Các mẹ ơi, con nhà em 9 tháng chưa mọc răng, có sao không ah?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Mecuncont8, 1/4/2011.

1. Mecuncont8

Mecuncont8 Thành viên chính thức

Chào các mẹ thông thái và giàu kinh nghiệm. Em sinh đứa đầu, chưa biết gì cả. Thấy con tận 9 tháng mà chưa mọc răng. Không biết là có sao ko, đành nên hỏi các mẹ. Tình hình là như thế này, con nhà em để thiếu 1 tháng 10 ngày, sinh được 2,2kg, bjo khoảng 7,6 kg, 9 tháng rùi mà chưa mọc răng, nhưng trộm vía nhóc nhà em cứng cáp lắm, đứng rất vững rồi. Đấy các mẹ xem, tình hình này thế nào thì tư vấn cho em với với. Thanks các mẹ rất nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mecuncont8
    Đang tải...

2. thanhcoi

thanhcoi Thành viên tích cực

Ðề: Các mẹ ơi, con nhà em 9 tháng chưa mọc răng, có sao không ah?

Nên cho bé ăn tăng dần, mỗi tuần tăng hơn một chút. Về cơ bản có thể phân chia trong ngày như sau:

- Cháo, cơm nhão hoặc nui, phở, mì ăn vào 3 bữa ăn chính trong ngày (sáng, trưa chiều). Nên nấu cháo trắng, ăn bữa nào thì cho thịt (hoặc tôm, cua, cá, lươn) bữa đó để trẻ không bị ngán, tránh nấu một lần ăn cả ngày. Ví dụ: sáng cháo thịt (2 muỗng thịt bằm) cùng rau dền, bồ ngót, mùng tơi… hoặc cơm nhão cũng vậy, thay bữa cháo hoặc cơm bằng nui, mì; trưa ăn tôm, chiều ăn thịt bò... Không cần thiết phải ninh xuơng vì dễ gây khó tiêu. Một tuần nên thêm 2-3 lần ăn củ như khoai, cà rốt, bí đỏ...

- Sữa: rất quan trọng, tối thiểu từ 500-800ml/ ngày.

- Yaout: 1 hũ/ngày sau bữa ăn, thêm phomai (1 miếng) càng tốt.

- Trái cây các loại tùy theo, có thể ăn cả xác hoặc xay lấy nước như cam, dưa, chuối...

- Nên tập cho bé ăn theo giờ, tránh ăn vặt.

- Ngủ tối thiểu từ 10-12 giờ mỗi ngày, nên cho bé ngủ sớm vào lúc 20h30; năng cho bé vận động, ra ngoài trời và tắm nắng vào mỗi buổi sáng 15-30 phút.

Về răng, thông thường trẻ từ 6-12 tháng mọc 8 răng cửa (4 trên, 4 dưới), thường răng mọc đầu tiên là 2 răng cửa hàm dưới. 12-18 tháng mọc thêm 4 răng tiền hàm. Các bệnh suy dinh dưỡng còi xương có thể làm cho răng mọc chậm.

Về thuốc, các loại thuốc có thể dùng thêm để kích thích trẻ ăn ngon miệng là: cốm Xitrina, ngày 3 lần, mỗi lần nửa muỗng cà phê; Hydrosol poly vitamin uống ngày 2 lần, mỗi lần 10 giọt.

3. mesoc_va_bi

mesoc_va_bi Thành viên rất tích cực

9 tháng mà chưa mọc răng nào là hơi chậm bạn ạ. không biết bạn có cho bé uống bổ sung Vitamin D ko? Cho bé uống 1 giọt bổ sung hàng ngày, tắm nắng nữa nhé.

4. Mecuncont8

Trước hồi nó còn nhỏ em hay cho tắm nắng, nhưng lớn hơn tẹo vì mùa đông ko có nắng mà lại lạnh nên chả tắm. Còn vitamin D thì em chưa nhỏ cho cháu bao giờ, thế mua ở đâu hở mẹ nó, cho uống thế nào? Mẹ nó chỉ cho em với nhé! Thanks các mẹ

5. Mecuncont8

Thanks mẹ nó nhé, để em về coi lại tình hình ăn uống của cháu xem thế nào vậy. huhu

6. me Hoang Anh

me Hoang Anh

mình nghĩ là cũng chậm nhưng cũng k sao, có thể là thiếu canxi, nhưng cái này thì phải đi khám xem bác sỹ có cho uống k, k được tự cho uống đâu nhé, vitamin D cũng thế, trước mình cũng cho bé uống vì bé nhà mình bị còi xương thể bụ mà, hyhy, còi xương nhưng cũng vẫn 6 tháng đã mọc răng, nên mẹ nó đừng lo quá làm gì, hy, mỗi đứa trẻ nó có sự phát triển khác nhau, đừng nhìn những bé khác mà cho rằng con mình cũng phải thế, mẹ ấy cho chau ăn thêm tôm cua để bổ sung canxi được rùi đấy, ah, mà vitamin D chỉ có tác dụng nhất khi kết hợp với ánh nắng mặt trời thôi nhé, hyhy, có khi mình viết cái này xong thì răng bé nhà ấy đã nhu nhú rùi ý chứ ^^, k nên lo đâu nha mẹ ấy

7. Mecuncont8

úi giời, được thế thì em mừng quá. Chưa mọc răng nhưng mà nhóc nhà em tự cắn bánh quy rôm rốp rồi nhé, cái bánh AFC em toàn cho hắn tự gặm thôi, ăn hết mấy cái liền đấy ah

8. me Hoang Anh

me Hoang Anh

mẹ ấy cứ cho bé ăn bánh vào cháo đi, theo phương pháp ăn dặm của nhật ý thì lợi bé cũng rất cứng chứ k mềm như các cụ nhà mình bảo đâu, hy, kể cả chưa có răng cũng cho bé ăn thô dần, sau này nuôi đỡ vất vả, bé nhà tớ hồi tròn 8 tháng đã cùng cả nhà đi tuần châu đấy, ăn cháo của người lớn cùng mẹ luôn, hy, trộm vía cái khoản ăn uống này tớ k phải vất vả nhọc lòng hầm hiếc gì cả,9 tháng chưa mọc răng thì cũng là bình thường như bé nhà tớ 8 tháng mới ngồi đấy, hehe, cũngcc hả sao ^^

9. rough2311

rough2311 Thành viên chính thức

Bạn ơi, ko sao cả đâu. Con tớ 10 tháng mới bắt đầu mọc cái răng đầu tiên nè. Lúc đầu cũng lo lắng như bạn vậy. Nhưng đi khám dinh dưỡng Bsi bảo ko sao; sau 15 tháng mà chưa mọc răng thì mới đáng lo bạn ạ. Cứ cho con ăn uống bình thường, miễn là con khỏe mạnh, chơi nhiều, ko ốm đau gì là ổn. Nhưng mùa này thì bạn cũng nên cho con đi phơi nắng để hấp thụ Vitamin D đi nhé! Hì hì...

haitintin74 thích bài này.
  10. Mecuncont8

dạ vâng, may có các mẹ trên này tư vấn nên em cũng đỡ đỡ lo hơn,. Vụ này phải chăm con chu đáo chứ ko thì chít.

11. botsannguyenchat

botsannguyenchat Thành viên rất tích cực

hi, bé nhà tớ 7 tháng cũng chưa mọc răng nhưng ăn bột thì tài lắm.
    Nhưng vẫn bị xếp vào hạng còi. Mới dc có 7.5kg thôi

12. Mecuncont8

hi, con nhà em 9 tháng rùi mà đc có 7,6kg thui chị ah. Còi kinh lên đc

13. efood

efood Bắt đầu tích cực

14. Mecuncont8

Huhu, hôm qua em cho con đi khám về mà lẫu hết cả ruột gan. BS bảo nhóc nhà em bị còi xương, thiếu máu , đã kê đơn thuốc cho cháu uống rồi nhưng em muốn xin các mẹ tư vấn cho em chế độ ăn uống giúp cháu mau mau khỏi nữa ah. Hôm trước đọc bài mẹ efood gửi cho cũng nghi là con bị còi xương rùi. huhu, các mẹ giúp em mới ah

15. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Mẹ nó đừng lo lắng quá, ngày trc chị đẻ cu Nem được có 2,3 kg. Đến 9 tháng cu cậu cũng chưa mọc răng. Đến tận gần 11thang cu cậu mới mọc cả loạt. Nếu bé cứng cáp, thì ko phải lo đâu. Bé vẫn ăn ngủ tốt là được rồi mà. Đến bây giờ Nem cũng lớn gần nhất lớp . Mặc dù sinh cuối năm ( tức là non tuổi hơn các bạn cơ đấy).

16. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Hôm nay tớ mới biết có cái top này...
    Xin thưa với mẹ nó là chẳng làm sao hết. Omachi tròn 9 tháng mới bắt đầu sưng lợi để mọc răng. Bi giờ 1 tuổi 1 tuần, 6 răng, đang chuẩn bị nhú thêm 2 chiếc nữa.
    Chẳng làm sao cả, còn việc đi khám mà bác sĩ bảo còi xương thì 99% bé nào đi khám bác sĩ cũng bảo còi xương hết. Bác sĩ đánh vào tâm lý bố mẹ hay lo con còi xương mà, cứ phán còi xương, mua canxi uống (bác sĩ được chia % của hãng thuốc mà lại - mẹ tớ làm khoa dược viện Nhi, lạ j mấy cái trò đó).Mẹ nó cho bé đi khám rồi, cho uống canxi hay ko là tuỳ, nhưng theo tớ thì chưa cần đâu (Omachi đi khám viêm họng, cũng bị phán còi xương ... giờ 1 tuổi, phát triển bình thường, cao hơn chuẩn 5cm, thế thì còi xương kiểu j ko biết????).
    Theo tớ thì mẹ nó chỉ cần cho con tắm nắng, nếu ko nắng có thì bổ sung = D3, Omachi uống Aquadetrim ngày 4 giọt (bé nhà mình nhỏ hơn thì mẹ nó cho 2 giọt thôi), tích cực bổ sung sữa, tôm cua (9 tháng là chén được tôm cua rồi), thịt bò.
    Chúc bé con nhanh mọc răng cho mẹ bé đỡ ưu phiền...

Nấmnem thích bài này.
  17. Botre85

Botre85 Thành viên chính thức

bé nhà me cũng 9 tháng rồi mà chưa có cái răng nào .em đã cho ăn cháo được nửa tháng rồi ,cái gì cũng ăn thịt em cứ để cho tự mút mà không bị hóc gì cả không biết có phảỉ cho đi khám không các mẹ nhỉ

18. bacmailinh

bacmailinh Thành viên hội Cún

bạn chú ý bổ sung canxi cho con, con nhà tớ trc sinh đủ tháng mà 10 tháng mới thèm mọc răng, nhg đã mọc thì nhanh lắm, giờ 2.5T là mọc đủ răng hết rồi (trộm vía còn nhanh hơn 1 số bạn mọc trc ý)

19. Mecuncont8

Lên đây có các mẹ tư vấn em cũng thấy yên tâm hơn, bác sỹ cũng kê đơn thuốc cho nhóc nhà em rùi, giờ về cho uống thuốc và cho ăn uống cẩn thận hơn vậy. Mà nhóc nhà em 9 tháng cho ăn 3 bữa bột, bác sỹ bảo thế thì còi xương là phải, có mẹ nào biết chế độ ăn như thế nào hợp lý thì share cho em và các mẹ trên này luôn với.

20. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Omachi 1 tuổi tròn được 78cm, nặng 10,5kg.
    Tớ cho đi khám ở viện Dinh dưỡng, bác sĩ cho cái chế độ ăn mà đến tớ cũng toát mồ hôi. Cháo với sữa suốt ngày, 4 bữa cháo, mỗi bữa toàn 200ml ( tớ còn chả ăn được lại bảo tớ cho con tớ ăn).
    Thực đơn của Omachi thì thế này:
    -7h: ăn sáng (tùy hôm: bánh mì, cháo, bột ngọt, phở, nui, mì udon ...)
    - 10h: Sữa 150ml
    - 12h30: Cháo đặc (cơm nát): 1/2 bát con, canh rau và thịt cá j đó (bố mẹ ăn j thì con ăn cái đó, có điều là của con thì nhạt hơn và được băm nhỏ)
    - 3h chiều: sữa 150ml.
    - 4h30: Sữa chua hoặc pho mai, váng sữa (tùy hôm)
    - 6h: như bữa 12h30 trưa.
    - 7h30: trái cây: nước cam, nho, táo, lê, chuối ... (tùy hôm)
    - 9h: sữa 150ml
    Ti mẹ thì tùy thích.
    Tớ thấy lịch ăn thế đã kin đặc rồi, tớ nhìn còn hoa mắt, bác sĩ bảo nâng thành 4 bữa cháo hoặc bột 1 ngày thì tớ chịu hẳn.