Kinh nghiệm: Một Mình Chăm Con. Muốn Chết Quá :((

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi bunnymama, 20/12/2010.

1. mimam

mimam Đủ quyền lập Họ

Ðề: Một mình chăm con. Muốn chết quá :((

các mẹ có thuê mình ko , đang chuẩn bị thất nghiẹp đây...............

Đang tải...

2. Tu Ti nhỏ xinh

Tu Ti nhỏ xinh Thành viên tích cực

Bạn đừng để tình trạng đó kéo dài sẽ bị stress đấy, như vậy còn mệt mỏi và chán nản hơn.......cố gắng lên mẹ nó ạ, về nhà ngoại đi....

3. lethestorm

lethestorm Bắt đầu tích cực

Em cũng ở nhà 1m chăm con 1m suốt. Giờ cũng đang vừa đói vừa mệt vừa nản đây! Bình thường thì vẫn bình thường nhưng mà lắm lúc tâm trạng nó quá tệ. Thỉnh thoảng cũng phải tệ tệ tí k có chẳng có time nào cho riêng mình

4. Con Cả Thần Gió

Con Cả Thần Gió Thành viên chính thức

Đúng đó, bạn nên về bên ngoại một thời gian ngắn để tìm đc sự chia sẻ cảm thông, tránh tình trạng quá mệt mỏi stress.

5. me Hoang Anh

me Hoang Anh

phải thuê ng về để giúp chứ, chị ý có phải chịu như mình đâu mà bắt nọ bắt kia, mình là ng phải chịu đựng trực tiếp mà, mới sinh xong dễ bị trầm cảm lắm, chẳng việc gì phải để mình khổ quá thế

6. bim&ruby

bim&ruby Thành viên rất tích cực

trước hết chia sẻ với bạn về sự mệt mỏi.Ai cũng sẽ gặp tình trạng như vậy nếu phảit trông con 1 mình bạn à.Theo mình,để giảm bớt sự vất vả,bạn có thể áp dụng những cách sau:
    1, dùng miếng lót newborn và bỉm thay cho tã vải. Bạn sẽ ko phải suốt ngày thay cho bé và phải tranh thủ giặt lúc em bé ngủ.Khi ko bị ướt,em bé sẽ ngủ sâu hơn. Đừng lo con bị hăm,nếu bạn khéo,dùng kem chống hăm và lau sạch đít mỗi lần thay tã.
    2, dùng nhiều bình sữa đủ cho 1 ngày.Khi rửa và tiệt trùng sẽ làm vào cùng 1 lúc,tránh làm lắt nhắt, mỗi việc 1 tí sẽ rất mất thời gian.
    3, sử dụng tủ lạnh và lò vi sóng nếu cần thiết. nếu em bé bú ko đựoc nhiều nhưng lại nhiều lần,hãy pha 3 bình 1 lúc,để trong tủ,mỗi lần con uống lại ngâm vào nước nóng 1 bình,tránh phải pha sữa lắt nhắt liên tục.Cố gắng tập cho con bú lượng nhiều hơn mỗi ngày 1 ít, khi no lâu em bé sẽ ngủ nhiều.
    4, bạn đang trong giai đoạn chăm con,đừng quá quan trọng chuyện phòng ốc sạch sẽ thế nào. Bừa 1 tí cũng được,chồng về sẽ dọn, hoặc bạn sẽ dọn khi bạn thấy sẵn sàng. Muốn chăm con tốt,trước tiên bạn phải khỏe mạnh.
    5, đứng quan tâm chuyện ng khác nói gì,quan trọng là bạn muốn gì, nếu bạn ko thể vượt qua để làm điều mình muốn thì xem như mình ko thèm chấp họ AQ 1 tí,quan trọng là tinh thần mình thoải mái.
    6, mua cho con cái ghế rung, cái ti giả..v.v. tất cả mọi thứ nếu bạn có điều kiện để con có thể cảm thấy dễ chịu khi phải ở 1 mình.

Mình sắp là mẹ của 3 đứa trẻ (hiện giờ đang là 2) ,cách nhau gần lắm,ko quá 3 năm 1 đứa,hi,nhưng việc chăm con chưa bao giờ là sự ức chế với mình,dù mình cũng chưa từng bao giờ có người giúp việc,vì đặc thù công việc,mình sợ mất cắp,nói thẳng là thế.

Tieuho_82lethestorm thích.
  7. lethestorm

Tất cả những điều mẹ bim&ruby nói em đều đã chuẩn bị tinh thần từ lúc sắp sinh. Có mỗi cái mua ghế rung là chưa mua vì dạo này kinh tế eo hẹp quá! Những điều mẹ bim&ruby nói đều đúng bạn chủ top ạ! Giờ tớ thấy việc cần nhất là xác định lại tinh thần cho mình. Là mẹ rồi những điều khó khăn vất vả mình sẽ vượt qua được hết vì đó là bản năng làm mẹ mà. Nhiều lúc cũng căng thẳng mệt mỏi, không tránh được nhưng những lúc khỏe, vui vẻ thì tự mình tìm cách giảm tải công việc cho mình. Ngày xưa tớ chẳng chịu được trong phòng mình đồ đạc lộn xộn. Sau khi sinh tớ cũng stress mất 1 time vì mình chưa dậy mà làm đc, lúc nào nhìn phòng ốc cũng luộm thuộm lôi thôi. Nhưng mà rồi tớ rút ra được quan trọng nhất bây giờ là con mình. Mình k có đk thì bớt cầu kì đi 1 tí, nhà mỗi tuần dọn 1-2 lần, phòng con thì 2 ngày lau 1 lần. Bình sữa k rửa đc ngay thì tráng nc sôi để 1 chỗ rồi rửa 1 thể. Chưa có ai nói với mình phải làm tn nhưng rồi hoàn cảnh tự khắc m biết phải làm gì. Qua 3m tâm lý của mẹ nó cũng ổn hơn nhiều vì sức khỏe đã phục hồi tương đối, con cũng sinh hoạt có nếp hơn. Con lớn hơn cảm giác cũng sẽ khác. Ổn định dần tâm sinh lý nữa. Thế nên mẹ nó cố gắng vượt qua giai đoạn khó khăn này nhé! Let It Be!

8. khuong11

khuong11 Thành viên mới

tội nghiệp các mẹ mới sinh em bé quá,thương quá đi mất,gắng lên nhé [​IMG]

9. cuamit

cuamit Thành viên kỳ cựu

Tội nghiệp mẹ nó, mình còn được mẹ đẻ giúp 1 tháng đầu, sau rồi cũng tự thân vận động, chồng cũng giúp việc lặt vặt nhưng mình vẫn là chính nên nhiều lúc mệt mỏi lắm, lắm khi thấy stress... nhưng dần dần đâu cũng vào đó, mình quen dần với việc tự mình chăm con (chỉ lo sau này con quấn mẹ quá khó rời ra), mà lại có niềm an ủi lớn nhất là baby nên cũng thấy bớt mệt mỏi. Chúc mẹ nó sớm vượt qua giai đoạn khó khăn này nhé.

10. lethestorm

Tránh làm sao được con rịn hơi mẹ khi mà có mỗi 2 mẹ con ở nhà với nhau cả ngày. Các mẹ chỉ hạn chế đc bằng việc k bế con nhiều. Cho con nằm chơi, ngủ cũi, nếu có xe đẩy thì cho con vào xe nằm nhìn mẹ lúc làm việc thôi. Để hạn chế con quấn mẹ thì phải huy động chồng các mẹ ạ! Buổi tối hoặc ngày nghỉ, khi nào con ngủ thì nói chồng nằm cạnh ôm con cho quen hơi bố. Thỉnh thoảng lúc con ngoan, chơi vui vẻ thì chồng cũng phải vào bế con. Chồng tham gia vào các việc chăm con càng nhiều thì càng tốt, một là cho mình đỡ stress, hai là tăng thêm tình cảm gắn bó bố với con. Trẻ con biết hết đấy! Tình cảm với con như thế nào các con đều biết, cho nên tại sao có nhà con quấn mẹ có nhà con quấn bố?
    Chúc các mẹ luôn vững tâm khi chăm con một mình nhé!

11. Hurricane

Hurricane Uy Tín - Chất Lượng

Thương mẹ nó quá, mình đang có Bầu, dọn dẹp nhà cửa đã thấy cực lắm rồi nữa là mẹ nó phải trông con mọn 1 mình, lại ko có ai thông cảm và hiểu mình. Mẹ nó thuê ng giúp việc là đúng đấy, con mình mình thương, ko chăm ko đc, mà mình chăm đến kiệt sức thì lấy ai chăm con mình bây giờ. mẹ nó điều tiết, thuê ng giúp việc buổi sáng là đúng, mẹ nó thoải mái tinh thần thì mới có sức nuôi con chứ. Phải làm chủ đc mọi tình huống mẹ nó ạ, đừng để suy sụp tinh thần quá mà ko tốt cho cả mẹ và con.

M thì đang có bầu 32 tuần , nhà chồng cũng chẳng có ai.Mẹ chồng ở riêng nên cũng ko quan tâm mình gì cả. Còn bố chồng thì hay đi công tác, cứ về đến nhà là sao con ko dọn nhà cửa, lau bếp , vệ sinh .... Mình thì có bầu to lắm rồi, làm sao mà lau dọn cực kỳ sạch sẽ đc [ Bố chồng m là bộ đội nên kỹ tính lắm] . Được cái chồng m thương mình nên các cụ mắng gì , nói gì toàn đỡ cho và cũng giúp đỡ dọn dẹp. Nhưng vẫn ko sạch đẹp đc như ý bố chồng nên lần nào gặp bố cũng bị mắng, dần dần cảm thấy áp lực mỗi khi gặp bố, Bố cứ mắng là cúi gằm mặt xuống.
    Bụng m to lắm rồi, được bác hàng xóm khuyên chồng mình là cho m về ngoại, có bố mẹ chăm sóc cho, phụ nữ sắp sinh hay khó chịu trong người lắm. Chồng mình thấy cũng hợp lý nên đồng ý cho m về. Mình mừng lắm, vì về nhà ăn uống đầy đủ, sinh hoạt đúng giờ cũng đỡ mệt mỏi hơn. Bên ngoại mình bố mẹ đều thương, nói là sinh xong ở bên ngoại 3 năm, khi nào ku đi học rồi mới về . ^^! vì bô mẹ mình sợ về bên nội ko có ai chăm sóc. Mình cũng xin phép bố mẹ chồng rồi. Bố mẹ chồng cũng đồng ý cho m về ở hẳn nhà Ngoại vì thực sự ko chăm sóc mình đc. Mình ko nhờ đc nhà nội nhưng may mắn là bên Ngoại lúc nào cũng dang tay đón chờ, và chồng m cũng thương mình nên thế nào tốt thì tạo điều kiện cho mình .

12. hoahongthep83

hoahongthep83 Mặt trời bé con của mẹ

Đọc tâm sự của những mẹ phải chăm con 1 mình làm em cũng nghĩ đến viễn cảnh của em sau này không biết thế nào đây? Ai còn có nhà ngoại để về, để nhờ vả còn đỡ. Mẹ em mất sớm, còn mỗi chị gái nhưng chị gái cũng phải đi làm, lúc chị gái sinh con cũng toàn tự lo, có nhờ được ai đâu. Em cũng chẳng có điều kiện thuê người giúp. Mẹ chồng nói sẽ chăm cho em 1 tháng nằm ổ, vậy mà mới bàn đến chuyện mẹ chồng ngủ cạnh cháu khi cháu quấy đêm thì dỗ cháu phụ giúp em thôi thì bà thoái thác, bảo chồng em phải thức trông phụ ( bà nghĩ sao mà nói vậy khi con trai của bà sáng cũng phải đi làm sao thức đêm được, trông khi bà chỉ quanh quẩn ở nhà, không phải đi làm ). Đúng là có nằm mơ mà trông vào mẹ chồng sẵn sàng vì con cháu. Xong 1 tháng nằm ổ là khăn gói về nhà riêng tự mà lo nhé! Không có chuyện bà chăm thêm tháng thứ 2, thứ 3 đâu.
    Thời son rỗi em ăn uống khó khăn, ốm nhom ốm nhách, có bầu mới lên được gần 14kg. Với cái kiểu chăm con 1 mình như em chắc sẽ sụt kg nhanh chóng, sẽ ốm hơn thời chưa có con nữa quá. Nghĩ đến mà lo lắng quá, không biết em có đủ sức lực mà chăm con không nữa. Chồng em thì sẵn sàng chia sẻ giúp vợ được đó nhưng bảo ổng thức đêm là y như rằng sáng hôm sau chóng mặt, nhức đầu; ổng đổ bệnh còn mệt hơn. Giờ em chỉ biết ngồi đọc kinh nghiệm chăm con 1 mình của các mẹ để mà cố gắng vượt qua giai đoạn khó khăn này thôi. Có con cũng khổ, mà không có con còn khổ hơn. Vì bé con thân yêu, các bà mẹ vĩ đại cố gắng lên nhé!

13. shop84

shop84 Thành viên chính thức

em cũng chăm con 1 mình giống chủ top, hic, từ khi sinh đến giờ là 3 tháng 1 mình em chiến đấu 24/24 với con, tháng đầu con chưa ngoan đêm đêm cứ 30' dậy 1 lần, mẹ chẳng ngủ được tý nào, ngày lại tiếp tục cuộc chiến với con, nhiều lúc nản ghê,vậy mà quay đi quay lại cũng đã được 3 tháng rồi ^^, nhà em thì ko thuê người giúp việc được và cũng ko về ngoại được vì thế cứ xác định tư tưởng để tiếp tục thôi :(
    em bắt đầu tắm cho con, giặt quần áo cho con và nấu cơm từ lúc con được 17 ngày :D, nghĩ cũng thấy khâm phục mình ghê !! vì thế chủ top cố lên nhé

14. hong_nhung1989

hong_nhung1989 Thành viên rất tích cực

em đồng ý với ý kiến của chị này
    bạn à hãy cố lên nhé phụ nữ mình là như vậy mà sinh và nuôi một đứa trẻ đâu phải chuyện dễ dàng tất cả những gánh nặng đều dồn vào vai chi em phụ nữ ông xã cũng chẳng giúp dc là mấy hãy lấy con làm niềm vui niềm an ủi và tự ngẫm với mình rằng xung quanh mình vẫn còn rất nhiều chị em thèm khát tiếng khóc của trẻ thơ thèm dc chịu những nỗi vất vả của người mẹ mà ko dc

15. me_vietanh

me_vietanh shopvietanh.com

Thế mới biết mình sướng, đẻ xong đêm toàn khò..khò...mẹ chồng tớ thức chăm hộ, bé nhà tớ lại chủ yếu uống sữa ngoài nên ko phải thức cho nó bú. Vậy mà cũng thấy vất vả kinh khủng, có khi vừa bế nó vừa gật gù. Người ta nói lúc chăm trẻ con thì thèm ngủ như nghiện thèm thuốc ấy. Thôi mẹ nó cố gắng lên, ai cũng vậy mà. Lắm lúc ngồi nghĩ, sao mẹ mình đẻ nuôi được đến 4 đứa nhỉ, 1 đứa mình đã thấy vất vả lắm rồi.

16. nhung lady

nhung lady Thành viên rất tích cực

hi....chăm con ko vất vả mới là lạ đấy :) các mẹ cố gắng lên, đừng nghĩ ỉ lại vào người khác làm j cho mệt vì thứ nhất: sẽ chăm bé ko theo ý mình (nhất là ô sin, sẽ ko thương con bằng mình được.Hay như bà nội bà ngoại cũng vậy, các bà đều đã già rồi và tư tưởng cách nghĩ mỗi thời đại khác nhau nên chuyện khúc mắc trong cách nuôi dạy là khó tránh khỏi lắm), thứ 2: là để rèn luyện chính mình, khi bạn nhìn lại quãng đường nuôi con bạn đã đi qua bạn sẽ thấy hành trình làm mẹ thiêng liêng và ý nghĩa biết bao ý :)
    Như mình nè, đẻ mổ đc 4 ngày ở viện về cũng đã phải lò khò đi lại chăm con, đêm 1 mình quần nhau với con, ngày xưa ở nhà với bố mẹ đc chiều chuộng bây giờ vất vả quá nhiều khi ứa nc mắt, nhưng nhìn con ngủ là mình thấy tự hào về bản thân mình lắm. Con mình lại ko bú mẹ, ngày nào cũng phải 6,7 cữ vắt sữa, vất vả kinh khủng các mẹ tưởng tượng đc ko? có khi nhiều sữa quá vắt ko ra hết thế là sốt xình xịch, lúc nóng lúc lạnh thế mà đêm vẫn ngồi ôm con,cho con ăn,ru con ngủ, đái ỉa gi gỉ gì gi cũng mẹ chứ nào có ai, mẹ chồng á...ôi, cứ ngồi mà đợi đến sáng mai, thà mình làm cho nó nhanh.......chao ôi là vất vả.....thế mà mình đã cho bé ăn sữa mẹ hoàn toàn đc 3 tháng đầu và duy trì sữa mẹ đến hết tháng thứ 5 đấy. Con ko bú nên mình mau mất sữa chứ con ko đc ăn sữa mẹ mình cũng tiếc lắm. Vì con mình có thể làm đc tất cả, và mình tin ng mẹ nào cũng làm đc như thế thôi!!!

Sửa lần cuối: 15/5/2011
  17. Ðề: Một mình chăm con. Muốn chết quá :((

Tuy mình ở chung với gđ chồng nhưng cũng gần như phải chăm con 1 mình. Ban ngày ông bà còn bế con cho chút xíu, còn các việc khác vẫn phải là mình. Buổi tối thì dù con có ốm đau hay khoẻ mạnh thì cũng chỉ 2 mẹ con với nhau.
    Nhưng mình đã xác định ngay từ đầu, con là con của mình cho nên dù thế nào thì mình cũng phải chấp nhận. Từ lúc sinh con mình gầy đi 6kg so với hồi chưa có gđ. Vất vả chứ, ai bảo có con là sướng đâu.
    Nhưng nhìn con lớn lên từng ngày, mình cảm nhận được niềm hạnh phúc thiêng liêng mà chỉ người làm mẹ mới cảm nhận được.

18. methoxinh1985

methoxinh1985 Bắt đầu nổi tiếng

chị chồng chắc bị dở hơi quá, thuê giúp việc thì ảnh hưởng gì tới chị ta mà gây áp lực cho bạn tội nghiệp vậy. Tớ cũng phải thuê giúp việc đây, điều đáng lo là lương để trả cho giúp việc đựoc tới bao giờ, đang giai đoạn cần nhiều tiền để lo cho con mà

19. bintran

bintran Thành viên chính thức

Khổ thân mẹ nó rồi, một mình chăm con mệt lắm mẹ nó ạ.

20. mẹ Mẩy

mẹ Mẩy Guest

vấn đề này e cũng đang lo đây, mẹ chồng e mới nói với e là mẹ chỉ ở nhà giúp được 1 tháng sau sinh thôi còn mẹ phải đi làm, vì thằng e chồng còn đang đi học nên phải kiếm tiền cho nó. Sau đó thì mang về quê nhờ bà ngoại giúp, khi nào đi làm thì nhờ bà ngoại lên trông cho 1 thời gian. Hic hic, vấn đề là mẹ đẻ e chắc lên được vài ngày chứ ở lâu là cụ k ở đâu, dù ở quê ba cũng 1 mình thôi nhưng e còn đứa e gái đang học đại học, mẹ cũng phải làm lấy tiền nuôi nó chứ, hơn nữa ở với nhà chồng thì mẹ e k ở rồi. Từ lúc đẻ tới khi e đi làm còn có người chứ bắt đầu đi làm rồi mới là vấn đề lan giải đây. Hic hic nhiều vấn đề phải lo nhỉ nhưng mọi người làm được chắc mình cũng làm được các chị nhỉ.