Cần giúp: Cách nấu cơm nát

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Rùa con, 7/4/2009.

1. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Có mẹ nào biết cách nấu cơm nát không chỉ dùm mình với, mà bé mình 1 tuổi đã ăn được chưa hé, mỗi lần cả nhà ăn cơm thấy bé thèm thuồng lắm, cho vài hạt vào miệng thì cười tủm tỉm coi bộ thỏa mãn lắm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Rùa con
    Đang tải...

2. mitmeo

mitmeo Thành viên chính thức

giống bé nhà mình. Mỗi bữa sau khi ăn cháo là mình cho Mít ăn khoảng 1-2 thìa cơm nát, bỏ ra bát từng chút một cho con tự bốc ăn để tập cho bé tự ăn sau này, mặc dù chỉ một miếng vào miệng, năm miếng vào tay chân đầu tóc nhưng bữa ăn trở nên rất vui vẻ và tay bé cầm nắm cũng ngày càng tiến bộ đấy.
    Mình nấu cơm xong, lấy hai thìa cơm ra, cho vào nồi nhỏ, thêm chút nước, đun lửa nhỏ khoảng 6-8 phút thì bỏ ra, dùng thìa múc cơm miết nhè nhẹ cho cơm mềm thêm là ok. Bé ăn khoảng 1 tuần thì không cần dùng thìa cán nát cơm nữa.
    Chúc bé rùa con hay ăn chóng nhớn nhé.

3. Rùa con

Cám ơn mẹ nó nhiều nhá, để mình nấu thử cách mẹ nó chỉ coi ra sao. Mẹ nó ghi cư ngụ ở Bách khoa là ở đâu vậy?

4. Rùa con

À, mà rùa con nhà mình với mitmeo cũng gần tuổi nhau, mẹ nó cho bé ăn thực đơn gì cho mình biết với

5. Hai Yen

Hai Yen Thành viên tích cực

Cach nau com nat: Chi nau com binh thuong,khi nao com soi,chi gat gao sang 1 ben,chua lai cho hoi trung,nuoc dong lai cho do,khi nao den nhay,chi lay muoi com,danh cho do len,dam bao se nat bet

Rùa con thích bài này.
  6. hoahongxukhac

hoahongxukhac Bắt đầu tích cực

Găp mẹ nó ở đây rồi. Jenny cũng thích ăn cơm hơn ăn cháo . Mình cho vài hột cơm bé củng ăn mà kh bị hóc mẹ nó a. Mà chưa có cái răng nào cà chắc mình chưa cho bé ăn cơm được đâu nhỉ?

7. vykhanh

vykhanh Thành viên chính thức

Mình thì mua một cái bát inox (hoặc cốc inox) cũng được, khi nào nồi cơm của cả nhà cạn nuóc thì xúc một lượng đủ cho bé ăn cho vào bát rồi sau đó cho thêm nước và cho vào nồi cơm cơm khi nào cơm của cả nhà chín thì cơm của bé cũng chín nhừ rồi. làm cách này rất tiện đấy.

Rùa con thích bài này.
  8. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Mình cũng hay làm như Hải Yến, nấu cơm người lớn thì đổ chút nước vào góc nồi, khi cơm chín là các bé cũng có cơm nát ăn cùng luôn.
    Nhóc nhà mình cũng 1 tuổi, cho ăn no cháo rồi nhưng vẫn thích ăn cơm nát cùng ba mẹ khi thấy có mâm cơm.
    Mình cho bé ăn thịt băm + trứng xào với cơm nát, cũng được 1 chén con đấy.
    Mới 6 răng thôi nhưng trộm vía nhai nuốt ngon lành, thịt cá tôm nhai được hết, ko bị hóc. Rau củ thì ăn cùng người lớn được như là bí đỏ, bí xanh, khoai tây, rau mùng tơi, rau muống luộc nhừ.
    Món bé thích nhất khi ăn cơm là thịt băm, trứng xào phomai, cá hấp.

9. Mẹ Jerry_tl2008

Mẹ Jerry_tl2008 Thành viên rất tích cực

trộm vía, bé nhà bạn giỏi thật. Bé nhà tớ ăn toàn hóc nên tớ mới tập cho ăn cháo hạt vỡ thôi. Thịt và rau vẫn phải xay

10. Rùa con

Cám ơn mẹ nó nhá, cho mình hỏi thịt băm + trứng xào + cơm nát mẹ làm theo tỷ lệ ra sao vậy? Có nêm nếm gì không? Và dùng dầu gì để xào vậy mẹ nó?

11. Me Dat

Me Dat http://dbshop.com.vn

Em thì chẳng cầu kỳ như các mẹ, cứ lấy 1 miếng gỗ nhỏ, kê nghiêng nồi cơm lúc nấu thì đến lúc ăn kiểu gì góc bị kê lệch sẽ là cơm nát!! hi hi..

12. mitmeo

Mình ở Bách Khoa, Hà Nội, hihi, Hôm nay nhìn kỹ mới thấy rùa con kém mít một tuần tuổi nhỉ. Mình cho Mít ăn đơn giản lắm, nấu một nồi cháo trắng nguyên hạt để đó, đến bữa bố mẹ ăn gì thì cho mít ăn nấy nhưng băm nhỏ hơn một chút, thêm chút dầu ăn để con dễ hấp thu dinh dưỡng nữa. Cách ngày phải có một bữa trứng, trong tuần phải có ít nhất một bữa cá, cứ hai bữa thịt thì một bữa đậu phụ, trong ngày phải có một bữa phụ sữa chua, nước quả và hoa quả. Mít vẫn bú mẹ nên rảnh thì mẹ cho bú, bận thì cho uống sữa công thức. Rùa con cao nhiêu và nặng nhiêu vậy mẹ nó ơi?

13. Rùa con

Trộm vía mít ăn uống tốt quá. Rùa con mình dạo này lười ăn quá, hầu như không ăn gì hết, cái gì cũng chỉ được vài muỗng là quay mặt đi rồi, cho nên chỉ toàn uống sữa thôi, mỗi ngày uống hơn 1l sữa ngoài, đêm bú mẹ. Mặc dù bé cũng lên cân đều (lúc 12 tháng được 11.5kg, dài 80 cm), nhưng mình cũng lo lắng lắm, chỉ sợ sau này bé không biết ăn thì khổ..huhu.. Mít dễ tính quá hả mẹ nó, vừa bú mẹ vừa uống sữa ngoài, lại chịu ăn nữa, Mít hôm nay được bao nhiêu kg, dài bao nhiêu rồi hả mẹ nó. À mà mẹ nó cho mình hỏi, mỗi ngày mít ngủ được bao nhiêu giờ vậy? Rùa con mình ngủ khoảng 12-13g mỗi ngày, không biết các bé cùng tuổi khác ngủ bao nhiêu nữa nên cũng hơi lo.

14. mitmeo

trộm vía, rùa con vừa dài vừa mũm mĩm nha, 12 tháng mít chỉ được 76cm, nặng 10,4kg thui, hihi . ừ Mít cũng chỉ ngủ tầm đấy thôi mẹ nó ạ, bà nội cứ nói cháu ngủ ít nhưng mít nghịch quá, ép cũng không được, huhu

15. Rùa con

Cám ơn mẹ nó, mít cũng ngủ như vậy hả mẹ nó, vậy mình yên tâm phần nào rồi, bà ngoại rùa con cũng cứ la mình hoài, nói mỗi ngày phải cho bé ngủ 14g, không biết làm sao đuợc nữa, còn chơi, còn ăn nữa mà. Mít nói được nhiều chưa mẹ nó, đi được chưa? Mọc được mấy cái răng rồi? Rùa con mình chỉ nói vài từ thôi, vừa đứng chựng vừa múa chứ chưa chịu đi. Nhưng mà leo cầu thang thì giỏi lắm, 1 mình bò từ dưới đất lên lầu 1 rồi tự vô phòng mình luôn :)
    PS: cái avatar của mít trong thấy ghét quá, mẹ nó tự làm đó hả?

16. mitmeo

mít cũng chẳng chịu nói, muốn cái gì cứ chỉ chỉ rồi ư ư, không được thì la toáng lên, khi nào khoái chí mới ạ một cái, nhớ mẹ lắm mới kêu mẹ mẹ, còn không cứ ''bà bà, cha cha'' thôi. Hồi 7 tháng mít nói còn nhiều hơn bây giờ, tức ghê. Mít cũng hay múa lắm mẹ nó ạ, nhưng cũng chịu đi khoảng 3m rồi. Tớ còn dát nên chưa cho con leo cầu thang lên, chỉ dạy mít leo xuống thôi, hihi.
    Cái avatar mình dùng máy ảnh chụp đấy, trong máy có khung nên khi chụp nó lên như vậy. Mít có mấy ảnh mới hơn trông bướng lắm nhưng tớ làm mất cái thẻ hỗ trợ để chuyển sang máy tính nên toàn phải xài ảnh cũ không hà, hix

17. meyeuhaicon

meyeuhaicon Thành viên tập sự

bé nhà em thì được ăn cơm nát mỗi mấy bữa thôi nhưng sau mẹ lười nên con cũng phải ăn cơm chung cùng cả nhà cháu 17 tháng đã phải ăm chung cùng cả nhà có sớm quá không các mẹ ?

18. tanhonmaco

tanhonmaco Thành viên tập sự

chị ơi, đọc không dấuem kém lắm chẳng dịch được mấy đâu. có gì chị làm ơn nòi rõ giủm em với

19. tanhonmaco

tanhonmaco Thành viên tập sự

hihi sao giống con nhà mình thế. cún nhà mình chỉ có 5 cái răng thui. bạn chỉ giùm mình cách xào trứng với phomai nhé. cún nhà mình chán cháo lắm rùi nhưng ăn đặc 1 chút là lại o.e thế mới chán chứ

20. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mẹ nó 1 tuổi thì chưa nên cho bé ăn cơm nát nên cho bé ăn cháo là chủ yếu nếu bé chán ăn bạn có thể thay đổi món ăn cho bé bằng mì ăn liền ,bún .phở cho bé để bé không cảm thấy nhàm chán cháo nhưng những món ăn này không tốt vì thế bạn chỉ cho bé ăn ít thôi ngoài ra những món ăn thêm sữa chua ,vãng sữa để bé có thêm dinh dưỡng.