5 sai lầm cần tránh khi cho con ngủ

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Hai Yen, 27/3/2009.

1. Hai Yen

Hai Yen Thành viên tích cực

Hầu hết các em bé từ sau 3 - 4 tháng tuổi đều có thể ngủ thẳng giấc suốt đêm nếu bố mẹ biết cách tạo điều kiện cho chúng. Những sai lầm của bố mẹ có thể làm cho con mình bị thiếu ngủ. Kiểm lại xem bạn có 5 sai lầm sau đây không:

Lệ thuộc vào thói quen của trẻ:Ðứa bé khóc khi bạn cho nó ngủ vào buổi tối, và mỗi lần như vậy bạn lại cố làm cho nó thoải mái để nó ngủ cho nhanh, không khóc lóc ồn ào. Cứ như thế thì nó sẽ không bao giờ tự mình ngủ được. (Dĩ nhiên, nếu bé bị đau hay khó ở thì bạn phải giúp nó đi ngủ). Lần tới, nếu nó khóc khi đi ngủ, bạn cố gắng chế ngự cảm giác "xót con", cứ làm một việc gì khác để không nghe thấy tiếng rên rỉ, thút thít của nó. Khi nó khóc thật sự, hãy đợi chừng 5 phút rồi hãy vào dỗ cháu. Tối hôm sau, kéo dài thời gian đợi đó thành 10 phút, và cứ thế tiếp tục kéo dài hơn.

Hay cho ăn thêm vào ban đêm:
    Con bạn thật sự không cần ăn thêm ban đêm nữa khi cháu đã nặng 6 cân. Nếu cháu đã nặng hơn thế mà vẫn khóc đòi ăn vào khoảng 2 giờ sáng thì điều đó đã trở thành thói quen rồi. Lúc này, thay vì vội vàng ẵm cháu ra khỏi giường để cho ăn, bạn hãy thử để cháu tự đưa mình trở lại giấc ngủ.

Ðu đưa cho bé ngủ:
    Nếu bạn thường xuyên bế con và đu đưa cho nó ngủ, con bạn sẽ bị phụ thuộc vào cánh tay bạn, không đu đưa nó không thể ngủ. Nếu cháu thường ngủ gục khi bạn cho cháu một bình sữa hay cho cháu bú, hãy nhẹ nhàng đánh thức cháu dậy trước khi đặt nó vào giường.

Ðặt bé vào giường với một bình sữa:
    Con bạn hay ngủ gục lúc đang ngậm vú sữa. Ðiều đó có hại cho răng của cháu, răng sẽ bị vàng và cháu dễ bị sâu răng. Ngủ với bình sữa trên tay cũng làm tăng nguy cơ lây nhiễm các bệnh về tai của trẻ.

Lẫn lộn ngày và đêm:Cháu không bao giờ ngủ suốt đêm nếu không biết sự khác nhau giữa bóng tối và ánh sáng. Bạn hãy giúp con tổ chức nhịp độ ngủ tự nhiên. Hãy giữ cho phòng bé đầy ánh sáng vào ban ngày và trong cả giấc ngủ chợp ban ngày. Còn buổi tối thì đừng để ánh sáng lọt vào phòng.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hai Yen
    Đang tải...

2. nanayeuquy

nanayeuquy Thành viên mới

cảm ơn bạn Hai yen nhiều nhiều nhé

3. AVON Cosmestics

AVON Cosmestics Yêu cái đẹp-thích làm đẹp

lý thuyết là thế nhưng để thực hiện cũng rất khó vì nhiều đứa trẻ khóc rất dai đến khản tiếng luôn, mệt lắm

4. thanh_huyen79

thanh_huyen79 Thành viên chính thức

Cố được đến đâu hay đến đấy mà bạn :)

5. Hai Yen

Vâng,em dong y voi me nay,dó chi la thông tin tham khao thoi? Có lý thuyet roi moi thuc hanh chu các me co thay the không!

thuyduong-hn thích bài này.
  6. thuyduong-hn

thuyduong-hn Banned

con nhà mình không bế thì không ngủ,mết lắm

7. Hai Yen

Chao chi,cho em hoi nhóc nha chi duoc may thang rui ah,Cún nha em 7th rui cung the,phai be va ru ngu ,moi di ngu day ah

8. lem0910

lem0910 Thành viên tập sự

cháu nhà em toàn ngủ lúc đang ăn, đánh thức rùi đặt xuống cho ngủ thì bé tỉnh giấc lun, ko ngủ nữa. em muốn thực hiện theo lý thuyết trên lắm mà chưa được. Làm sao bi giờ

9. Hai Yen

Nhóc nha em cung the chi ah,cu dang bú me la ngu mat tieu,me ma be vao cui,thi y nhu rang,cu cau tinh giac ngay.Em lai be va dung dua cho be ngu tiep day chi ah

10. Trâu vàng 73

Trâu vàng 73 Thành viên tập sự

Bé nhà em có thói quen cứ pải ngậm tý mởi ngủ nhấc ra là làm to ohuyện ngay.đahg tìm cách thay đổi thói quen của bé mà khó quá

11. Hai Yen

Thi chi tap cho be ngam cái ti nhua cung dc ma.ko sao dau,ngam nhu the se giup bé ngu ngon hon

12. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

hiih... chắc các bé phần đông là như vậy ... giổ ầu ơ cả buổi mới chịu ngủ , nhưng khi đặt bé xuống là mở mắt ra nhìn có khi còn làm ầm ỉ lên :kk: ... bé nhà em cũng gần 3 tháng tuổi ... nhưng vì là con đầu lòng nên cưng quá cứ ôm trên tay ru bé ngủ, bây giờ muốn tập lại cũng cả 1 vấn đề ... nhưng nghỉ lại thôi kệ, bé lớn từng ngày, sau nì có muốn ôm dổ bé ngủ nó cũng không chịu :kk:

13. MeKhoaBin

MeKhoaBin Thành viên mới

Chao cac me,
    Minh la thanh vien moi.
    Con trai minh 19 thang. Ve chuyen ngu chu con minh cung kho khan lam

1-3 thang: phai be ru, rung rinh moi nhu tay moi ngu, ru khoang 30p thi ngu, ngu 30p da day roi. Chan! Chau hu tai Ba !!!!!

3-6thang: giai doan chuyen tiep: luc thi ru, luc thi tu ngu

6-nay: tu ngu. Minh cho ngam ty gia va om 1 cai khan tam, xem Xuan Mai, the la lan lon khoang 30p thi tu ngu. Cang lon thi thoi gian lan lon cang it :=)).

Nhung co dieu ma minh lo lang la:
    1. Con minh toan NGU NGHIENG thoi, khong chiu nam ngua ??????? Khong biet co anh huong gi den su phat trien nao, than kinh, tai, thinh luc khong????

2. Bien phap khac phuc???

?/// ah, con vu an SUA nua, chi khi ngu moi chiu an sua bu binh. Vi so hong Rang nen dao nay minh ko cho an the nua nhung lai so luong sua trong ngay it qua. Cha biet lam the nao???

Me nao biet thong tin lien quan thi tu van nhe.

Tks & Brgs,

MeKhoaBin

Sửa lần cuối: 14/4/2009
  14. mẹ jenny

mẹ jenny Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình được >6thang mà chưa bgio tự ngủ, buồn ngủ là đòi ti, ti mẹ một lúc thì ngủ còn nếu để quá bé ko ngủ được thì sẽ khóc gắt ngủ. Đêm vẫn bú mẹ, có lần mình cũng cứ để kệ xem thế nào nhưng cu cậu vừa ngủ vừa tìm ty mẹ đến mức lật sấp người dậy và tỉnh ngủ luôn, bé phải ê a khoảng 1g mới lại chịu ngủ tiếp. Mình ko biết làm cách nào để rèn con ngủ một mạch đây, đêm ko đc ngủ đủ cực kỳ mệt mỏi các mẹ ạ

15. seucoi246

seucoi246 Thành viên sắp chính thức

Cu Ghẹ nhà mình có mẹ bên cạnh là cũng thế đấy. Quay sang dũi đến mức lật luôn, ông bà với bố lại cứ cười bảo buồn ngủ còn lẫy cái gì.
    Nhưng mình nghĩ bé 6 tháng thì vẫn phải ăn đêm chứ. Nếu bé có nhu cầu thì vẫn cứ phải cho bé ty thôi.
    Bạn cứ nằm cho bé ty, rồi 2 mẹ con cùng ngủ đi luôn là đc mà. Mình toàn nằm nghiêng cho bé ty.
    Một cách khác là lúc 10h bé chuẩn bị ngủ thì cho bé ăn thật no bụng. Bé sẽ ngủ yên 1 mạch. Như Ghẹ nhà mình dạo này cứ 11h ty 1 lần 2 bên của mẹ căng. No bụng ngủ 1 mạch đến 5h sáng mới đòi ty tiếp.
    Bé tầm 6 tháng thì nhu cầu vẫn là 3-4 tiếng ăn 1 lần. Phải chịu khó thôi bạn ah.

16. mẹ jenny

mẹ jenny Bắt đầu tích cực

Ngày xưa chưa có con thì súng nổ bên tai vẫn ngủ tít, bgio con chỉ ngó ngoáy là mình tỉnh rồi. Chuột nhà mình đêm hay đạp chăn ra lắm, bé nhà các mẹ có vậy ko. Ngày xưa đêm bé đòi bú vì đói nhưng bgio minh thấy có vẻ bé thích ngậm ty mẹ thôi vì bé cứ mút 1 lúc là lại lăn ra ngủ.

17. kunGialinh

kunGialinh Thành viên mới

đêm hôm đang buồn ngủ thì cứ cố làm cho con ngủ ngay thôi chứ, nó mà khóc ầm lên thì mệt lắm. Lớn lên nó sẽ ngủ ngon hơn.

18. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Con mình thì từ mới sanh tới giờ chỉ có 1 lần duy nhất là tự ngủ, còn lại phải mẹ ru thôi. 1 tuổi rồi vẫn còn bú đêm, trước khi ngủ mình cho uống một bình 210 ml rồi mà tối vẫn còn bú mẹ, mặc dù sữa mẹ không còn nhiều nữa. Về lý thuyết thì chắc là không tốt, nhưng mà thực tế bé có ngủ thì mới phát triển trí não được, cho nên bằng cách này hay cách kia, miễn sao bé ngủ được nhiều là tốt rồi :)

19. Bibi Hoai Anh

Bibi Hoai Anh Thành viên rất tích cực

Chi oi em thay khong nen cho be ngam ty nhua, vi nhu Cun nha em . Hoi truoc em hay cho con ngam ty nhua, bu ty nhua lam khong khi vao trong bung nhieu, con thanh day hoi va luoi an.

20. mrhong

mrhong Banned

con mình duoc 4 thang tuoi nhưng hiẹn bé vẩn ngũ nhiề về ban ngay. đêm thì sau 12g bé mới ngủ. mình củng dọc nhiều cách cho bé ngủ nhưng vẫn chưa được. tiện đây các bạn cho mình hỏi bé 4 tháng đã tập ăn cho bé dược chưa? cam ơn cac bạn nhé.