Cần giúp: Cần tư vấn về cân nặng của trẻ????????

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi cunxinh2010, 23/4/2011.

1. cunxinh2010

cunxinh2010 Thành viên đạt chuẩn

Xin hỏi mọi người. Con em mới đẻ được 3,95kg. Không bú mẹ, và cũng có thể ăn không hợp sữa nên không tăng cân nhiều. Nhưng nuôi 4 tháng thì tăng được hơn 3 kg tí ti. Và cho đến giờ là 6 tháng mà được có 7kg. Nghĩa là mấy tháng gần đây con em không tăng cân. Cháu hơi nhỏ, nhưng ăn sữa Wakodo mọi người bảo không chú trọng tăng cân nhưng được cái doi dói người. Trộm vía nhìn con em cứng cáp và luôn chân luôn tay. Muốn hỏi mọi người xem liệu con e có bị suy dinh dưỡng, còi xương và có phải cho đi khám không và khám ở đâu ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cunxinh2010
    Đang tải...

2. Me_Ốc

Me_Ốc

Ðề: Cần tư vấn về cân nặng của trẻ????????

Ôi mẹ cún xinh ơi, theo tài liệu mà mình đọc được khi nuôi con nhà mình thì " Các e bé sinh ra to/đủ tháng rồi thì thường lại lớn chậm hơn các e bé sinh ra nhẹ cân hơn/thiếu tháng hơn". Thường thôi nhá còn vẫn có nhiều trường hợp các e bé sinh to rồi nuôi ngoài lại cũng lớn nhanh hơn nữa còn sinh nhẹ cân/thiếu tháng mà vẫn lớn chậm khi nuôi ạ

Trường hợp con nhà mình sinh ra 3.84kg( đủ ngày đủ tháng 9thang 11 ngày) tức là đẻ ra là cũng to lớn nhé nhưng theo mình thấy thì nuôi ngoài có vẻ ko lớn nhanh lắm (Thôi thì ko dám nói gì nhiều ko các mẹ có con lớn chậm hơn lại "té" cho thì chết hoặc lại bảo "tham" con như thế còn muốn gì nữa). Con nhà mình thì ăn hoàn toàn sữa mẹ tới 7 tháng (trong 7 tháng này có tập cho ăn sữa ngoài để tránh bé chỉ quen với sữa mẹ nhưng mà ko thành công lắm, vài ngày mới được vài thìa sữa ngoài rồi sau lại bỏ ko thèm ăn), sau 7 tháng thì bổ sung sữa ngoài do sữa mẹ ít dần, sau 10 tháng thì sữa mẹ gần như hết, con ti vớ vẩn thôi (do mẹ vỡ kế hoạch đi bỏ uống kháng sinh ko ăn được bị mất sữa). Tình hình phát triển cân nặng của bé nhà mình như sau
    New born: 3.84kg
    1th: 4.8kg
    2th: 5.7-5.8kg
    3th: 6.5kg
    4th: 7.2kg
    5th: 8kg
    5.5th: 8.5kg
    6th: nguyên xi 8.5kg ko tăng ạ
    7th: 9kg
    8th: 8.5kg (mọc 4 răng một lúc ko ăn cả tháng sụt cân)
    9th: 9.6kg
    9.5th: 9.5kg (mọc răng, ko ăn nửa tháng giảm 1 lạng )
    10.5th: 10.1kg

Hiện tại 10,5 tháng được hơn 10kg tí tẹo, là con zai ạ.
    Bé nhà mình thì trộm vía, dễ nuôi từ bé (chắc là do có lực sẵn, sức khỏe tốt từ khi trong bào thai. Các mẹ có đẻ con to, khỏe mạnh tận lúc sinh mừng nhé, e bé chắc chắn có lực tốt), bé ăn khá tốt (ăn dặm tốt, ăn sữa tốt) và mừng nhất là chưa tháy ốm đau gì (trộm vía). Lúc còn ăn bột 5-6th thì 3' hết bát bột con, 7-8 tháng ăn cháo xay thì chắc 5' xong bát cháo nhỏ, giờ ăn cháo nguyên hạt, phải nhai thì mất 10-15' cả bát ăn cơm của người lớn , sữa vẫn ăn 700-900ml/ ngày. Tính ra là ăn tốt mà lớn bình thường, ko phải thuộc dạng nhanh lớn( thêm vụ răng lợi thì vừa ko lớn, vừa tụt cân)

Trong khi chị bạn mình sinh e bé 3.1kg (đủ ngày đủ tháng nhưng cân nặng thế thì so với tiêu chuẩn bé trai) mà 8th đã nặng : 10.5kg ặc ặc (ăn sữa mẹ tới 5th, sau đó ăn vừa sữa mẹ vừa sữa ngoài, trộm vía ăn cũng tốt). Theo mẹ bé kể thì 3 tháng đầu mỗi tháng tăng 1.7kg. Đấy là anh cu này còn bị viêm phổi đau ốm liên tục thế mà vẫn lên cân vù vù

Trường hợp khác đứa bạn mình vừa sinh e bé đủ tháng đủ ngày nhưng nhẹ cân. Lúc sinh được 2.5-2.6kg nhưng mà 3 tháng đã được 6kg ạ (tính ra trung bình mỗi tháng 1.2kg), 4th: 7kg. E bé cũng ăn sữa mẹ, ko rõ có ăn thêm sữa ngoài ko. Giờ sắp 6th rồi, e chưa hỏi nên ko rõ tình hình cân nặng là bao nhiêu, nhưng sau 4th là mẹ e bé đi làm thấy bảo lười ăn nên e ko rõ. NHƯNG e bé này cũng hay đau ốm lắm, chắc do lúc sinh nhẹ cân, lực yếu

Máy trường hợp cho mẹ nó tham khảo
    Theo mình thì bé nhà mẹ nó lực tốt, trông cứng cáp, nhanh nhẹn, luôn chân luôn tay. Giống con nhà mình cũng thế, chả thấy bụ gì đuọc cái nhanh nhẹn lắm, nghịc như quỷ

mesoju thích bài này.
  3. cunxinh2010

cám ơn mẹ ốc, cún nhà em thì
    mới đẻ: 3,95kg
    1 tháng: 4,75kg
    2 tháng: 5,5 kg
    3 tháng: 6kg
    4 tháng: 6,5kg
    5 tháng: 7kg
    6 tháng: 7kg
    cún nhà em cũng ốm 1 đợt nhưng chưa mọc răng, mọi người bảo không cần tăng nhiều vì tăng nhiều chỉ là bụ sữa thôi, chỉ cần tăng đều cân là được nên em cũng yên tâm. Cún nhà em ăn hay bị trớ, trớ liên tục, đến giờ ăn sữa mỗi bữa được có 110- 135ml sữa, ăn bột thì hết bát con cơm của người lớn, cũng trộm vía mẹ ốc ạ. Nhưng nói chung về khoản ăn của con em thì chán lắm, vì ăn được nhiều sữa thì mới tăng cân. Cún nhà em thì ăn được ít sữa lắm.

mesoju thích bài này.
  4. kend

kend Banned

Cân nặng bé nhà bạn vậy là bình thường vẫn theo chuẩn mà, không cần tăng cân nhiều đâu. Miễn bé nhà bạn chịu khó chơi, ăn uống bình thường không ốm vặt là được. Mẹ nó không cần quá lo lắng đâu.

mesoju thích bài này.
  5. Me_Ốc

Me_Ốc

Thế là e bé Cún nhà mẹ nó vẫn trong giới hạn cân nặng, e bé Cún phát triển bình thường nhé.
    Mình chỉ có tí góp ý thé này. Mẹ nó cho bé ăn ít bột thôi nhé, còn để bụng cho bé ăn sữa. E bé dưới 1 tuổi cần ăn sữa nhiều. Nhóc nhà mình mà cứ cho ăn bột, hắn ăn cả ngày cũng được, bao nhiêu cũng hết nhưng mà mình kiên quyết ko cho ăn, hiện vẫn chỉ ăn 2 bữa cháo (2 bát con ăn cơm của người lớn) còn lại là ăn sữa, trộm vía cũng vẫn ăn sữa được nhưng mà cũng phải khuyến khích thêm đấy, sữa ko hào hứng nhiều lắm, trong số 700-900ml/ ngày thì có 700ml là tự giác ăn còn lại là mình khuyến khích ăn thêm bằng cách nịnh (con nhà mình trọm vía nhanh, hiểu ý mẹ), cho món đồ chơi cầm tay chỉ trỏ kể chuyện cười vói nó thế là nó vui vui cứ thế mút 1 hồi hết thêm 1 bình sữa nhỏ nữa 120ml nữa, xong mình pha thêm 1-2 thìa sữa nữa đút bằng thìa cho (há miệng nhá chứ quan điểm của mình là ko ép, ko bao giờ ép cả, mệt lắm vì đã trải qua giai đoạn stress con mọc những chiếc răng đầu tiên, chả ăn gì ép ăn nó cũng ko chịu ăn, đành thôi mà thêm bực mình) + 1 cốc nước lọc nhỏ thế là Ok (mình khuyến khích thế vòa giờ mình đi làm về)

Chỉ thế thôi, 7 th Cún nhà mẹ nó vẫn cần ăn 700-900ml sữa/ ngày mẹ nó nhé
    Chúc cún ngoan, hay ăn và chóng nhớn

mesoju thích bài này.
  6. cunxinh2010

Cám ơn mẹ ốc nhé, mình cũng chưa tính được xem cún nhà mình ăn được bao nhiêu sữa 1 ngày nữa, tính ra thì cún nhà mình ăn 1 ngày chắc tầm gần 600ml sữa vì mình cũng không mún ép, với cả cún nhà mình ăn hay bị trớ thành ra lại càng không dám ép mẹ cún ạ. 1 ngày mình cho ăn 2 bữa bột mặn 1 bữa bột ngọt, còn đâu là ăn sữa, nói ra chắc bị các mẹ cười, vì mình con đầu nên có thể chưa có kinh nghiệm, với cả nghe người nọ góp ý người kia, thế là theo. Trước thì mình vẫn cho ăn sữa đêm, nhưng nhà có mấy đứa cháu cũng vì ăn sữa đêm mà bị sún hết răng nên mình kệ, cho cún ngủ bao giờ khóc đói đòi ăn thì mình cho ăn, nên hầu như mẹ cứ cố thức muộn nhất để cho con ăn bữa sữa cuối cùng. Mặc dù ngủ vẫn cứ ăn, ăn trong lúc ngủ còn nhiều hơn là lúc thức, vì cún nhà mình có hiện tượng ngứa lợi từ tháng thứ 4 nên 2 tháng trở lại đây lúc thức ăn sữa toàn nhai bình, nên cho ăn lúc đó cũng bực mình lắm mẹ ốc ạ. Đúng thật là nuôi con rồi mới hiểu lòng cha mẹ, cũng mắng chửi đấy, nhưng thật rất yêu con, xót con mẹ ốc ạ. Mình cũng tìm hiểu biểu đồ phát triển của trẻ ở trên mạng, nên cũng biết cún nhà mình vẫn trong diện bình thường nên cũng không lo. Chỉ tội cái ăn bao nhiêu như thế mà chẳng thấy tăng cân, mình đổi sữa liên tục, nan, insulac iq, wakodo, và giờ là xo. Cũng có thể là lí do như mẹ ốc nói, chắc do mình cho ăn nhiều bột quá, nhưng cún nhà mình ăn cũng được mà, giờ là giai đoạn 6-9 tháng, ăn 2 bữa bột mặn cũng là hợp lí mà mẹ ốc ơi... Mình có nhiều thắc mắc quá????????

Sửa lần cuối: 25/4/2011
    mesoju thích bài này.
  7. huonghap

huonghap Bắt đầu tích cực

cu con nhà e bú mẹ hoàn toàn , khi sinh 3kg, giờ 6 tháng 4 ngày đã 10.5kg rồi(trộm vía)