Những nguyên tắc để chọn công việc làm thêm

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi webmaster, 27/4/2011.

1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Chúng ta đang sống trong thời bão giá khi mà đồng lương không tăng nhiều mà giá cả thì lại tăng vùn vụt mỗi ngày làm cho gánh nặng về tài chính càng trở nên áp lực cho những gia đình trẻ. Giải pháp làm thêm hoặc chọn một công việc yêu thích để kiếm thêm thu nhập đang có cơ hội để mọi người áp dụng. Một số người đã thành công với công việc làm thêm của mình và từ đó dần dần biến nó thành công việc chính, thậm chí có thể làm giầu với nó.

Tất nhiên chúng ta không nên rập khuôn làm giống hệt những người đã thành công nhưng có một số nguyên tắc để chúng ta có thể làm thêm một cách thành công.

1. Chọn việc làm thêm phù hợp với đam mê và sở trường của mình

Những người đã từng thành công cho biết rằng bằng việc chọn việc làm thêm phù hợp với đam mê và sở trường của mình sẽ giúp cho độ kiên trì với công việc nhiều hơn và từ đó cũng giúp cho bạn có thêm nhiều nhiều cố gắng và sáng tạo.

Điều này giúp bạn vượt qua trở ngại nếu như bạn không thành công ngay từ ban đầu. Với những công việc mà bạn đam mê, bạn có thể dễ dàng vượt qua những chê bai hay chỉ trích của người thân.

2. Tìm kiếm những nhu cầu chưa được đáp ứng

Khi bạn nhìn những người khác thành công thì bạn không nhất thiết phải làm giống như họ, vì khi làm giống hệt họ thì bạn càng khó có thể thành công. Vì có những đặc điểm tâm lý của con người khiến cho việc khi người ta đã chọn một sản phẩm hoặc dịch vụ nào đó tốt rồi hiếm khi có nhu cầu tìm cái khác.

Thay vì bắt chước chúng ta nên tìm kiếm những nhu cầu của khách hàng chưa được đáp ứng hoặc được đáp ứng nhưng chưa tốt. Tất nhiên điều này cũng phải phù hợp với nguyên tắc 1.

3. Cải tiến từ mô hình đã thành công

Khi bạn nhìn thấy người khác thành công trong một lĩnh vực nhất định, nhưng bạn hãy nghĩ đến sở trường và đam mê của mình đồng thời nghĩ đến những nhu cầu chưa được đáp ứng của khách hàng để đưa mô hình thành công đó phù hợp với điều kiện của mình.

Ví dụ bạn có thể áp dụng cách thức bán hàng online của một mẹ rất thành công nhưng lại chọn một sản phẩm khác như món đặc sản quê nhà của mình chẳng hạn.

Ngoài ra bạn có thể kết hợp hoặc tìm tòi để giải pháp của mình độc đáo và khác biệt hơn. Trong kinh doanh, nhất là kinh doanh nhỏ thì khác biệt là một yếu tố cực kỳ quan trọng.

4. Biến công việc, đam mê của mình thành vấn đề nhiều người quan tâm

Khi bạn chọn một lĩnh vực phù hợp với đam mê của mình và khá độc đáo nhưng vấn đề là chưa có nhiều người biết đến nó thì việc biến nó trở thành vấn đề mà nhiều người quan tâm sẽ giúp cho việc kinh doanh của bạn có thêm khách hàng. Bạn không nhất thiết phải bắt tất cả mọi người quan tâm nhưng với Internet và môi trường xã hội đông đảo như Lamchame.com thì bạn có dễ dàng thể tìm được nhiều người cũng quan tâm đến vấn đề của bạn.

Tuy nhiên làm thế nào để tạo được sự quan tâm của nhiều người thì lại là một chủ đề khá dài, mong các bạn đóng góp thêm ý tưởng và tôi sẽ đề cập đến trong một bài viết khác.

5. Chia sẻ, chia sẻ và chia sẻ

Cái thời khư khư giữ riêng bí quyết của mình đã qua rồi. Với môi trường mạng mọi người có thể dễ dàng tìm kiếm mọi thứ. Nhưng khi bạn chia sẻ, và người khác đóng góp bạn có cơ hội cải tiến sản phẩm và dịch vụ của mình nhiều hơn.

Và khi bạn bè, khách hàng cùng đóng góp vào sản phẩm và dịch vụ của bạn người ta cũng tự hào hơn và sẵn sàng giúp bạn giới thiệu cho bạn thêm khách hàng.

6. Đừng mong thành công lớn và nhanh

Mọi thứ đều có thì của nó. Chúng ta không thể đốt cháy giai đoạn được. Tuy có nhiều người chọn đúng con đường và đạt được thành công sớm hơn những người khác nhưng quan trọng là chúng ta giữ vững ngọn lửa đam mê của mình và liên tục cải tiến thì thành công sẽ đến với bạn.

Trên đây là những gì mà bản thân tôi tìm hiểu được, nhưng đó có thể còn những thiếu sót nên rất mong các bạn giúp chỉ ra giúp và đóng góp bổ sung thêm những điều còn thiếu.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi webmaster
    Đang tải...

2. billvanghe

billvanghe Thành viên kỳ cựu

Ðề: Những nguyên tắc để chọn công việc làm thêm

Cảm ơn bác Kiên về bài viết hữu ích!

3. trinhminhtrang

trinhminhtrang Thành viên đạt chuẩn

ôi, cảm ơn bác Kiên nhiều. Bài này đúng em đang cần, rất hữu ích ạ.

4. lvgucci89

lvgucci89 Thành viên tập sự

Cảm ơn bác Kiên về bài viết hữu ích!

5. HẰNG NGA

HẰNG NGA Guest

Tìm ra cái khác biệt cũng là cả một vấn để không hề đơn giản chút nào.

6. sogno

sogno Thành viên chính thức

7. leethanhftrung

leethanhftrung leethanhftrung

cảm ơn bác Kiên và bài viết này :)

8. lala`la'la

lala`la'la Bắt đầu nổi tiếng

Súc tích và rất chuẩn, thanksssssssssssssssssssssssssssssssss

9. bibi.oc

bibi.oc Thành viên tập sự

bai viet rat hay, cam on nhieu

10. mamaofmorichan

mamaofmorichan Thành viên sắp chính thức

Mình cũng đang bắt đầu thử nghiệm trên một lĩnh vực mới.
    Bài viết rất hữu ích. Thanks tác giả bài viết nhiều ^.^

11. thiêntrang

thiêntrang Guest

Đúng như bác kiên nói lamg việc gì cung phải kiền trì dù là công việc thêm . Mình cũng làm thêm mặc dù công việc ở cơ quan cũng bận nhưng vân mải kiếm thêm. Nhiều lúc rất mệt mỏi và chán nản nhưng mình vẫ kiên trì vài năm nay vì mình rất thích nó . Cũng may la mình mới vào đay được vài tháng và cũng có cơ hôi kiếm thêm thu nhạp từ đây. Cam on Lamchame nhiêu .

12. webmaster

Đúng là không đơn giản nhưng khi dựa trên một số nguyên lý cơ bản thì cũng không quá khó. Mình sẽ trình bày về chủ đề này trong bài viết tới nếu các bạn quan tâm.

cuunonbebelyly84 thích.
  13. vanthiminhdat

vanthiminhdat bình rửa mũi nasal rinse 160k

Bài viết đúng quá
    Mình đã lựa chọn và chọn đựoc làm sim đa năng
    giờ thì làm thêm bên bán dầu tràm luôn
    Hãy tìm hiểu thật kỹ rồi tham gia kiếm thêm thu nhập thui

14. webmaster

LÀM THẾ NÀO ĐỂ KHÁC BIỆT

Những nguyên tắc khi lựa chọn định hướng tạo khác biệt trong kinh doanh

Tôi cũng từng đặt ra câu hỏi này và mất rất nhiều thời gian để tìm cách trả lời cho câu hỏi này. Có thể những nguyên tắc mà tôi đã áp dụng dưới đây chưa hoàn toàn chính xác trong những hoàn cảnh của bạn, nhưng tôi rất mong nhận được những ý tưởng phản hồi từ phía các bạn để làm sao cho công việc kinh doanh của chúng ta được phát triển thuận lợi mà không phải giẫm chân lên nhau. Nếu bạn có những ý tưởng mới, hãy mạnh dạn chia sẻ nhé vì chính sự chia sẻ sẽ giúp chúng ta sáng tạo hơn và tạo thêm những khác biệt hơn.

1. Khác biệt không chỉ là để cho mình khác đi mà là mang lại những lợi ích mới

Yếu tố này tôi coi là quan trọng nhất vì tất cả những khác biệt nếu không tạo nên một lợi ích thiết thực mà khách hàng có thể nhận biết được thì những khác biệt đó không mang nhiều ý nghĩa. Và sự khác biệt càng mang lại cho khách hàng cảm thấy nhiều lợi ích thì sự khác biệt đó càng quan trọng.

2. Khác biệt tốt phải đáp ứng được nhu cầu của khách hàng

Trên thị trường có thể có nhiều nhà kinh doanh, và mỗi một nhà kinh doanh hay doanh nghiệp thì nhắm vào một số nhóm khách hàng nhất định. Và cho dù khác biệt của chúng ta có mang lại lợi ích nhưng nó lại không phù hợp với nhóm khách hàng mục tiêu của mình thì chưa chắc bạn đã có thành công.

Ví dụ nhóm khách hàng cao cấp muốn các sản phẩm thật tinh vi và chất lượng thật cao mà bạn chỉ cung cấp hàng giá thật rẻ thì có thể bạn lại không bán được hàng bằng việc nâng cao chất lượng nhưng cũng tăng giá lên cao.

Trong một trường hợp về thời trang chẳng hạn thì khách hàng của chúng ta cũng có nhu cầu làm mình trở nên khác biệt, và làm cho họ trở nên khác đi cũng chính là đáp ứng nhu cầu của họ.

3. Khác biệt có thể tìm thấy từ ý kiến của khách hàng

Nếu chỉ ngồi mà nghĩ thì rất khó chúng ta có thể tìm kiếm được sự khác biệt mà lại làm vừa lòng khách hàng. Thay vào đó ta có thể gặp gỡ và nói chuyện với họ. Hỏi về những vấn đề của họ, rất nhiều khách hàng sẽ giúp chúng ta tìm được những ý tưởng khác biệt rất đáng giá.

4. Khác biệt tìm thấy từ nỗ lực giúp khách hàng giải quyết khó khăn

Khi gặp gỡ, nói chuyện với khách hàng có thể vẫn chưa đủ. Nếu chúng ta cũng xắn tay vào giải quyết những vấn đề khó khăn của họ, đến khi chúng ta tìm được giải pháp cho họ thì đó cũng có thể là thứ những người khác nữa quan tâm. Và khi bạn là người đầu tiên giải quyết được khó khăn đó, sản phẩm hay dịch vụ đã tạo được được khác biệt mà chưa ai có.

5. Khác biệt bằng cách cải tiến từ lĩnh vực khác, địa phương khác...

Đôi khi bạn thấy những ý tưởng rất sáng tạo ở những lĩnh vực khác, những địa phương khác. Bạn có thể suy nghĩ và cải tiến để đem áp dụng vào hoàn cảnh của mình và biến nó trở thành độc đáo trong địa phương, trong lĩnh vực hoạt động của mình.

Sửa lần cuối: 12/5/2011
    vanhanglahang.manulife thích.
  15. tytom11

tytom11 www.webvitamin.vn

đoc các bài của bác K bai nào cũng hay, cũng đáng học tập..cảm ơn bác lần nữa

16. xaydungngogia

xaydungngogia Thành viên mới

bài này khá thú vị, có lẽ là trải nghiệm của tác gỉ???

17. vanthiminhdat

vanthiminhdat bình rửa mũi nasal rinse 160k

mình cũng đnag làm thêm, và đã chọn được công việc để gắn bó cả đời rồi đây
    chúc mọi người sẽ tìm ra con đường nhé

18. goldfxtrade

goldfxtrade Thành viên tập sự

Làm thêm cũng cần có công việc phù hợp, yêu thích nếu không cũng chán. Không cố gắng đến lúc thành công được.

19. dikhatu

dikhatu Thành viên kỳ cựu

chính xác, làm việc mình yêu thích và đam mê chắc chắn sẽ không chán và chắc chắn sẽ thành công
    tớ có 24h, thường bắt đầu ngày mới lúc 6h sáng. Một ngày mất hơn 2 tiếng chay xe đi làm ( cả đi cả về), ở cty 9 tiếng, về tới nhà là lo nấu cháo, cho con ăn, nấu ăn cho 2 vợ chồng, ru con ngủ, quét dọn xong hết việc lúc 10h tối. Lúc này là thời gian của tớ ghi điạ chỉ, lựa giày để ship cho khách hàng, trả lời topic hoặc lướt web ngắm những mẫu giày mới

Thật sự rất mệt nhưng tớ rất thích giày nên tất cả đối với tớ là chuyện nhỏ.Cứ hàng ngày cầm ngắm những đôi giày đẹp sắc sảo là tớ thích rồi. Và sau khi ship hàng, khách hàng comment là giày đẹp là niềm vui tăng lên gấp bội. Cứ thế công việc tưởng chừng là làm thêm nhưng lại là mục đích chích của tớ --- tăng thêm thu nhập cho tớ và là niềm vui giúp tớ giải tỏa những buồn bực trong cơ quan và gia đình

20. In_Me

In_Me Thành viên tích cực

Cám ơn bác Kiên nhé. Bác không những là admin của diễn đàn mà còn là 1 người chia sẻ rất nhiều bài viết hữu ích cho mọi người. Ngày càng thấy LCM ý nghĩa và thân thiện với các thành viên.