Các Mẹ hãy cẩn thận khi đổi bình GAS!

Thảo luận trong 'Nhắn tin cho nhau' bởi namin, 1/4/2009.

1. namin

namin Bắt đầu nổi tiếng

Nhà mình đang dùng bình gas Petrolimex vì được khuyên là loại bình này luôn đủ cân, có dây bảo hiểm bằng nhựa nên các cửa hàng gas không làm giả được. (Khi đổi từ loại bình khác sang loại bình Petrolimex này mình phải mất thêm 50k tiền vỏ bình đấy).
    Lần vừa rồi nhà mình hết gas, mình gọi điện ra cửa hàng và nói rõ là muốn lấy bình Petrolimex. Cậu bán gas mang bình đến, nhưng mình thấy lần này lại là màu xanh lá cây, chứ không phải màu xanh nhạt như bình cũ> Mình có thắc mắc thì cậu bán gas chỉ cho mình thấy cả hai bình gas cũ và mới đều in chìm chữ Vina gas và nói giống nhau cả thôi. Mình tin cậu ta và trả tiền.
    Lúc chồng mình về, kiểm tra lại bình gas thì hóa ra là từ lần đổi gas trước, cửa hàng bán gas đã lừa mình, đổi cho mình loại bình gas của Vina. Mình đã ko để ý lắm vì thấy bình cũng có màu xanh nhạt.
    Mình gọi điện ngay ra cửa hàng gas đề nghị được đổi lại bình Petrolimex thì bị khất lần với đủ các loại lý do nào là bận ăn cơm, không có người, hẹn sáng hôm sau.... Cuối cùng sau mấy tiếng đồng hồ gọi điện thoại, thì có 1 cậu khác mang bình Petrolimex đến đổi. Cậu này nói cả 2 laọi bình Petro và Vina đều giống nhau cả mà. Nhưng mình trả lời là vẫn muốn bình petro cũ của mình. Đến lúc về, cậu ta vớt vát thêm 1 câu: nếu lần sau có nhân viên nào đến đổi loại bình khác thì chị cứ trừ 20k nhé --->>> Vỏ bình Petrolimex luon đắt hơn các loại bình khác.
    Mình xem lại lịch dùng gas của nhà mình thì thấy: khi dùng bình Vina 12kg chỉ được 1 tháng mấy ngày thôi, còn bình Petro 12 kg thì được gần 2 tháng (mà thời gian đấy nhà mình ninh nấu rất nhiều nhé)
    Mình viết ra đây để các Mẹ cẩn thận hơn khi đổi bình gas. Khi nhân viên mang gas đến các Mẹ phải kiểm tra thật kỹ xem có đúng loại bình gas của nhà mình không ( phải xem cả nhãn mác, màu sắc của bình ...). Nếu các Mẹ dùng bình Petro thì ko cần, nhưng nếu dùng loại bình khác thì cứ yêu cầu mang cân để mình kiểm tra nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi namin
    Đang tải...

2. thienminh_mamy

thienminh_mamy Thành viên chính thức

Oái vậy trước giờ mình toàn bị lừa rùi. Hic. Cảm ơn bạn vì lời cảnh báo nha.

3. HaDung

HaDung Hội Dê 79 - Thiết bị bếp!

Nếu nói rằng bình Petrolimex ko cần phải kiểm tra thì ko hẳn đã đúng. Nếu bạn mua bình Petrolimex tại các cây xăng, địa chỉ phân phối của Petro thì điều này hoàn toàn đúng. Còn nếu bạn đã mua ở đại lý bán gas bất kỳ thì chưa chắc bạn đã được dùng bình Petro xịn, mà là hàng sang chiết. Bạn đừng nghĩ rằng bình Petrolimex ko làm hàng giả được, ngay cả Shell, và Total cũng thế vì đây là những hãng có tên tuổi, giá cả thường cao hơn những loại gas thường kia từ 15-20k/bình, vì vậy ng ta mới làm hàng giả. công nghệ làm giả bây h khó mà để cho ng tiêu dùng như bạn phát hiện ra. Nếu đặt 2 bình cạnh nhau, bạn ko thể phát hiện được đâu là thật, đâu là giả, vì hàng giả cũng có tem, có nút nhựa và cũng đủ cân và nó vẫn được đóng trong vỏ xịn.
    Bạn cũng đừng nên nghĩ chỉ có Petrolimex là tốt; vì thực chất gas - khí hóa lỏng chúng ta phải nhập từ nước ngoài về, nhà máy Dung Quất ko thể đủ sx trong nước, vì vậy chúng ta vẫn phải nhập ngoài nên đôi khi giá gas bị ảnh hưởng bởi nhiều yếu tố: giá USD, ảnh hưởng thị trường thế giới, lượng cung ko đủ cầu.... nên nhiều khi ta vẫn thắc mắc là tại sao giá dầu, giá xăng giảm mà gas vẫn đắt. Mình xin đảm bảo rằng tất cả các hãng gas trong nước (ko nói đến những cơ sở đóng lậu) có chất lượng giống nhau, điều kiện đóng bình như nhau, trọng lượng khi xuất xưởng là đủ, dung sai cho phép là +/- 2 lạng/bình, nhưng tùy từng Cty có thương hiệu hơn thì giá cả mắc hơn - chỉ đơn giản thế thôi bạn ạ!
    Theo mình, các hãng như: Vina gas, Đài Hải, CD, Pacific, Gia định, hay VinaShin, Vạn Lộc... là những hãng có giả cả sêm sêm nhau, chất lượng như nhau. Còn Total, Shell, Petrolimex...thì có giá mắc hơn từ 25-20k/bình mà thời gian đun nấu cũng như các hãng kia thôi.Mình nhắn nhủ thêm nhà bạn nào đang dùng bình Đỏ thì hiện giờ ko có hàng Đỏ Pháp như ngày trước đâu nhé, hãng này đã rút khỏi miền Bắc lâu rồi, tuy nhiên giá của nó vẫn chênh so với các hãng khác khoảng 10k/bình. Nếu cần, bạn có thể làm 1 cuộc kiểm tra các loại bình, rồi từ đó có thể rút ra kinh nghiệm nên dùng bình nào.
    Một điêu nữa mà các bạn cũng cần lưu ý: nhiều khi do bếp nhà mình có vấn đề, bật 2 - 3 lần ko thấy lên lửa là nghĩ hết gas và gọi thay gas; nhưng thực chất trong bình vẫn còn và ng bán hàng ko có lương tâm thì sẽ cứ thế thay mang về và bạn thì thắc mắc tại sao tháng này đun nhanh hết thế!!! Ngoài ra còn do thời tiết, nếu trời lạnh, đương nhiên thời gian làm nóng nước sẽ lâu hơn, áp suất trong bình ko đủ mạnh để đẩy hết gas lên nên cũng làm cho thời gian sử dụng của bình cũng nhanh hết hơn.
    Nếu cần kiểm tra CH bán có nghiêm chỉnh ko thì tốt nhất thỉnh thoảng bạn check cân kiểm tra, mà tốt nhất nhà mình có cân (hoặc mượn hàng xóm) thì càng tốt. Vì nếu CH đã muốn gian lận thì cả cái cân ng ta cũng chỉnh được bạn ạ.
    Riêng với nhà mình thì bán hàng ko bao giờ phải mang theo cân, với những KH yêu cầu thì bọn mình cũng mang theo nhưng dám cam đoan với khách là nếu thiếu cân trong phạm vi dung sai (+/- 2 lạng) thì sẽ ko lấy tiền bình gas đó!

Đôi dòng chia sẻ để các bạn hiểu thêm về nghề này!

4. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Hic,thế này thì chắc từ trước đến giờ mình toàn bị lừa ah??? :(

5. hnhdad

hnhdad Thành viên chính thức

baohiembuudien thích bài này.
  6. HaDung

hihihihi, bác làm trong nghề, ai mà lừa đc bác:rolleyes:

7. me chip va tho

me chip va tho Thành viên sắp chính thức

Các mẹ cũng cẩn thận khi họ nói van gas hỏng nhé. Nhà mình nghe theo họ thay van gas kết quả là van có 65k mà họ lấy những 250k, lại còn là van tầu nữa hic hic

8. IDshop

IDshop Thành viên đạt chuẩn

Tiện đây em cũng hỏi luôn các anh chị vấn đề đổi bếp cũ lấy bếp mới. Cái trò này có vẻ cũ lắm rồi đúng ko, thế mà gần đây chị dâu em vừa hí hửng bán cái bếp ga cũ, còn các thêm tiền cho CH ga để đc 1 "bếp mới". Em thử bật 1 lần lên đã ko tin đó là bếp mới rồi. Giờ thì sau 2 tháng nó sinh ra đủ bệnh tật. Đang nấu lại thấy xì khói có mùi khét của nhựa bay ra từ công tắc bật bếp. Có nhà cha mẹ nào gặp chuyện đổi chác này chưa cho em ít kinh nghiệm.

9. HaDung

Hihihhii, bên tớ cũng đang có chương trình này đây! nhưng còn tùy thuộc vào lương tâm ng bán hàng mà ng tiêu dùng được xài hàng tốt hay ko tốt mà thôi!
    Mà nhắn các mẹ nhé! đừng có mà ham ba cái hàng khuyến mãi của hàng gas nhé, toàn của lởm mà thôi. Các mẹ có tin hay ko thì tùy nhưng tớ đảm bảo thế này: ng ta lãi bình gas được bao nhiêu mà tặng các mẹ cái chảo chống dính? mà lần nào mua gas cũng có quà tăng? như thế sập tiệm mất thôi chứ buôn bán thế làm gì có lãi. Xin thưa với các mẹ là hàng chảo chống dính ng ta nhập về khuyến mại cho các mẹ giá ko quá 15k/c. Vậy các mẹ thử tính xem với giá tiền đó chúng ta dùng rồi sức khỏe của gia đình ta sẽ đi về đâu?????????

10. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Ôi ôi,nhà em cũng vừa phải đi thay van ga.Đúng là cái van cũ nhà em cũng có vấn đề thật (van Km đi kèm khi mua bình ga mà,vẫn mới toanh nhưng mỗi lần mở van là lại thấy mát mát tay,hic hic...). Bọn đổi ga vào nó thay cho 1 cái mới cũng tầm 200k thì phải :confused:

11. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Nhà mình ở tận trong Hà Đông thì mẹ nó có vào phục vụ ko vậy??? Chắc là xa quá nhỉ??

12. shop.dutyfree

shop.dutyfree Thành viên mới

Thế nếu bật bếp ko lên thì làm sao biết là hết hay còn gas ạ.
    Có phải lôi bình ra lắc lắc rồi bật thử lại không ạ?

13. HaDung

Nhà mẹ nó làm về bếp thì còn lạ gì ba cái vụ gas gủng này????????

14. HaDung

Còn 1 phương án nữa là thay 1 cái van có đồng hồ kèm theo...............

shop.dutyfree thích bài này.
  15. Meyeucuacon

Meyeucuacon Thành viên chính thức

Mình thấy mấy cái vụ ga gủng này thì người mua hàng là kẻ "ngu dại " nhất. Dù biết ngu dại nhưng vẫn phải chịu. Mình chia sẻ với mọi người chuyện như thế này: Nhà mình dùng ga, vì nhà toàn người lớn, đi làm cả ngày, chỉ ở nhà ăn uống buổi tối nên khoảng 4 tháng mới hết 1 bình ga. Nhưng đến khi gọi ga Y/c cửa hàng mang cân kèm theo, họ dạ vâng ngoan ngoãn, hứa sẽ mang chai rửa bát và chén thủy tinh, dao đến cho mình lựa chọn. Thực ra mình cũng ko hứng thú 3 cái trò khuyến mại này mà chủ yếu là qua tâm tới việc họ phục vụ khách hàng của Cử hàng ga thế nào có chu đáo như những gì họ cam kết ko thôi. Nhưng kết quả là em giao hàng có vẻ tử tế con nhà lành cun cút mangg ga đến ko mang theo cân, không hàng KM. Sẵn "căm tức" vì trung thành với cửa hàng nó mấy năm rồi và phục vụ tệ hại thế này, mình phi tiêu gọi điện thoại về Cử hàng đó, cho nó về lấy cân, Nó đi đâu ko biết sau 1 hồi mình thấy nó quay lại bảo chủ của em bảo ko phải về lấy cân nữa vì chị gọi lại cho cửa hàng rối. Còn hàng KM em ghi nọe lần sau em amng trả chị hoặc hôm sau em trả chị luôn. Chẳng lẽ mình ko nhận hàng, nhưng vì trời nắng, cũng đồng cảm vỡi nó là thằng giao hàng, nếu có sai thì là sai từ thằng "cầm đầu" nó chỉ đạo sai cơ nên mình nhận hàng, cho nó vào lắp cho mình. Trong lòng quả là ấm ức. Chán thật cũng là Kinh doanh nhưng sao mình không bao giờ làm khách hàng ko hài lòng với cách phục vụ của mình, Mình luôn tôn trọng khách hàng, luôn đặt mình và khách hàng trong tình trạng WIN WIN, có thế khách hàng mới nhớ tới mình chứ.

Đấy là vụ ga, mình cam đoan với nó và mọi người luôn là bình ga đó chắc chắn thiếu cân, hàng nhái, chất lượng chưa ai dám chắc đảm bảo cả. Dùng ga mà mình thấy bất an quá chừng.

lần tiếp theo mình gọi ga vẫn cửa hàng đó, thì họ cho 1 em gái nom cứ như mẹ đóp sang, mang theo bình ga vào lắp cho mình có mang theo cân, nhưng cái vở lại là 13,5Kg cộng với 11Kg ga. Mình có hỏi thì em này bảo hàng Sell này chỉ có trọng lượng 11Kg thôi chứ ko phải 12 Kg. CHị cứ hỏi đi ko có 12 Kg đâu. Tiện đây các mẹ có ai gặp trường hợp này ko? Hôm vừa rồi mình điên quá, chẳng lẽ delete chúng nó đi, gọi thằng khác. (Bình ga này 11Kg giá 200K có KM 1 chai rử chén bát). Đấy thấy ko, mình chưa 1 lần gọi ga cảm thấy hài lòng cả.

Mình nghĩ, thà rằng chịu đắt 10, 20k nhưng chất lượng đảm bảo, có bảo hiểm, sử dụng an toàn, đủ lượng theo quy định thì tốt biết bao, không cần Km, chỉ cần sự chu đáo của KH làm mình hài lòng cảm thấy yên tâm sử dụng nhưng thú thật là chưa tìm thấy nơi nào đảm bảo sự hậu mãi đơn giản ấy cho khách hàng.

16. HaDung

Có thể bình nhà bạn là bình 11kg bạn à! Shell có 2 loại: 1 loại 11kg (van ngang) và 1 loại 12kg (van chụp). Nếu đúng nhà bạn dùng bình 11kg thì đổi sang hãng khác dùng ổn mà rẻ hơn bạn ạ. CH mình gần chỗ bạn, rất mong được phục vụ bạn nhé!

17. lavi

lavi Thành viên mới

còn 1 điều quan trọng nữa mà k thấy bác nào đề cập tới đó là xem hạn sử dụng của bình ga để tránh rủi ro nổ. Trên mỗi bình ga nhà SX đều có khắc chữa nổi trên bình ga (k phải sơn nhé) thời điểm SX, Sau 5 năm bình ga đó nếu muốn lưu hành lại thì phải quay trở lại cty để được đóng dấu ngày kiểm tra độ an toàn. Các bác khi mua ga nhớ cộng thêm 5 năm vào thời gian kiểm tra hoặc thời gian SX của bình ga nhé nếu quá hạn thì yêu cầu họ đổi bình khác ngay kẻo mang bom vào nhà mà k biết đấy (em học an toàn phòng chống cháy nổ hàng năm ờ cty mới biết) và đã 1 lần bắt lõm người bán ga rồi

18. Meyeucuacon

Meyeucuacon Thành viên chính thức

Cảm ơn mẹ cháu nhiều nhiều ạ. Cái này hum nay đọc chia sẻ của mẹ cháu mới biết đấy, Để mai mốt mình thử kiểm tra lại xem thế nào, cảm ơn lại 1 lần nữa này, hôm trước mình gọi ga nhà mẹ Ha Dung rồi này, đang dùng, hì hì.

19. libra82

libra82 Thành viên kỳ cựu

Thế túm lại là nên đổi bình màu nào thì tốt nhất nhỉ???Em cũng ít khi để ý đến cái này.Hic hic...
    Bác Hadung ới,nhà em cũng ở mạn Hà Đông xa xôi,ko biết bác có phục vụ được ko nhỉ?/( nhà em trong làng Vạn Phúc)

20. Me & 4 anh

Me & 4 anh -*- Hội Dê 79 -*-

Bạn cho mình hỏi nếu cân bình ga thì bao nhiêu cân là bình ga đạt đủ khối lượng. Thank