần lên chưa được nổi 1 lạng... :( giờ đi khám bác sĩ bảo cân nặng này chỉ tương đương với tuổi thai là 35 tuần thôi, kiểm tra độ vôi hóa thì vẫn bình thường...
    Em ăn uống cũng không đến nỗi nào, mẹ thì tăng cân vùn vụt (so với hồi chưa bầu là tăng hơn 20kg rồi ạ) mà em bé thì lại cứ bé thế, òa òa
    Có chị nào đã từng bị giống thế chưa ạ, em lo quá, bé nhẹ cân thế không biết có vấn đề gì không, có cách nào khắc phục không ạ????? (hỏi bác sĩ thì bác sĩ bảo chả có cách nào ngoài ăn nhưng trong 3 tuần vừa rồi em đã rất cố ăn uống rồi, ngày 3 cốc sữa, ăn thêm đủ loại... cứ thời gian biểu ăn uống thế này thì cũng chẳng có thời gian để mà nhét thêm được vào chỗ nào nữa)
    Mọi người sinh con đều trên 3 kg, mình thì mẹ béo ú mà con chưa được nổi 3 kg thì buồn ơi là buồn í :(( hu hu

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tho_nimble_shop
    Đang tải...

2. LinhBaby

LinhBaby Thành viên tích cực

Ðề: Thai bị nhẹ cân :((

Em ơi cân nặng khi siêu âm là suy từ kích thước các xương và chu vi vòng đầu nên chưa chắc đã chính xác đâu. Con em có thể là đầu nhỏ thì sao. Mà tuần cuối bé cũng tăng cân nhanh lắm. Cân nặng như bé nhà em không nhỏ đâu, lại được cái vừa phải, dễ đẻ em ạ. Em mà buồn là con cũng buồn đấy. Vui lên em nhé! (đẻ con 4kg thì ko còn gì hãi hơn em ạ)

tho_nimble_shop thích bài này.
  3. tho_nimble_shop

oay nghe chị nói em cũng yên tâm phần nào, hôm nay lên được 2,8kg rùi chị ạ, cố gắng đến cuối tuần ko biết có lên được 3kg ko nữa, bé nhà em nghịch quá thể đùng 1 cái lại tràng hoa quấn cổ 2 vòng, đến là khổ, mọi người khuyên nên mổ cho an toàn,lo lắng quá T_T

4. LinhBaby

LinhBaby Thành viên tích cực

Hồi chị siêu âm con bé đầu to. Bác sĩ chuẩn đoán là 4kg nên bắt đẻ mổ. Đã làm thủ tục để hôm sau đi mổ rồi mà đến đêm lại đau đẻ, thành ra đẻ thường mà bé có 3.3kg thôi. Đẻ mổ cũng được em ạ. Bây giờ chăm sóc tốt, mẹ cũng phục hồi nhanh lắm. Nói thế nhưng tràng hoa quấn cổ mà siêu âm phát hiện ra rồi thì vẫn có thể đẻ thường được. Em cứ nghe bs tư vấn, đừng hoang mang. Thế nào đến ngày đến tháng là đâu vào đấy hết. Chúc mẹ tròn con vuông nhé!

5. mesoc_va_bi

mesoc_va_bi Thành viên rất tích cực

Mình cũng thế này. mẹ thì to như voi (tăng 25kg mà) con thì bé tí tẹo. Lúc gần đẻ bs SA bảo có 2.7kg thôi. Bs Vỹ thì bảo 3kg rồi. mà còn 1 tuần nữa m mới đẻ. Đinh ninh là con ít nhất phải 3kg. Thế mà đẻ mổ con có 2.8kg. Lúc y tá thông báo: Con gái chị đây nhé, 2.8kg mà buồn hết người. Mất công mẹ bồi bổ ngày 3 cốc sữa, trứng vịt lộn, gà tần,.... Giờ thì bé phát triển vẫn bt. Mỗi tội hơi lười ăn tí. Nhưng độ láu lỉnh thông minh thì hơn hẳn các bé cùng tháng. trộm vía, trộm vía con.

6. methichhoa

methichhoa Thành viên chính thức

Đừng lo lắng quá em à, chị gái chị lúc bầu mẹ cũng lên ầm ầm, nhung con gái đẻ ra có 2,8kg. Trôm vía giờ học lớp 1 rồi, cô nàng bụ bẫm xinh xắn, thông minh lắm. Giờ nhiều loại sữa tốt, con có bé một chút, ra ngoài các mẹ chịu khó chăm con là ok, không vấn đề gì đâu.

7. BMeHocon

BMeHocon Thành viên tích cực

Huhu, mọi ng ai cũng an ủi thế nhưng nhìn cái phiếu SA của mình mà buồn và lo quá chừng, ăn uống sụm nhà sụm cửa mà con vẫn bé, mẹ cũng chẳng tăng được bi nhiêu, ko bít đi đâu hết, ít ra không vào con cũng vào mẹ cho đỡ..phí

8. baolam2011

baolam2011 Thành viên rất tích cực

HIc nghe chị nói em cũng lo cơ ý, em hôm rồi 25w đi SA thì bé nhà em có 584gr chưa nổi 6 lạng e lên 8kg rồi chứ ít gì hic mỗi tội sữa bầu em ko uống đc vì uống nó nóng trong với táo lắm. Sau khi khám về Ox bắt uống sữa để cải thiện tình hình nhưng cũng sợ chỉ vào mẹ chứ chả vào con thì buồn lắm ạ. Có chị khám cùng 22w mà con đã 657gr hic càng chán hơn. Chỉ mỗi cái " vịt" nhà em trộm vía khỏe mà hiếu động mới 25w mà tràng hoa quấn cổ 1 vòng rồi ạ nhưng tràng bé bác sỹ nói ko sao. HIc mẹ nào có gái mà nghịch như nhà em ko?

9. ngphuong107

ngphuong107 Thành viên đạt chuẩn

hôm em dc 28 tuần thì khám là 1197 tính ra cũng dc 1,200kg rùi
    sang tuần 29 cần lên thì lại dc có 1367 thôi
    nghĩ 1 tuần lên ko dc 100gam buồn quá.
    mà ăn gi cho con nó lớn nhanh nhỉ
    ăn tập trung vào cái gì vậy các mẹ

10. tho_nimble_shop

ồi, em không nghĩ là siêu âm với thực tế lại chênh nhau đến vậy đâu chị ạ, e vừa mới đi siêu âm lại, bé mới lên được 2,9kg, giờ đang hoang mang ko biết nên sinh thường hay sinh mổ nữa chứ...Bé lên được thì tốt mà nhỡ xuống có 2.5 -2.6kg thì buồn lắm cơ. Thấy các mẹ đi trước cũng bảo ra chăm thì con vẫn ok nhưng mà cứ thấy xót xót sao ấy híc

11. tho_nimble_shop

híc, cái cảm giác mà mẹ béo như voi mà con lại bị bác sĩ chê còi cứ làm sao í chị nhỉ, nhiều người cứ đùa là mẹ ăn hết phần của con làm em thấy cứ tủi thân sao í T_T, híc

12. tho_nimble_shop

em thấy bảo vẫn có tỉ lệ chênh giữa siêu âm với lại thực tế, chỉ lo bé lại tụt cân nữa thì buồn... vẫn biết là ko sao dưng mà vẫn thik con to to một tí chị nhỉ he he

13. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Bạn cứ lo lắng quá, ảnh hưởng đến em bé, hiện tại theo mình bạn cứ chăm sóc tốt cho bản thân bạn, chở ngày sinh nở, các chế độ dinh dưỡng cho bà bầu đảm bảo đây đủ, khoa học. Chúc bạn mẹ tròn con vuông

14. tho_nimble_shop

hì, em đây thì mẹ béo ú, nhìn đã thấy "mẹ ăn hết phần con" rùi, đến là nản T_T

15. Me_moka

Me_moka

Bạn này còn đỡ hơn mình,mình sinh bé có 2,3 kg thôi đấy

16. WAKODO-VN

WAKODO-VN Thành viên chính thức

bs nhiều khi chuẩn đoán cân nặng không chính xác đâu mn ơi. chị gái mìh lúc sắp đẻ bs đoán 2,9kg thôi thế mà đẻ ra hơn 4kg đó. đẻ thường xuýt toi :D