Làm ở cơ quan hành chính sự nghiệp chán quá

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Cun nho, 18/12/2008.

1. Cun nho

Cun nho Thành viên mới

Toi lam o mot phong trong mot quan. Thu nhap khong qua 1.500.000dd/thang. Co hoi phat trien khong co. Vi neu muon phat trien phai vao Dang, phai co bang boi duong no, bang chinh tri kia...va muon dc vao Dang, muon duoc di hoc lai phai quan tam den Sep. Voi muc luong nhu the, mot minh nuoi con nho di hoc song con khong noi toi lay gi de chay chot day. Buon qua moi nguoi ah. Lam viec o do duoc 5 nam nhung khong duoc ky hop dong theo dung luat gi ca.Cu mot nam ky lai mot lan. Met moi ue oai chan nan, nhung gio toi con con nho nen bo ra ngoai lam thi so bap benh.Gio cu phai gong minh de di lam them kiem song. Chan qua!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Cun nho
    Đang tải...

2. hnhdad

hnhdad Thành viên chính thức

Mình nghĩ bạn nên đến nhà sách mua những quyển như " Đời thay đổi khi chúng ta thay đổi", " Where is my cheese?" ...đại loại như thế để tìm hướng đi nghề nghiệp và cuộc sống của mình.

Nếu mình dũng cảm đương đầu với thay đổi, chấp nhận thay đổi và học cách thích ứng với thay đổi. Rồi mọi thứ sẽ ok.

3. mebezin

mebezin Bắt đầu tích cực

Là dân đen, khổ là muôn đời bạn ạ. Cố gắng lên làm sếp để ngày mai tươi sáng. Thế mới thông cảm được tại sao quan chức hay tham nhũng, k vậy thì làm sao họ sống được nhỉ?:)

4. nhuanht

nhuanht Thành viên mới

Bấy nhiêu thôi mà cũng đau đầu sao? "Thóc lúa nơi đâu bồ câu nơi đó". Tội tình gì mà phải làm việc ở môi trường thế này. Kiếm công việc khác đi!

5. hienanh

hienanh Thành viên tập sự

Sao ở HN mà thu nhập thấp thế bạn, vậy thì sống sao nổi, hay là chồng nuôi, chuyên môn của bạn là gì? Hãy tìm cách thay đổi môi trường làm việc xem sao, biết đâu đó cứ nói ra, lại có ng giúp được bạn?

6. Lê Nhân

Lê Nhân Thành viên tập sự

Mỗi lần chán bạn hãy nghĩ đến những người đang làm công việc tương tự như bạn nhưng ở nông thôn, ở đó thì thu nhập "phần cứng" cũng như "phần mềm" cũng không được như chỗ bạn đang làm đâu.

7. shop.dutyfree

shop.dutyfree Thành viên mới

Chấp nhận thui. Tranh thủ đào tạo bản thân thêm tìm đường thoát khổ.
    Good luck.

8. caogiagianac

caogiagianac Thành viên tập sự

chúc mưng năm mới cả nhà.
    Theo tôi nghĩ bạn nên quyết định: có tiếp tục làm nhà nước hay làm tại lien doanh.
    Tôi nghĩ bạn đã hiểu đúng: làm nhà nước nếu ko phải là con ông cháu cha thì luơng ít nhưng được cái nhàn (đây là tôi nói về số đông), còn làm ở bên ngoài (lien doanh, 100% vốn nước ngoài, tư nhân v.v..) thì lương cao nhưng nhìn chung cũng có sức ép về kết quả công việc và ko nhàn. Còn bấp bênh thì tôi ko nghĩ là bấp bênh (xin nhắc lại là tôi chỉ nói về số đông), nếu bạn có năng lực thực sự thì ko ngại gì cả.
    Cái gì cũng có 2 mặt của nó. Có tiền sẽ không có thời gian và có thời gian sẽ không có tiền :) Bạn chỉ cần xem lại kỹ càng là bạn có năng lực thực sự ko? Bạn có chiu được sức ép không? Khi cần, bạn có thể giành nhiều thời gian cho công việc nhiều hơn cho gia đình không? Thông qua các câu hỏi trên bạn có thể đưa ra quyết định đúng dắn cho mình. Than vãn không giải quyết được gì cả, nhất là khi bạn ra ngoài làm.

Theo mình hiểu, không có bên nào hơn bên nào, mà bạn hãy chọn bên nào phù hợp với tính cách và hoàn cảnh của bạn. Giả dụ như 1 bạn nào đó thích công việc nhàn hạ, lương thấp cũng được mà bạn đó làm ở bên ngoài thì mình chắc chắn rồi bạn đó cũng sẽ post bài lên than vãn là sao liên doanh và tư nhân bóc lột sức lao động con người dã man thế ko bít ;)
    happy new year.

architect thích bài này.
  9. thamtutu

thamtutu Thành viên đạt chuẩn

Không biết bạn bao nhiêu tuổi, gia đình con cái ntn, đã làm việc ở đó 5 năm kể ra thì cũng an phận nhỉ!
    Thôi thì ngoài 8h ở CQ, tìm niềm niềm vui ở gia đình hay CV khác vậy.
    Như em đây này, 8h ở CQ, nhưng vẫn phải chạy qua chạy lại VP cty chồng hoài, được cái cũng YÊU NGHỀ và thấy có nhiều niềm vui!

10. Cun nho

Cun nho Thành viên mới

Mình đang nuôi con một mình. Cái khó của mình bây giờ có lẽ là do một từ "tiếc" mà ra. Tiếc sự thoải mái về giờ giấc, tiếc ngần đấy thời gian làm việc, tiếc những mối quan hệ sẽ không có khi ra ngoài làm vì bây giờ xin vào cơ quan nhà nước đâu có dễ. Năng lực làm việc mình nghĩ không phải vấn đề chính mà điều ngại bây giờ là lại bắt đầu từ đầu nếu chỉ có một mình thì mình sẽ mạo hiểm nhưng giờ lại còn con gái nữa nên khó mà dám mạo hiểm.Mình cũng suy nghĩ nhiều lắm, nhưng giờ giải pháp của mình vẫn là vẫn làm nhà nước+ Làm thêm--> để nuôi con. Không biết có ổn không nữa. Có lẽ mình là kẻ nhát gan...Hix
    Mình là kế toán nên có thể nhận những công việc về sổ sách kế toán để mang về nhà làm (là tranh thủ thời gian ở cơ quan những lúc ít việc). Ai biết thông itn gì giới thiệu cho mình nhé.Cám ơn đã chia sẻ

architect thích bài này.
  11. kunBin

kunBin Thành viên tập sự

có nên phải làm ở đó vì con nhỏ khoôg nhỉ, nếu là mọi người thì có dám mạo hiểm khoôg

12. ongbokytinh

ongbokytinh Thành viên mới

Tôi nghĩ bạn có còn còn nhỏ, lại là phụ nữ thì trong thời gian này cũng ko nên thay đổi , cứ làm theo giải pháp mà bạn đang nghĩ đến, kiếm việc làm thêm, và rèn luyện thêm chuyên môn, đợi con cứng rồi tìm việc khác . Lương 1,5tr thì thấp quá .

13. Cun nho

Cun nho Thành viên mới

Mình không biết đây có thể gọi là cơ hội không nữa vì mình đang tìm cách để chuyển sang một phòng khác của quận. Hy vọng sang đó sẽ có thu nhập tốt hơn. Nhwng chi phí cho việc này chắc cũng phải mất một khoản (theo mình nghĩ cũng phải 10 triệu) ngoài ra lại phải bắt đầu moi chuyện từ đầu nữa. Hix, lạy trời lạy phật phù hộ cho mọi chuyện suôn sẻ.

14. thamtutu

thamtutu Thành viên đạt chuẩn

Làm kế toán thì thiếu gì việc làm thêm, lại còn kinh nghiệm Kế toán 5 năm nữa nên cứ có dần dần sẽ có việc thôi, sợ một thời nữa, lại phải thuê thêm nhân viên nữa ý chứ!

15. gauboo

gauboo Thành viên mới

Nếu mà Công việc và vị trí mới tốt thì 10tr cũng là xứng đáng vì bạn tính làm ăn lâu dài mà...ĐÔi khi 10tr là còn rẻ ấy chứ...Chúc tìm được cv thuận lợi..CÒn đến chỗ mới thì làm lại từ đầu là cái tất nhiên rồi...

16. lethithanhhai

lethithanhhai Thành viên chính thức

Mình cũng làm ở một cơ quan nhà nước, phục vụ nhân dân, không có nghiệp vụ kế toán như bạn (Mặc dù cũng được học). Mình làm công tác phong trao, cũng có thể gọi là một lãnh đạo nhỏ, kinh nghiệm 10 năm, lương thấp như bạn, lhông có lậu, áp lực chịu đựng thường xuyên, nhiều lúc thấy rất mệt mỏi, chỉ muốn ra ngoài làm thôi#-o. Nếu chuyển sang một phòng ban mới, cũng làm hành chính nhà nước, với cơ chế khoán chi như hiện nay thì rất khó để tăng thu nhập (trừ phi có những chương trình ngoài luồng). Bạn nên tìm hiểu xem những người làm ở phòng ban đó thì thu nhập ra sao, còn áp lực thì ở đâu cũng có cả, chủ yếu là mình có tự bằng lòng hay không mà thôi. Mình mong bạn luôn vui vẻ. Hãy chia sẻ cùng mọi người để giảm áp lực trong công việc bạn nhé (nhưng nhớ là đừng có kêu ca với đồng nghiệp của bạn đáy, kẻo lại tăng thêm áp lực thì khổ)

17. lethithanhhai

lethithanhhai Thành viên chính thức

À quên, mình cũng đang nuôi con một mình đấy mẹ Cúnnhỏ ạ, thế nên mình rất hiểu và thông cảm với hoàn cảnh của bạn. Cùng chia sẻ nhé:-({|=:-({|=:-({|=

18. casabla

casabla Thành viên sắp chính thức

mình tưởng làm ở đó lương chính ít nhưng lậu nhiều
    tức là lương mềm í.. ko ổn sao các bác

19. trinh thi ly

trinh thi ly Thành viên đạt chuẩn

Em cũng làm kế toán đang muốn ìm việc như mang sổ sách về nàh làm ai có nhiều mối quan hệ biết thông tin thì giúp em và giới thiệu cho em với,em xin cảm ơn nhiều.
    Cuộc sốngbây giừo khó khăn chung,ai cũng muốn vào nhà nước để an nhàn ko bon chen cuộc sống nhưng lại có người muốn ra đi,Khổ thật đấy
    Chẳng bù cho em có đôi lúc ước gì minh là người cơ quan nhà nước ,đi làm về là đầu óc thanh thản ko vướng bậnchuyện cty
    Mẹ nó cố gắng nha.CS mà cần chấp nhận thôi khi mình ko có cái ô to

20. totocho

totocho Thành viên chính thức

ôi, lại cái ô
    mình ghét nhất cái này