Kinh nghiệm: Chữa ngạt mũi, cảm lạnh cho bé bằng phương pháp gia truyền!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi piggyfamily, 27/3/2009.

1. piggyfamily

piggyfamily Thành viên đạt chuẩn

Mình xin chia sẻ với các mẹ một kinh nghiệm của gia đình mình từ đời bà ngoại mình. hìhi. Một phương pháp ko cần dùng thuốc cho con mà mình thấy rất hiệu quả và không ảnh hưởng gì đến bé yêu.
    Khi con bị ngạt mũi, cảm lạnh bạn có thể áp dụng thử cách mà mình và mẹ mình vẫn thường làm. Nhưng mà lưu ý là phải làm lúc bé ngủ thật say và làm thật cẩn thận nhé!
    Cách làm như sau: Thuốc cảm xuyên hương viên nang hoặc viên con nhộng, viên nang thì nghiền ra, viên con nhộng thì tiện hơn, lấy bột thuốc cho vào một lọ thủy tinh nhỏ, (mình thường lấy lọ thuốc Enervon C đã dùng hết thuốc để dùng là vừa) sau đó làm một cái phễu bằng giấy để úp vào lọ thủy tinh sao cho khi đổ nước sôi vào lọ thủy tinh có bột thuốc, hơi thuốc sẽ bốc lên qua phần cuối của phễu giấy, hướng phần cuối phễu đó vào cạnh mũi bé cho hơi nước có mang theo thuốc bé sẽ hít vào khi thở. Để khoảng 2-3 phút là vừa. Một ngày các mẹ làm khoảng 2-3 lần là thấy hiệu quả ngay, ngạt mũi, xổ mũi làm cách này mình thấy có tác dụng luôn. Bé nhà mình trộm vía ko phải dùng kháng sinh mấy vì bị ngạt mũi hay xổ mũi mình dùng luôn bài này, thế là khỏi luôn.
    Để an toàn, các mẹ hãy làm cách này khi bé ngủ say, và nhớ là cẩn thận ko là bỏng con nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi piggyfamily
    Đang tải...

2. Mẹ Nhật Minh

Mẹ Nhật Minh Thành viên chính thức

Cảm ơn mẹ nha. Cu nhà mình cũng hay bị ngạt mũi và sổ mũi nhưng mình chỉ biết nhỏ nước muối sinh lý chi bé thôi. Để mình thử về làm như bạn nói xem cu nhà minh có hợp không nha.:)

3. dang viet dung

dang viet dung Thành viên chính thức

Thank mẹ ủn ỉn chia sẻ kinh nghiệm. Mình sẽ về làm thử. Nhg con mình bị sổ mũi tháng nay rồi k biết cso ăn thua gì k.

4. me_va_be_yeu

me_va_be_yeu Thành viên tập sự

úi, cách chữa này nghe có vẻ lạ đấy. Cảm ơn mẹ ỉn nha, mình sẽ về thực hành cho bé nhà mình xem thế nào. Kiu kiu !!!

5. MeCop

MeCop Thành viên tích cực

Ngày xửa khi mình còn nhỏ khoảng <10 tuổi, mình nhớ là khi cảm cúm vẫn thường xông mũi với thuốc cảm xuyên hương. Bây h đọc bài của bạn mới lại nhớ ra. :) Cảm ơn kinh nghiệm của bạn nhé. Mình sẽ áp dụng với bé nhà mình.

6. Mẹ Ngỗng

Mẹ Ngỗng Thành viên đạt chuẩn

Hôm nay mình sẽ về thử nghịêm luôn.bé nhà mình cứ thay đổi thời tiết là thấy hơi thở khò khè.nhất là buổi sáng.

7. MutMat

MutMat Thành viên chính thức

bé nhà mình được cái chẳng bị ngạt mũi mấy, nên mình cũng chưa quan tâm lắm về vấn đề này. h biết đc cũng hay, đề phòng sau này con bị còn có cách mà chữa

8. lovemeovang

lovemeovang Thành viên chính thức

mẹ nó ơi , thế cho bột thuốc vào máy xông họng , để hơi bay vào mũi đc ko nhỉ ? nếu đc thì đỡ phải làm phễu

9. trungohsawa

trungohsawa Banned

Trị bệnh nghẹt mũi,sổ mũi bằng dầu mè nguyên chất hoặc dầu ô liu nguyên chất.
    Chấm dầu mè hay dầu ô liu vào phần mềm bên trong lỗ mũi 3,4 lần/ ngày, kết quả kì diệu mà không có phản ứng phụ

10. piggyfamily

piggyfamily Thành viên đạt chuẩn

Được quá chứ mẹ nó! Cách mình làm là đơn giản nhất mà, còn nếu có máy xông mũi họng thì còn gì bằng! :)

11. lovemeovang

lovemeovang Thành viên chính thức

hoi..hi..ths mẹ nó nhé, nhà có máy xông mũi họng mà gờ mới biết bài thuốc này , cám ơn mẹ nó nhìu nhìu :d:d:d:d

12. MẸ DẾ

MẸ DẾ Thành viên chính thức

Cac me oi, da co me nao thu chua bang dau me, dau oliu chua thi chia se cho moi nguoi biet voi?

13. Mẹ Jerry_tl2008

Mẹ Jerry_tl2008 Thành viên rất tích cực

ôi, cái này tớ mới làn đầu tiên nghe thấy đấy. Cám ơn bạn nhé

14. meluck

meluck Thành viên tích cực

hay quá,cảm ơn chị nhé,con em thỉnh thoảng cũng bị ngạt mũi:rolleyes:...

15. MeSusu2007

MeSusu2007 Thành viên mới

Up topic này lên cái O:) Tình hình là mình đã áp dụng cách của mẹ piggyfamily, nhưng không sao làm hơi thuốc bốc lên phễu được vì chai thuốc nhỏ quá nên nước sôi cũng ít, không đủ nước để bốc khói lên, chỉ 1-2 phút sau là nước nguội rồi. Loay hoay úp cái phễu vào được cái lọ thì nước đã không đủ nóng để bốc hơi nữa. Phễu giấy mình lấy giấy báo quấn, nó cứ sút tới sút lui không cố định được. Đã mẹ nào áp dụng thành công như mẹ piggyfamily nói chưa, chỉ cho mình cụ thể trình tự làm với. Con mình đang cảm lạnh, hic hic. Cám ơn các mẹ trước

16. Yeu_lam_be_oi

Yeu_lam_be_oi Banned

Bé nhà em mỗi khi bị ngạt mũi thì em toàn dùng dầu tràm của Huế thôi. Em chấm dầu tràm vào ngón tay rồi để gần vào mũi bé cho bé hít. Bé hít cái là thông mũi dễ dịu ngay các mẹ ạh.

17. MeSusu2007

MeSusu2007 Thành viên mới

Hay quá, nhưng mình ở SG biết mua ở đâu đây bạn? Vừa mới tìm hiểu thêm về dầu tràm thấy cũng hay lắm, nhiều công dụng phòng chống cảm cúm. Khổ cái con mình đang cảm, sổ mũi nghẹt mũi, mà mình đã mua viên nang cảm xuyên hương rồi mà không biết cách xông. Có mẹ nào giúp mình không ạh?

18. thimet

thimet Thành viên mới

mình ở HN thì mua dầu tràm ở đâu?tôt mà không có thì cũng bằng không?

19. mywife

mywife Banned

bé nhà mình cũng vậy , cho dù là ngủ say , có vật gì đụng vô mũi là biết liền ah , chắc cách này hơi bị khó ah . Dù sao cũng cám ơn bạn nha

20. Sukemcongchua

Sukemcongchua Banned

Cho em hỏi trẻ 3 tháng tuổi có dùng dc thuốc cảm xuyên huơn g ko? Mỗi lần xông mấy viên nhộng và cho khoảng bn nước? Chi trả lời em ngay nhe. Em bé nhà em bị khò khè lâu rồi mà đi Bs cũng ko ăn thua gì. Cảm ơn chị nhiều