Cùng nhau chia sẻ các kinh nghiệm, tình huống bán hàng qua mạng nào các mẹ!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi vietmorning, 7/5/2011.

1. vietmorning

vietmorning Thành viên chính thức

Chào các mẹ, em tập tành kinh doanh trên diễn đàn mình cũng được một thời gian ngắn rồi, nhưng hôm nay mới lọ mọ lập topic chào hỏi các mẹ, mong được các mẹ hướng dẫn, chỉ bảo thêm cho em đôi điều về cách kinh doanh online trên diễn đàn!
    Nhân đây em cũng xin phát biểu một chút cảm nhận về việc bán hàng trên diễn đàn.
    Trong mấy ngày qua, em đã có một số lượng khách nhất định từ topic Nhận lắp đặt máy điện thoại bàn không dây EVN của mình. Cảm nhận của em là các mẹ rất nhiệt tình và dễ chịu, có mẹ, khi em đến lắp máy, còn chuẩn bị sẵn túi clear bag để em đựng hợp đồng cho yên tâm...Chính em cũng không ngờ là khách hàng của mình lại có nhiều người dễ thương đến vậy:D.
    Chỉ có một trường hợp em tiếc nhất là có một mẹ rất nhiệt tình đăng kí, nhưng đến khi em đấu nối số máy xong thì mẹ ấy lại phải báo hủy vì người nhà không đồng ý cho lắp...thế là em bị mất một khách hàng rất thiện cảm.
    Bước đầu, số lượng khách hàng vẫn còn hạn chế nên em cũng chưa có nhiều tình huống để tâm sự và chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ, các mẹ cũng kinh doanh online có câu chuyện nào thú vị hoặc bài học kinh nghiệm nào bổ ích, mời các mẹ vào chia sẻ trong topic này cùng em nhé:D!!!
    Cảm ơn các mẹ đã quan tâm tới topic của em!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vietmorning
    Đang tải...

2. river233

river233 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Cùng nhau chia sẻ các kinh nghiệm, tình huống bán hàng qua mạng nào các mẹ!!!

Em tham gia đây, e cũng mới bán hàng ol thôi, các mẹ mua hàng cũng rất dễ thương^^. E gặp phải 1 trường hợp mà e nghĩ nhiều mẹ có khi cũng mắc phải, hôm ý e ship hàng cho 1 mẹ, nhà chị ý lúc nào cũng có ng ở nhà nên e cũng vô ý k gọi trước, tìm đến khu nhà chị ý thì mới giật mình vì tên khu nhà nh lúc ghi oder e lại nhầm thành tên số nhà, sdt thì chắc là do lúc viết vội chị ý viết thiếu 1 số, thế là suốt 20p cứ quanh quẩn ở khu đó nhờ bạn ở nhà ol tìm sdt hộ, nh nó cũng k tìm được. Hic! mà hôm ý e đi từ tận Hoàng Hoa Thám xuống, nhà chị ý ở Hạ Đình. Được 1 lần rút kinh nghiệm cho cái tính ẩu, k chịu ghi oder cẩn thận :p

caubay76vietmorning thích.
  3. vietmorning

Ðề: Cùng nhau chia sẻ các kinh nghiệm, tình huống bán hàng qua mạng nào các mẹ!!!

Khổ thân mẹ nó, lần sau chịu khó thu thập thông tin cẩn thận, mình cũng bị nhầm số nhà một lần, thế nào trong cùng 1 ngõ lại có 2 nhf trùng số ở tận 2 ngách khác nhau, may mà còn có sđt, ko thì lại lặn lội hơn chục cây về nhà T.T

4. mebontin

mebontin Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng vừa kdol được ít tuần, khách hàng của mình toàn người dễ thương thui, chưa có gì để chia sẻ, cơ mà oánh dấu học hỏi tiếp, hihi

5. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Mình thì đậu hơn, đọc sơ địa chỉ tưởng nhớ ngay vì khu đó mình quá rành, ai ngờ đi gần đến nơi thì quên mất, thế là phải tìm tiệm net gần đó để vào topic tìm địa chỉ. ông xã cứ là nguýt ngắn nguýt dài.

chuonggio01 thích bài này.
  6. thanhnga0402

thanhnga0402 Yến Sào Khánh Hoà rẻ nhất

Em thì một lần bán yến tổ cho 1 chị ở Hồ Tùng Mậu, chị ấy rất nhiệt tình, nhưng sản phẩm yến tổ thì các mẹ biết đó vừa rất hiểm và đắt nữa. Cty em thì ko cho NPP hay đại lý nhập loại này về bán nên đành nhờ ox đang làm tại cty lấy hàng ra. Trước khi lấy hàng em cũng đã nói rất rõ với chị ấy về khó khăn của mình nếu chị ấy mà ko lấy thì em sẽ rất khó trả lại cửa hàng mà sản phẩm đắt hàng giả nhiều nên cũng rất khó bán. Chị ấy ok là nếu spham còn được niêm phong thì chị ấy sẽ lấy luôn. Tối đó em cùng ox mang qua nhưng chị ấy lại không có ở nhà, chị có nhờ bà cô ở cùng nhà nhận hàng hộ. Hic, nhưng cô ấy nhìn sản phẩm liền bảo : "Yến sào Khánh Hòa à, nhà này đâu có ăn loại này chỉ ăn của Yến Sài Gòn thôi", cô ấy còn tiện tay bóc luôn niêm phong hàng may mà ox nhà em ngăn lại kịp. Con cô ấy bảo:" Thì mẹ cứ gọi cho chị ấy hỏi lại xem có phải chị ấy đặt loại này ko?". " Vớ vẩn, nhà này ko dùng loại này là ko dùng" - cô ấy cáu gắt quát lại. Thấy thế hai vợ chồng em xin phép" Nếu nhà mình ko dùng sản phẩm này thì vợ chồng cháu xin phép mang hàng về ạ". Chuyện tưởng chỉ có vậy là xong, thôi thì kinh doanh mà cũng phải có rủi ro chứ. Nhưng đâu có vậy, đi ra khỏi cửa cô ấy liền nói với " Hàng đểu mà cũng mang bán". Các chị ko biết cảm giác của 2 vợ chồng em thế nào đâu, vừa giận vừa tủi, và thương cả đứa bé trong bụng mình phải nghe những ngôn từ đó. Cô ấy thì đang ngồi ăn cơm còn giờ đó cả nhà em phải lặn lội mang hàng đi bán, nếu ko lấy thì thôi có sao đâu, vợ chồng em vẫn vui vẻ mà, đằng này ko biết phân biệt hàng giả hàng thật lại nói một câu khó nghe như vậy. Giờ với hộp yến gần 6tr bạc đâu phải rễ bán.

Đó là bài học đầu tiên trong gần 1 tháng bắt đầu bán hàng ol trở lại của em. Từ đó em chỉ bán yến lọ thôi, còn yến tổ đều hướng dẫn các mẹ lên cửa hàng chính hãng ( KIm Mã ) mua cho yên tâm về chất lượng.
    Số vợ chồng em ở hiền gặp lành nên cũng may được anh đồng nghiệp qly mặt hàng yến tổ of nhập lại Chi nhánh cho ko thì ko biết xử lý thế nào.
    Một vài tâm sự chia sẻ cùng các mẹ..........

7. Shop_Bay

Shop_Bay Thành viên rất tích cực

Hóa ra mẹ bán yến ạ, nhà em mua thường xuyên ở Kim Mã. Mẹ có ở KM không hay là ở chỗ khác?

8. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Khiếp, khách hàng gì mà kênh kiệu thế nhỉ. Có hiền mấy cũng không chịu nổi khách như thế này.

9. vietmorning

Chia buồn với mẹ nó, gặp phải khách hàng kiểu này thì sợ thật, cũng may là chưa bị bà khách bóc mất niêm phong!!!

10. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

Em thì bị trường hợp thế này. Khách đặt 5kg rượu nếp, gọi điện nhắn tin liên tục báo cố gắng để hàng cho bạn ý. tối hôm trước vẫn nhắn tin hỏi và em hẹn ngày hôm sau có rượu rồi, qua nhà em lấy. Hôm sau gọi điện nhắn tin ko nhận được hồi âm, cũng may là em đông khách nên hàng em giao cho người khác luôn. Mấy hôm sau em mới nhận được tin nhắn nói gọn lỏn là mình cần gấp quá nên mua chỗ khác rồi, bận quá nên ko nhắn tin trả lời được.hic ( chẳng hiểu mua chỗ khác kiểu gì mà 10h tối còn hỏi có hàng ko? sáng hôm sau em bảo qua lấy thì lại mua ở đâu nhanh thế)

vit_capcap thích bài này.
  11. o_ma_mi

o_ma_mi Đủ quyền lập Họ

Em cũng mới bán nên chưa gặp sự cố gì.
    Đúng 1 lần ẩu nhưng rất vui.
    Gần 6h tối có 1 chị ở Giáp Bát order 1 hộp chè lam + kẹo lạc. Mà chị í muốn mua ngay vì đang thèm. Em từ CG phi xuống Giáp Bát cũng đến hơn chục km.
    Chị í hẹn ở 121 Giáp Bát, trong đầu em lại cứ mặc định Giáp Bát là đường Giải Phóng. Chả hiểu sao lại thế.
    Phi đến đúng số nhà 121 Giải Phóng, tự nhiên lại nghĩ: hình như Giáp Bát và Giải Phóng không phải là 1 mà là 2 đg khác nhau. Gọi điện hỏi lại thì đúng là mình lầm. Buồn cười vì cái vụ í:)

12. o_ma_mi

o_ma_mi Đủ quyền lập Họ

Em cũng mới bán nên chưa gặp sự cố gì.
    Đúng 1 lần ẩu nhưng rất vui.
    Gần 6h tối có 1 chị ở Giáp Bát order 1 hộp chè lam + kẹo lạc. Mà chị í muốn mua ngay vì đang thèm. Em từ CG phi xuống Giáp Bát cũng đến hơn chục km.
    Chị í hẹn ở 121 Giáp Bát, trong đầu em lại cứ mặc định Giáp Bát là đường Giải Phóng. Chả hiểu sao lại thế.
    Phi đến đúng số nhà 121 Giải Phóng, tự nhiên lại nghĩ: hình như Giáp Bát và Giải Phóng không phải là 1 mà là 2 đg khác nhau. Gọi điện hỏi lại thì đúng là mình lầm. Buồn cười vì cái vụ í:)
    Chiều hum 29, có chị order 4 hộp chè lam và hẹn qua 18 Hàng Quạt - chỗ bạn em làm lấy. Chị í trả 110k/4 hộp (lẽ ra phải 120k). Em cũng đống í.
    Tối chị í lại quên, ko qua lấy, em nhờ bạn ship qua nhà chị í và dặn bạn là 110k. Lúc nhận hàng chị í trả 120k. Hihi, cũng mừng vì khách hàng nhận thấy sự nhiệt tình ở mình:)

phomaisua1982 thích bài này.
  13. thanhnga0402

thanhnga0402 Yến Sào Khánh Hoà rẻ nhất

Em ko làm ở KM, có ox thôi, thi thoảng chị qua topic em ủng hộ nhé. Thanks

14. nghé của mẹ

nghé của mẹ Thành viên tích cực

Hic mình gặp trường hợp gần giống mẹ nó. Mình TL nên cần bán nhanh nhiều món đồ, chị ý thì làm ở trên phố, gọi đt giục dã man từ vài hôm, quả quyết lấy hàng. Hôm đó mình với ox gần trưa mới đến chỗ chị ý. Chị ý đi xuống xem qua qua rồi bảo ko lấy vì ko ưng, hic ko biết ko ưng ở điểm gì nhưng hỏi tới hỏi lui chỉ bảo ko ưng... Nếu khách nào cũng thế chắc mình chít mất, vừa mất thời gian,vừa tốn thời gian công sức mà cũng ko biết nguyên nhân tại sao. Dù trên mạng đã để hình cụ thể rồi, cũng ko buồn bực cho lắm nhưng cảm thấy ko vui... May mà hôm đó mình free ship cho 1 loạt khách nên cũng đỡ, chứ đi hơn chục km mà nhận đc phản hồi như thế chắc bức xúc lắm!

15. me bive

me bive mẹ của bé Bive

đặt cục gạch ở đây hóng hớt. Có ai có kinh nghiệm xử lý lỗi sai do mình chưa ạ???????????????????????????

16. cachua208

cachua208 Banned

e là lính mới vào đây xem các mẹ nói về kinh doanh qua mạng

17. ninabag.com

ninabag.com Order và hàng có sẵn Us, Spain

Em có rồi đó chị ah. Số là một mẹ trên diễn đàn mình order 3 túi và chuyển khoản đủ cả. Đến lúc em kiểm tra lại trước khi gửi hàng cho nhân viên giao nhận thì thấy 1 túi bị bẩn mà không hay, trong khi loại da ấy quá mềm và vết bẩn khó khắc phục nên phải gọi cho chị ấy bảo là e chỉ gửi cho chị 2 túi được thôi, giá túi này em sẽ chuyển khoản ngược lại cho chị sau. Khi chị ấy nhận hàng thì phát hiện ở mép trong 1 trong 2 túi kia bị bong một tí (trong khi em thì cứ chủ quan là nó long lanh lóng lánh vậy thì yên tâm rồi) nên pm cho em. Em nhận lại túi ấy mà áy náy quá chừng, mất công chị ấy phải gói rồi gửi lại cho mình. Vẫn biết túi si thì việc gặp phải lỗi be bé cũng không có gì quá lạ. Nhưng mà từ đó em rút kinh nghiệm là phải cố gắng kiểm tra lại thật kỹ món hàng khi tư vấn để báo cho khách và kiểm tra thêm lần nữa trước khi gửi hàng đi. Lại còn phải xin số tk chị ấy tận 2 lần vì mất điện thoại. Mà em buồn nữa là biết đâu chị ấy có thể sẽ nghĩ túi nào của mình cũng xấu, cũng lỗi trong khi trên thực tế, có nhiều túi đẹp long lanh như túi mới kít í chứ. Hix, tận bây giờ em vẫn thấy thật ngại khi nhớ tới trường hợp này.

Bên cạnh đó cũng có nhiều niềm vui lắm, thậm chí là khi bị đóng cửa vì về quá giờ do có khách trễ.

18. phomaisua1982

phomaisua1982 Thành viên chính thức

Em giống chị này ở điểm mang thai mà đi giao hàng đây. Đa số khách của em yêu lắm vì chủ yếu là các mẹ trên diễn đàn thông cảm lẫn nhau. Có hôm chồng em đi giao hàng về còn khoái chí bảo khách cho anh 10k vì tưởng anh là xe ôm đó em, anh lấy mua bánh giò cho em ( em nghén thèm món bánh giò lắm, ăn hoài k ngán). Tháng trước em gặp 1 trường hợp như sau:
    1 bạn gái trẻ mua đồ em thật tình k biết bạn này ra sao vì chỉ nchuyen qua chat, đánh giá là bạn ấy dễ thương. Ok xong hết em giao hàng. Giao đến nơi thì bạn ấy k có ở nhà tuy là em đã ntin trước ( nhà oách ắm ạ ngay mặt tiền đường trọng điểm) em call bạn ấy thì bạn ấy nói cứ gửi mẹ bạn ấy đc rồi. Thế là mẹ bạn ấy ra nhận xong bảo em đợi tí vào lấy tiền. 2 vợ chồng em thập thò hồi lâu thì cô giúp việc ra bảo: bà chủ nói để H về kiểm tra hôm sau đến lấy tiền. 2 vợ chồng về, em gặp em ấy trên chat em ấy nói chị cứ qua nhận tiền. Em qua 2 lần mà chỉ gặp cô giúp việc nên k lấy đc tiền. Em cũng ngại quá k dám đến. Nhưng lâu quá cũng phải đòi tiền em call em đó k đc nữa lên chat thì em đó nói chuyển số rùi, cho em số mới. Em gọi số mới thì là 1 người đàn ông ( hình như là bố em ấy) chửi em té tát trong điện thoại nào là hàng ế ẩm đem qua vứt đây. Em cũng nói rõ là: chú ơi, bé H đặt cháu mới đem đến những dchi và số dthoai đều đc bé cho cháu chứ cháu đâu vô cớ đem đồ đến ah. Nếu em H không thích thì cháu xin nhận đồ lại ... và em hẹn ngày đến nhận đồ khách trả. Đến ngày chồng em chở em đến ( 2 vợ chồng từ Thủ Đức lên) lúc này bầu em to rồi, em k giao hàng nữa chỉ vì lấy tiền em mới đi. Đến nhà ấy em bấm chuông và cứ thập thò, rồi lần lượt từng người ra hỏi em tìm ai, chuyện gì ( em cứ lập đi lập lại điệp khúc..).. Đứng chờ mãi thì có xe oto về, đúng người đàn ông nói chuyện với em trong dt. Em trình bày: dạ cháu đến nhận lại áo em H k thích ạ. Ông ấy hầm hầm rút ví ra hỏi bao nhiêu, em trả lời dạ tiền áo quần hết 400k. Ông quăng phạch vào người em, bụng em to nên tiền vướng lại k rơi xuống đất ấy. Em leo lên xe mà còn nghe loáng thoáng người ta bảo lừa đảo này nọ.. Em ức muốn khóc luôn mà sợ chồng lo ( chồng em nhiều lần k cho em bán hàng nữa rồi, nhưng vì lương anh ấy có vài triệu, em thì ham mua đồ cho con.. ) ...
    __
    Đọc tâm sự của mẹ ở trên em thấy giống em quá.

Sửa lần cuối: 13/5/2011
    o_ma_mi thích bài này.
  19. thanhbinhhn

thanhbinhhn Thành viên kỳ cựu

Mình cũng hóng hớt chút, mình bán đồ nhạy cảm mà toàn nhờ ông xã đi giao hộ. Được cái xã nhà mình rất nhiệt tình giúp vợ, khách nào cũng khen

phomaisua1982 thích bài này.
  20. phomaisua1982

phomaisua1982 Thành viên chính thức

Mình cũng vậy, kinh nghiệm là phải kiểm tra hàng kĩ trc khi nhận tiền của khách và trước khi gửi. Mình bán hàng trong phạm vi tp mà cũng k giao được vì nhà mình phải qua xa lộ Hnoi, sau vụ án xe container cán chết bà bầu thì xe mình trùm mền luôn, chuột tha thức ăn vào đầy xe. Mình bán cho 1 chị ở nội thành mà chị ấy thông cảm nên sdung Viettel post còn trả ship. Vậy mà mình gửi nhầm hàng cho ng ta. Khắc phục sự cố = cách bảo chị ơi để em kêu nhân viên qua đổi lại ạ ( mình nào có nhân viên, nói dóc ấy). Thế là hôm sau bảo chồng: anh để xe ở nhà cho em, hnay em ra chợ Thủ Đức mua võng cho con ( gần nhà nên anh ấy k la).. Rồi tự mình đi đổi hàng. Khách gặp mình há hốc: sao bảo nhân viên qua đổi, em bảo: nhân viên em hnay ốm hihi.. Thấy chị ấy cũng tỏ vẻ áy náy khi nhìn cái bụng em nhưng em mới là áy náy nhất..
    Kinh nghiệm khắc phục sự cố là phải hết sức nhẹ nhàng nhận lỗi, k đc nghĩ đến lời lỗ ( vd tiền ship hàng, tiền xăng, thời gian...). Cũng đừng cứng nhắc hàng mua rồi k trả lại này nọ.. Nhiều lần khách bảo em gửi hàng bị rách nhưng em vẫn đổi lại nhưng biết chừng hàng bị rách do cty chuyển phát... Bán hàng online thì tình cảm và uy tín là trên hết.

Sửa lần cuối: 13/5/2011
    Ladieubong_DBMeKemSua thích.