Gửi lời xin lỗi đến con trai "đặc biệt" của mẹ

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi Maitchc, 15/6/2011.

1. Sure

Sure Thành viên kỳ cựu

Ðề: Gửi lời xin lỗi đến con trai "đặc biệt" của mẹ

Gửi tặng mẹ cháu này, http://mp3.zing.vn/bai-hat/Cho-Con-Phuong-Thao/IWZAW09O.html
    Có con là 1 điều hạnh phúc& may mắn của ng phụ nữ, hãy ôm con vào lòng& mỉm cười, để con cảm nhận hơi ấm tình thương của mẹ( câu này trích của ai hông nhớ nữa) Nhà Sure thì k biết văn chương, chỉ biết khi có bất cứ chuyện gì cũng cố cười để quên, để giảu tỏa, mẹ Maitchc thử xem nhé, chúc cả nhà mấy mẹ con vui khỏe& thật yêu thuơng nhau.
    PS: Cho anh được gần em, được biểu lộ sư quan tâm tới em nhé, có mẹ bên cạnh sẽ k lo đâu, thương bé lớn lắm!!!

Đang tải...

2. Me_Tit_Tit

Me_Tit_Tit Bắt đầu tích cực

Thương con quá. Bây h con đã có tiến triển gì chưa mẹ nó...

3. bautroihoabinh

bautroihoabinh Banned

chúc bạn luôn hạnh phúc :X ..................

4. Maitchc

Maitchc Thành viên Hội Cún 82

Mẹ cháu nghe rồi nhé, giờ thì con trai được thơm em gái rồi, mẹ đã đồng ý mà, có lần thơm mấy phát luôn ấy.

happyday1382me3nhoc thích.
  5. melamcongso

melamcongso Bắt đầu nổi tiếng

Vậy à bà, chúc mừng bà nha .

6. luyenhieu

luyenhieu 0915679981

Chia sẻ với chị thật nhiều, đối với trẻ tự kỷ mẹ phải nghị lực hơn rất nhiều so với những người mẹ khác. Sẽ rất nhiều khó khăn và vất vả nhưng e mong rằng sẽ có ngày chị được mỉm cười vì những cố gắng có kết quả!
    C cho e hỏi khi nào thì c biết bé bị tự kỷ vì e có cháu trai (con anh nhà bác em) kém 2 nhóc nhà e có mấy tháng thôi nhưng đến h là hơn 2t rồi mà vẫn chưa biết nói, cháu rất bướng, chỉ theo ý mình k đc là lăn đùng ra đất.E thấy cháu có một số biểu hiện của trẻ tự kỷ nên bảo mẹ cháu cho cháu đi khám nhưng mẹ cháu cứ lưỡng lự, còn ông bà thì bảo "nó vẫn thông minh, hoạt bát thế làm sao phải cho đi khám". E rất lo vì dạy cháu bất cứ điều gì nó đều không nghe, rất khó để người khác tiếp xúc hoặc giao tiếp với cháu. C cho e hỏi nếu cho cháu đi khám ở đâu là tốt nhất và kết quả chính xác nhất ạ?

7. Maitchc

Chào bạn, mình có một vài chia sẻ với bạn thế này nhé:
    Mình phát hiện con có dấu hiệu tự kỷ khi con khoảng 18 tháng tuổi, ngày ấy con đã nói đựoc một từ nhưng rồi ngôn ngữ thoái hóa và biến mất, con rất xinh và trông rất thông minh (cái này chắc cháu bạn cũng thế).
    Chậm ngôn ngữ không chắc chắn là bị tự kỷ, có nhiều trẻ chị bị chậm ngôn ngữ thông thường, sau này các con sẽ tự nói, nhưng nếu chậm ngôn ngữ có kèm theo một vài biểu hiện đặc trưng của trẻ tự kỷ sau đây thì bạn phải "đốc thúc" người nhà cho cháu đi khám.
    1, Trẻ không có kỹ năng dùng ngón trỏ để chỉ, hỏi mắt đâu, mũi đâu, áo đẹp đâu, bố mẹ đâu không biết chỉ.
    2. Trẻ không giao tiếp bằng mắt, cái này người nhà thường không để ý, trẻ không nhìn vào mắt người đối diện khi nói chuyện.
    3. Trẻ thích đặc biệt một thứ đồ chơi nào đó, chơi hàng giờ không biết chán, thích chơi theo một lối mòn, ví dụ thích xếp theo một logic mà lần nào chơi cũng xếp như thế, hoặc trẻ không thích gì cả, không chú ý gì.
    4. Trẻ thích làm theo ý mình, gọi không quay lại, thích xem ti vi, muốn gì thì dùng tay người lớn đặt vào đồ vật.
    5. Trẻ hay đi quay vòng mà không thấy chóng mặt.
    6. Trẻ tỏ ra quá thông minh trong một vài kỹ năng như máy tính, đọc chữ, ghi nhớ.
    7. Trẻ ăn tốt nhưng hay nôn trớ, ăn nhiều nhưng đồ ăn không đa dạng, chỉ thích ăn vài thứ đặc trưng.
    8. Có những hành động lặp đi lặp lại.
    Còn nhiều nữa nhưng tiêu biểu vài cái vậy đã bạn nhé, muốn thăm khám, làm xét nghiệm tốt nhất thì đễn viện nhi TW bạn nhé, thực ra để xác định con có phải tự kỷ hay không với những người có con bị tk như mình thì cực dễ nhưng bố mẹ muốn chắc chắn thì đến viện nhi, mà các bác ở viện nhi lại giới thiệu ra phòng khám tư của họ bên ngoài thôi, làm các test khá tốn kém nhé, lần thăm khám tổng thể khoảng 1tr7 cho tất cả bạn nhé.
    QUOTE=luyenhieu;5690746]Chia sẻ với chị thật nhiều, đối với trẻ tự kỷ mẹ phải nghị lực hơn rất nhiều so với những người mẹ khác. Sẽ rất nhiều khó khăn và vất vả nhưng e mong rằng sẽ có ngày chị được mỉm cười vì những cố gắng có kết quả!
    C cho e hỏi khi nào thì c biết bé bị tự kỷ vì e có cháu trai (con anh nhà bác em) kém 2 nhóc nhà e có mấy tháng thôi nhưng đến h là hơn 2t rồi mà vẫn chưa biết nói, cháu rất bướng, chỉ theo ý mình k đc là lăn đùng ra đất.E thấy cháu có một số biểu hiện của trẻ tự kỷ nên bảo mẹ cháu cho cháu đi khám nhưng mẹ cháu cứ lưỡng lự, còn ông bà thì bảo "nó vẫn thông minh, hoạt bát thế làm sao phải cho đi khám". E rất lo vì dạy cháu bất cứ điều gì nó đều không nghe, rất khó để người khác tiếp xúc hoặc giao tiếp với cháu. C cho e hỏi nếu cho cháu đi khám ở đâu là tốt nhất và kết quả chính xác nhất ạ?[/QUOTE]

8. nhung lady

nhung lady Thành viên rất tích cực

cố gắng lên c nhé!..
    e hiểu hoàn cảnh nhà c vì nhà cô e cũng có con trai bị tự kỉ nên cô ý làm việc xong là luôn quấn lấy con, hôm nào cũng con ngủ mới đc nghỉ, tần suất lao động gấp đôi ng thường,mà lại đẻ 3 đứa liền bây h còn đang muốn cố thằng con trai mà cả nhà muốn té xỉu...vậy mà luôn thấy cô vui vẻ và nhẹ nhàng với con :) chúc bé nhà c mạnh khỏe :)

9. Maitchc

bà không biết là tôi đã phải học rất nhiều để có thể chủ động nói ra là con bị tự kỷ không? Chấp nhận việc này thật là khó, nhưng tôi biết là mỗi lần có ai nhìn con, chắc chắn là họ sẽ thắc mắc, người lạ thì tôi bơ, nhưng người nào có giao tiếp, tôi thích được nói trước, còn hơn là khi bị hỏi, thằng bé này nó...., hoặc có vấn đề, lúc ấy mình mới nói thì cảm giác lại tủi thân, cay cay sống mũi bà ạ.
    Tốt hơn hết là mình chủ động, nói ra rồi, mọi người à một tiếng là thôi, thông cảm.

10. me3nhoc

me3nhoc Thành viên tích cực

Đầu tiên c xin chia sẻ với e và tất cả gia đình cùng các cháu tự kỉ.
    C đọc bài của e mà trào nước mắt, thương con và mừng vì con yêu em!
    C nghĩ, không ai làm cha mẹ thời đại này mà không biết về căn bệnh này cả, có chăng nên để mọi ng biết và cùng tạo lập cho bé 1 không gian gần gũi với các bạn và cuộc sống.
    Nếu e cảm thấy đắng lòng mỗi lần phải nói ra điều đó thì c nghĩ có 1 cách thế này có đc k, để bé k nghe nhiều đến từ "tự kỉ", để bé không còn thấy mọi ng quay mặt đi hay im lặng sau khi nghe mẹ nói, nếu e thấy hợp lý thì e thực hiện nhé
    e đánh máy và in ra 1 mẩu giấy con con (có thể bằng tấm card) nội dung ngắn gọn để đọc nhanh, có thể là:
    "Cháu tên là ...., cháu bị tự kỉ.
    Mong mọi người thông cảm và giúp đỡ cháu, cho cháu môi trường thân thiện và đầy sự học tập.
    Gia đình chúng tôi đang rất cố gắng và kiên trì. Nếu bé hỏi, hãy trả lời là cô xem tranh vẽ của con rất đẹp.
    Xin trân trọng cám ơn!"
    Ở dòng footer có thể minh họa vài hình vẽ xanh đỏ của con, trông cho ngộ nghĩnh và đúng là đang xem tranh của con mà, có thể tự đưa bé đi đưa mọi người và nếu có ng nhanh trí họ sẽ hỏi bé vẽ đẹp thế, đây là màu gì v.vv...
    Khi đọc xong, sẽ có người rất chân thành nhưng cũng sẽ có người rất ích kỉ và thiếu hiểu biết, nhưng e đừng buồn vì e đã làm những điều tốt nhất cho con và cho cả xã hội nữa, hãy để mọi ng biêt yêu thương và chia sẻ e ạ.

Sửa lần cuối: 20/6/2011
  11. mebeTom

mebeTom Bắt đầu nổi tiếng

Chị gái em sinh bé thứ 2 cũng bị mắc triệu chứng giống tự kỷ. Hai vợ chồng chị thời gian đầu cũng buồn lắm. Nhưng bằng tình thương, nghị lực và kiên trì.
    Giờ bé đã nói được nhiều, chỉ hơi ngọng và diễn đạt không được tốt.
    cũng đi mẫu giáo và học cũng các bé như các bạn. Bù lại khiếm khuyết đó bé có trí nhớ rất tài. 4 tuổi nhưng nhớ hết tên các bạn ở lớp còn nhớ cả họ cả tên.
    Ông trời cũng thương sẽ không lấy tất của ai điều gì, hy vọng sau này bé sẽ phát triển được điểm mạnh của mình.
    chúc gia đình chị mạnh khỏe, hạnh phúc ạ

happyday1382 thích bài này.
  12. Maitchc

mình cảm ơn mẹ nó đã tư vấn nhé, ý tưởng của mẹ nó không phải là mình không nghĩ đến nhưng thực hiện thì không hề đơn giản, mẹ nó chắc chưa viết chứ mình tin là 100 người sẽ có đến 90 người nếu nhìn thấy con mình đeo tấm card hay biển như thế sẽ cho rằng nhà mình "chảnh", chơi trội, làm trò bày đặt, cứ làm như không nói thế thì không ai biết con mình tự kỷ ấy, người ta giấu chẳng được, đằng này...
    Sẽ là như thế đấy mẹ nó ạ, VN mình còn ít người hiểu và thông cảm như các mẹ trên diễn đàn này lắm, mình mới chỉ đang định đặt các hàng may gia công may cho mình một loạt các mác, giống như mác áo đấy, rồi về mình khâu lại trên túi quần, trên ngực áo, trên mũ, trên đó có ghi tên con và số ĐT của bố mẹ để không may con có đi lạc thì mọi người biết mà điện thoại về, mới chỉ có thế thôi.

13. VOLDEMORT

VOLDEMORT ^o^I'AM BACK^_*

dạo này, cứ có chuyện j buồn là tôi lại vào đọc thư bà viết cho con trai, đọc để có thêm nghị lực tiếp tục sống lạc quan và vui vẻ.....cảm ơn 2 mẹ con nhé........cô thương và yêu con trai nhiều lắm............

14. MeNam&Linh

MeNam&Linh Thành viên nổi tiếng

Tôi đang khóc đây này bà ơi, đọc xong thư của Bà viết cho con trai mà nước mắt tôi cứ chảy dài. Phải một lúc sau tôi mới comment được đây. Nếu như tôi chưa gặp con thì có lẽ tôi cũng ko xúc động đến thế này. Tôi hình dung ra ánh mắt của con trông tội nghiệp, trách móc như thế nào khi muốn thơm em, muốn thể hiện tình cảm với em mà mẹ thì gạt ra như thể con là một vật thể gây nguy hiểm cho em. Vì tôi cũng là người mẹ của 2 con nên tôi hiểu, dù con có thế nào đi nữa thì tình cảm anh em vẫn rất thiêng liêng.

Tôi chẳng biết nói gì cả, chỉ biết nói với bà rằng: Hãy cố gắng lên, hãy cố gắng vì con, con quá dễ thương, quá đáng yêu.
    Cố lên nhé, cố lên:-\. Cho tôi thơm con một cái nè.

15. MeNam&Linh

MeNam&Linh Thành viên nổi tiếng

Tôi gặp con trai một lần mà tôi ko thể quên được hình ảnh của con, quá xinh trai, quá kháu khỉnh, ánh mắt con quá ngây thơ.
    Bà đừng nghĩ ông trời bất công nhé. Ông trời hẹp hòi với con mặt này thì sẽ phóng khoáng cho con mặt khác đấy. Hãy luôn hy vọng.

16. Maitchc

Nếu mà những dòng tôi viết có thể động viên được các mẹ, nếu như mẹ nào có chuyện buồn mà đọc được lại thấy có thêm động lực để cố gắng thì tôi mạo muội gửi đường link Blog để các mẹ cùng đọc và lấy thêm sức mạnh nhé.
    http://vn.360plus.yahoo.com/Blog-canhabi/

Sửa lần cuối: 20/6/2011
    VOLDEMORT thích bài này.
  17. huong177

huong177 Tư vấn Tỳ Hưu, đá hộ mệnh

E vào blog chị thấy Bi xinh trai quá, e Gạo trộm vía cũng bụ bẫm đáng yêu. Cháu e nó cũng bị tự kỉ tăng động nhẹ mà bố mẹ nó nhất định ko chịu tin và đưa nó đi chữa trị. Giá như bố mẹ nó hiểu biết và bản lĩnh như chị thì nó sẽ bớt khổ hơn.
    Mong những tiến triển tốt hơn sẽ đến với Bi trong thời gian tới (u)

MeNam&Linh thích bài này.
  18. hổ86

hổ86 Thành viên tích cực

vote cho mẹ nó nha.......................

19. Maitchc

sáng sớm mình ghé topic thấy mẹ hổ86 nhiệt tình quá, vote cho tất cả các mẹ và các con, thay mặt đại gia đình tham gia cuộc thi này cảm ơn mẹ nó thật nhiều nhé.

20. Maitchc

Ánh mắt con quá ngây thơ, đúng lắm bà ạ, trẻ em nào mắt cũng trong veo, long lanh như hạt nhãn, con tôi sẽ còn trong veo lâu hơn các trẻ khác nhiều, vì trong lăng kính của con cũng như trong nhận thức, mọi thứ thật giản đơn, cuộc đời con có lẽ không bao giờ phải bận tâm đến "cơm, áo, gạo, tiền", xã tôi bảo: thế với con âu cũng là Sướng, cuộc đời mà cứ phải lăn lộn với mấy thứ đó đâu chắc tâm sẽ an, trí sẽ vững.... được? Đúng không bà?

MeNam&Linh thích bài này.