Bé gần 6 tháng ngủ đêm không ngon giấc

Thảo luận trong 'Nhắn tin cho nhau' bởi caynenxanh, 19/3/2009.

1. caynenxanh

caynenxanh Thành viên mới

Chào các mẹ. Mình ở Hà Nội, là new comer và lần đầu làm mẹ. Mong được làm quen và học hỏi kinh nghiệm của các mẹ.

Bé trai nhà mình hôm nay được 5 tháng 18 ngày. Khoảng hơn 1 tháng nay, bé ngủ đêm không yên giấc, hay ngó ngoáy, lăn lộn hết bên nọ sang bên kia nhưng mắt vẫn nhắm, thỉnh thoảng mới kêu khóc vài tiếng rồi lại ngủ tiếp. Mình sờ lưng bé không thấy ra mồ hôi, đoán là không phải do nóng, lạnh... Ban ngày thì bé ngủ khoảng 3 giấc, buổi sáng khoảng 1,5 tiếng, chiều và chập tối thường ngủ khoảng 1/2 tiếng đã thức giấc rồi. Bé vẫn chơi ngoan ban ngày. Mình không biết có phải là do bé thiếu canxi hay không. Hàng ngày mình vẫn cho bé uống vitamin D3 1 hoặc 2 giọt được nửa tháng rồi. Mình không hiểu sao bé lại ngủ không ngon giấc vậy. Nhờ các mẹ tư vấn giúp. Cảm ơn nhiều nhiều...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi caynenxanh
    Đang tải...

2. Maymummim

Maymummim Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó ơi, mẹ nó kiểm tra xem bé nằm có được rộng rãi, thaongs mát kg? chỗ nãm chật chội cũng làm bé khó ngủ đấy. :D

3. caynenxanh

caynenxanh Thành viên mới

Cảm ơn bác. Một mình cháu nó chiếm nửa cái giường to. Nếu không chặn gối thì nó lăn từ đầu bên nọ sang đầu bên kia mất. :rolleyes:
    Ban ngày thì cháu nằm ngủ im thin thít. Thế mà đêm thì làm mẹ mất cả giấc. Không biết có em bé nhà mẹ nào như thế không nhỉ.!!!

4. menamlun

menamlun Thành viên đạt chuẩn

nấm nhà mình cũng vậy. bây giờ được 14 tháng rồi mà vẫn thế. ngày chơi ngoan nhưng tối thì cứ tí là ăn vạ. đêm ngủ vật lộn hết sang trái lại sang phải hết cả giường. nhiều lúc bố mẹ không còn chỗ mà ngủ. đã thế còn thỉnh thoảng khóc ré lên không hiểu bệnh gì nữa. mình đang lo lắng lắm vì bé còn rất còi nữa do lười ăn quá

5. AnhLinh

AnhLinh Thành viên chính thức

Mẹ nó ơi! Phải uống cùng cả canxi nữa chứ.

6. mẹ Bảo Khánh

mẹ Bảo Khánh Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình được gần 7th nhưng đêm nào mình cũng phải dậy 4-5 lần, ko biết làm sao cả. Đành phải sống chung với "lũ" thôi.

7. hoahongvang136

hoahongvang136 Thành viên tập sự

sao bé nhà các chị cung giống bé nhà em vậy. Chẳng tối nào là tối em không phải thức giấc.Bénhaf em tối nào cũng phải ty mẹ một đến hai lần mặc dù trước khi đi ngủ em đã cho bé an no

8. Maymummim

Maymummim Bắt đầu nổi tiếng

Vậy mẹ nó thử cho bé uống 1 ít mật ông pha nước ấm trước khi đi ngủ, có thể làm bé ngủ ngon hơn.
    Hoặc cho bé ăn cháo hạt sen nhé!
    Chúc bé con ngủ ngon!

9. me cu bun

me cu bun Thành viên tập sự

Các mẹ oi, bé nhà mình cũng không ngủ ngon,được 5th rồi, tối nào ngủ cũng lăn qua lăn lại,mình thấy bé hay ra mồi hôi,nên cứ quạt cho bé suốt,không biết cho bé nằm quạt máy có sao kh?mà bé mình cũng hay thức giấc lắm, có cách nào cho bé ngủ luôn tới sáng không các mẹ?

10. nhepbeo

nhepbeo Thành viên rất tích cực

không biết canxi thì nên dùng loại nào ah , bé nhà e cũng giống bé nhà mẹ này, nhưng bé nhà e hơn 8 tháng rồi :(

11. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Đọc mới thấy mình may mắn thật, hihi, bé nhà mình từ lúc sinh ra tới giờ, 1 tuổi rồi, ngủ thẳng giấc chả cựa quậy gì hết.
    Lúc dưới 6 tháng thì mẹ phải đánh thức cho bú, chứ từ 6 tháng trở đi là ngủ từ 7.30 tối tới 7.30 sáng. Bây giờ 1 tuổi thì ngủ từ 9.30 tối đến 7.30 sáng liền giấc.
    Mình nghĩ em bé nhà bạn có thể gặp các nguyên nhân như:
    - Đói : thử cho bé ăn thêm 1 chai sữa ngay khi bé thức giấc và ko chịu ngủ lại, nếu đúng là do bị đói thì bạn nên cho bé ăn thêm bổ sung 1-2 cữ ban đêm, nếu đã ăn dặm thì có thể cho một cữ bột loãng lúc 8giờ, ít thôi, đủ để bé no bụng qua một đêm.
    - Nóng quá, lạnh quá, không đủ dưỡng khí: điều chỉnh được bằng cách mẹ kiểm tra con thường xuyên, nếu có mồ hôi thì lau ngay, nới bớt đồ đang mặc, bật điều hòa or quạt tản gió, hé cửa sổ phòng ra
    - Khó thở: xem có bị ngạt mũi ko, một số ngày do thời tiết quá hanh khô hoặc quá ẩm, bé cũng dễ bị thức giấc và khó ngủ lại
    - Thiếu canxi, D: cái này đi khám và theo chỉ dẫn của bác sỹ. Nhóc nhà mình thì từ lúc sinh ra mình đã cho bổ sung D hàng ngày rồi. Bạn có thể dùng sterogyl D2, Uvesterol D hoặc Zymaduo D3.... kết hợp với tắm nắng cho bé hàng ngày.
    - Bị ướt bỉm: trời nắng nóng, bé uống sữa và nước nhiều, dễ tè ướt, rất khó chịu, mẹ chịu khó check cho con dễ ngủ nhé. Bé nhà mình trung bình 1 đêm thay 2 - 3 bỉm vì tè nhiều.
    Đấy là vài kinh nghiệm mình thấy từ 2 nhóc nhà mình, mong các mẹ khác cùng chia sẻ.

12. Me To

Me To Thành viên đạt chuẩn

cu Tô nhà mình cũng thế được hơn 6 tháng rồi, tối nào ngủ cũng lăn lộn hết bên này sang bên kia, có thể là do cháu mỏi lưng, cũng như mình thôi, mình ngủ cũng phải trở mình không thì mỏi lắm các mẹ ơi, nhiều lúc con ngủ mà mình không còn chỗ mà nằm

13. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Ôi,thèm được như chị quá đi mất!!!Bé nhà em hơn 1t rồi mà vẫn dậy ti đêm....

14. me bui khac hieu

me bui khac hieu Thành viên tập sự

Có nên cho con về quê

Các mẹ ơi, bé nhà em được 7.5 tháng rùi, sắp giỗ ông ngoại cháu (quê ngoại Hiếu ở Thanh Hoá, ông bà nội cháu ở Hà Nội), em muốn cho cháu về quê quá. Em định cho cháu về quê 01 tuần bằng tàu hoả, ko bít có mẹ nào cho con đi xa thế chưa ( 160 km) mách giúp em với, em đang băn khoăn chỉ sợ con mệt thui lại khổ con. Có nên về ko các mẹ. Nếu về em định 30/04 này về kết hợp luôn. Các mẹ cho em lời khuyên nhanh với nhé. Thanks

15. PierreCardin_Batrieu

PierreCardin_Batrieu Thành viên đạt chuẩn

Như mn chia sẻ thì e thấy bé cũng không hẳn là ngủ không ngon giấc lắm. Chứ như bé nhà e còn gắt ngủ cả tiếng đồng hồ luôn cơ, ru thế nào cũng không ngủ, chỉ có đến lúc con mệt quá thì con tự ngủ thôi. E phải bổ sung Sonno Bimbi của Ý mới giúp con ngủ ngon được đấy ạ! :(