Cần giúp: Có Nên Cho Con Học Tiếng Anh Tại Apolo Không Nhỉ?

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi sieuthivay_243 kham thien, 6/4/2011.

1. sieuthivay_243 kham thien

sieuthivay_243 kham thien Banned

Em có 1 bé gái năm nay bước vào tuổi thứ 5 (29.10.2006), em rất muốn cho con có một môi trường học tiếng anh pro ngay từ đầu. Có nên cho cháu đi học tại Apolo từ bây giờ không ạ? Mẹ nào có con đã theo học ở Apolo thì cho em xin ít kinh nghiệm và lời khuyên nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sieuthivay_243 kham thien
    Đang tải...

2. memitmeo

memitmeo Thành viên chính thức

Ðề: Có nên cho con học Tiếng Anh tại Apolo không nhỉ?

Chào chị! Em chia sẻ thế này để chị xem xét và cân nhắc nhé! Hồi trước em có dạy cho một cháu (lớp 1), đã học tiếng anh ở Language Link. Nghe nói của cháu tốt, khả năng phản xạ cũng tốt, tuy nhiên, nhược điểm của hầu hết các cháu là hổng về ngữ pháp. Vậy đấy chị ạ, cho con đi học ở những trung tâm, họ tập trung vào giao tiếp (vì lứa tuổi của cháu chưa thể nắm được quy tắc ngữ pháp). Chỉ có thể cho cháu học, nhưng nên dạy kèm cháu ngữ pháp, chứ nếu không thì cũng nguy đấy ạ.

3. sieuthivay_243 kham thien

sieuthivay_243 kham thien Banned

Bé nhà mình hơi nhát nên muốn bổ sung kỹ năng giao tiếp cho cháu và giúp cháu có khả năng phát âm chuẩn. Tuy nhiên chi phí ở đây tuơng đối cao, mình đang phân vân không biết nên cho cháu học ở đó hay học trên cung TN. Thực tế thì mình TNSP khoa tiếng anh nhưng chắc cũng chỉ dạy cháu ngữ pháp ở nhà được thôi, chứ để các con học vào chắc nó phải đua bạn đua bè mới ham được bạn nhỉ. Cảm ơn memitmeo nhìu nhé!

4. girlvuive

girlvuive Thành viên chính thức

em biết khóa học tiếng Anh của EduViet là Kids Talk dành cho trẻ từ 5 tuổi trở lên. phụ trách lớp là chị Chinh, rất có trách nhiệm, cháu nhà em rất thích học ở đó. lớp học ở trong khuôn viên trường cấp 2 Nam Trung Yên, Cầu Giấy.

5. bim-bong

bim-bong Thành viên mới

Mình có bé gái sinh năm 2005, cháu đã học đến khóa thứ 3 tại trung tâm Apollo, mình thấy ổn và cháu rất thích học đó. Tuy nhiên, ở TT chủ yếu là học về giao tiếp, còn ngữ pháp sau này phải bổ sung thêm. Mình thấy quan trọng nhất vẫn là phải dạy thêm cháu ở nhà, chứ đi học trung tâm 1 tuần có 1 buổi thôi, nếu về nhà không ôn lại thì bé sẽ quên ngay.

6. Thuylinhfashion

Thuylinhfashion Thành viên chính thức

Mình cũng có cô con gái Đinh Hợi, vừa sang tuổi thứ 5, đang tính cho bé học thêm tiếng Anh. Theo mình nghĩ, tầm tuổi này cũng chỉ cần dạy bé phát âm chuẩn, vốn từ vựng và khả năng phản xạ thôi, chứ ngữ pháp thì phải để bé lớn hơn 1 chút. Mình có tìm hiểu về 1 số trường, thấy Apollo và Langualink đều không có lớp dành cho bé dưới 7 tuổi. Mẹ sieuthivay mà thấy lớp nào hay hay thì ới mình với nhé. Nhà mình ở Xã đàn, gần nhà mẹ nó. :)

7. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Apolo có lớp cho bé 5 tuổi đó chị. Họ nhận từ 4 tuổi trở ra mà. Ku nhà em cũng Đinh Hợi, dưng mà tháng 10 mới sinh nhật. Em vừa đăng kí cho học Apolo - Thái Hà khai giảng hôm 19.4 vừa rồi. Học được 2 buổi rồi, cậu ta thích lắm. Em thấy chủ yếu vừa học vừa chơi đó thôi.

nhichThuylinhfashion thích.
  8. booma

booma Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng vừa đăng kí học cho con ở Apollo Lê Văn Hưu, chủ nhật này bắt đầu học buổi đầu tiên, hix hi vọng con trai mình sẽ thích. Mình không đặt tiêu chuẩn quá cao con phải tiếp thu được hết hay học được nhiều, mình chỉ cần môi trường cho con tiếp xúc tiếng anh 1 cách nhẹ nhàng, vừa học vừa chơi và để khi bé lớn bé không cảm giác bị bắt buộc hay khó chịu khi học tiếng anh.

9. doanngockhue

doanngockhue Thành viên chính thức

Lựa chọn của mẹ nó đúng rồi. Con bạn mới 6 tuổi, đây là lứa tuổi cảm thụ ngôn ngữ rất tốt. Bạn nên cho cháu học, còn vấn đề ngữ pháp thì bạn chưa lo. Lứa tuổi này các con học tiếng Anh đúng như thời điểm các con còn nhỏ mới bắt đầu tập nói tiếng Việt. Đừng nặng nề quá về ngữ pháp. Hãy để các con học một cách tự nhiên, không ép buộc. Chúc con gái học tốt.

Remthanhhanghoangbin thích.
  10. cin1

cin1 Thành viên chính thức

Cháu em học ở Apolo phản xạ tiếng Anh rất tốt vì đc tiếp xúc với người nước ngoài nhiều mà. Tuy nhiên mấy giáo viên ở các trung tâm, kể cả xịn, cũng đầy tây balo (cái này bác em mở mẫu giáo tư cũng nói thế). Các mẹ hay nói là học như thế hổng ngữ pháp. Nói thật là kể cả người lớn, viết bài văn tiếng Việt có đôi lúc còn sai ngữ pháp. Trẻ con Việt tập nói cũng thế thôi. Sau này vào lớp 1, thầy cô dạy tập đọc, tập viết, tâp làm văn, khi đó các bé mới hình thành đc kĩ năng viết đúng ngữ pháp. Quy trình học tiếng Anh đúng nhất là "nghe-nói-đọc-viết". Như 1 đứa trẻ con học tiếng Việt vậy. Cho trẻ đi học tiếng Anh từ nhỏ chẳng qua cũng để các em phản xạ, làm quen. Khi nào lớn, phải học tiếng Anh, điều này sẽ làm các bé hứng thú hơn, chữ k sợ sệt bộ môn này

P/S: bây giờ em lớn đùng rồi còn viết sai ngữ pháp tiếng Anh, mà nói thì uốn lưỡi k nhanh bằng tụi trẻ đâu ^^

hoangbin thích bài này.
  11. anhly

anhly Thành viên tập sự

Có nghĩa là các trung tâm cho trẻ em chủ yếu là học kỹ năng về giao tiếp đúng không các mẹ ?

12. thuyha1961

thuyha1961

Nếu gia đình bạn có điều kiện về kinh tế cũng như thời gian để đưa đón cháu thì mình nghĩ nên cho cháu vào học từ bi giờ để tập khả năng nghe nói và giao tiếp, môi trường ở đấy rất tốt bạn à. Vốn từ và ngữ pháp thì cháu theo học chương trình phổ thông ở trường người ta đã dạy rồi

13. Mẹ Tít Mít

Mẹ Tít Mít Thành viên đạt chuẩn

Mình suy nghĩ mãi có nên kể không. Thôi thì lên tiếng để các mẹ có cái nhìn thêm.

Mình vừa cho con học 1 thời gian ở Apollo. Lớp của con mình là các bé sinh khoảng 2004 -2005. Vì con mình bé hơn và vào muộn nên mình có xin phép cô giáo cho ở lại lớp với con vài buổi. Và lớp học như sau:
    1. Lớp có khoảng 10 bạn. Có 1 cô người NN và 2 cô VN trợ giảng (là sinh viên). Cô NN khi nói câu nào hơi khó 1 chút thì các cô trợ giảng sẽ dịch ra tiếng Việt. Khi cô chia nhóm để chơi trò chơi thì nhóm nào chơi với cô NN thì cô nói tiếng Anh, nhóm còn lại hoàn toàn chơi bằng tiếng Việt.
    2. Các con ở lứa tuổi hiếu động. Cô NN thì ỷ lại vào cô Việt nên ko bắt các con ngồi yên và ko có (rất ít) hành động/lời nói để giữ các con tập trung vào học. Các con thì lại chẳng sợ các chị sinh viên người Việt. Thế nên có tình trạng có con ngồi học có con nghịch ngợm làm ồn.
    3. Không biết đây là chủ trương của trường hay là đặc thù từng cô. Nhưng cô ở lớp con mình (xin phép ko nên tên) thì rất ít khi khuyến khích các con chủ động tham gia. Cô cũng gọi từng bạn, nhưng bạn nào ko trả lời cô cũng thôi luôn, ko cố gắng gì thêm. Vì thế có những con học cả buổi không hề phản ứng gì, ko nói chuyện với ai nhưng con vẫn đi học đều đều và cô cũng cứ để nguyên như thế. Sau này cứ mỗi khi đến đón con mình đều hỏi con mình học thế nào thì cô đều bảo, they're smart, great! mặc dù mình biết con mình ko hề great chút nào.
    4. Hôm nào học cũng có bài tô màu (các con đã 5, 6 tuổi rồi) và có khi bài tô màu là 1 trang A3 với vô vàn chi tiết..

Vì thế khi hết khoá mình ko cho con học tiếp nữa.

14. race8

race8 Thành viên mới

nghe nói trung tâm này nổi tiếng lắm, có điều kiện học ở đây chắc là tốt đấy mẹ ạ, Ngữ pháp có thể học sau quan trọng à bé có thể giao tiếp, nghe nói tốt. như tiếng việc mình trước tiên cũng cần phải nghe nói rồi mới viết được chứ.

15. 3Tam_Tit3

3Tam_Tit3 Banned

Hihi, chào cả nhà, thấy mọi người bàn luận dữ quá nên em cũng muốn tham gia chút. em hiện giờ thì chưa có cháu nào, nhưng muốn tìm hiểu trc để mai mốt đỡ mất công. Em nghe mọi người nói về trung tâm Av Apolo nhiều nhưng em lại chưa rõ, không biết mọi người cho em xin một chút thông tin được ko :D

16. Do.Hea.Ji

Do.Hea.Ji Banned

Trung tâm Apolo mình cũng có biết đến. Do chị mình đang có thằng ku học ở đây. Apollo English là trung tâm đào tạo Tiếng Anh 100% vốn nước ngoài đầu tiên tại Việt Nam, được thành lập từ năm 1994. Apollo tự hào là thành viên của International House - tổ chức Anh ngữ uy tín và lâu đời của Vương Quốc Anh. Với khẩu hiệu “Where the best become better”, Apollo luôn luôn nỗ lực không ngừng để trở thành trung tâm đào tạo tiếng Anh hàng đầu Việt Nam.

17. 3Tam_Tit3

3Tam_Tit3 Banned

Vậy cháu được mấy tuổi rồi hả chị, em thấy cho bé đi học Av sớm quá ko biết có tốt ko. Do tầm đó cháu tiếng Việt với tiếng Anh đều chưa thạo, học như vậy em sợ cháu theo ko dc

18. Do.Hea.Ji

Do.Hea.Ji Banned

Cháu mình cũng dc 6 tuổi rồi. Cho cháu học ở độ tuổi này mới tốt chị ạ. Do tuổi này các cháu tiếp thu rất nhanh. Đối với trẻ nhỏ thì Tiếng Việt cũng là ngoại ngữ khi chúng còn nhỏ. Bởi vậy cũng không có vấn đề gì nếu cha mẹ muốn trẻ tiếp xúc với tiếng Anh song song với tiếng mẹ đẻ :D

19. ppdt

ppdt Banned

Nên cho bé học bạn ah, nhưng không nên đặt quá nhiều áp lực vào việc học của trẻ khi chua đến độ tuổi đến trường vì nếu làm như thế sẽ khiến trẻ sợ học gây khó khăn cho việc học tập của bé sau này, mục đích của việc học chỉ là để cho trẻ làm quen mà thôi, trước khi vào lớp 1 mình cũng cho cu tí nhà mình học thêm rất nhiều thứ như học võ, học bơi, và học tiếng anh, tuy nhiên mình luôn coi việc đi học đó của bé là đi chơi.Như thế bạn cũng dễ dàng nhận ra năng khiếu của bé để tiếp tục điều chỉnh nên cho bé làm gì và không nên làm gì.

20. phung_Emi

phung_Emi Banned

@PP: bé nhà chịh ọc nhiều quá nhỉ, bé nhà em thì em chỉ cho bé đi học thêm Av với bơi thôi, còn võ thì từ từ em mới cho bé học. Em thấy mấy bé bây giờ cũng cực quá, đi học tùm lum thứ, nhưng vì tương lai nên đành chịu hihi. Em cũng có bé học ở Apolo, em thấy bé học thích lắm, học xong em thấy bé vận động nhiều hơn hẳn.