Ôsin thời nay

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi anbpt, 29/6/2011.

1. anbpt

anbpt Thành viên tập sự

Các mẹ giúp em với, em đang vô cùng bức xúc các mẹ ạ. Em mới đi môi giới mất 700k được 1 em bé giúp việc với mức lương 1800k, e này 16t, chưa đi làm bao giờ, thảo mai, tỏ vẻ ngoan ngoãn lắm, nên em cũng ưng ý lắm, mẹ em ý cũng thế, cứ tỏ vẻ mình là người đàng hoàng lắm, nhắn tin cho em bảo là cháu nó muốn đi làm với cô chú lâu dài, em mất bao nhiêu công đưa đón, gọi đt cho mẹ em ý để cho mẹ em ý yên tâm mà cho em ý đi làm với mình.
    Chả là: e mới sinh con đầu lòng, nên tạm thời gác kiếm ko đi làm mà ở nhà chăm con, em chăm con em toàn tập nhưng mà vẫn cần thuê giúp việc để nó hộ mình mấy việc lung tung như rửa bát, trông con hộ những lúc mình nấu cơm và có việc phải ra ngoài, nên việc nhà em cũng tương đối nhàn.
    Hôm đầu tiên đến, em ý tỏ vẻ tử tế ngoan ngoãn lắm, biết nghe lời, được 1 tuần, em ý đòi về, em ứng cho em ý 300k trước và mua quần áo cho em ý nữa, trước khi về em ý có nói: cô cho cháu mượn cái bàn là để cháu là áo, cháu đi về quê chơi...Haizz! em đã hơi nghi ngờ, vẫn cho e ý mượn, nhưng nghĩ bụng " mình ngoài là quần áo cho ông xã, còn lại chưa bao giờ dùng bàn là quần áo cho bản thân cả.."
    Chuyện thứ 2, em này ở quê, nhưng mà ăn uống rất là cảnh vẻ, đồ ăn thừa nhà mình, em ý nhất quyết ko chịu ăn lại, đồ nào ko thích, em ấy lấy ra rõ lắm, xong rồi đổ thẳng tay trước mặt mình, nghĩ bực mình nhưng lại thôi, tặc lưỡi: Chắc nó trẻ con, quen được chiều, nên lại thôi.
    Chuyện thứ 3, em này có 1 tật xấu là ko bao giờ chịu làm đến nơi đến chốn cả, nhà mình có ba cái việc lèo tèo, mà em ý làm cũng ko xong, làm kiểu j, mà toàn mình phải đi làm lại, cũng lại nghĩ, nó trẻ con nên bỏ qua Vả lại, cũng muốn giữ em ý lâu dài. Ở với em, em ý có chế độ, sáng e ăn gì, e ý phải ăn như thế, và nói chung ko chịu ăn cơm sáng, hay mì tôm gì cả, trưa em ý phải đi ngủ từ 12h30 đến 15h, tối thì 21h30 đã kêu cháu buồn ngủ, sáng thì 7h mới dậy. Em cũng dễ tính mà bỏ qua cho e ý.
    Chuyện thứ 4: mấy lần em bận ra ngoài, về nhà toàn bắt quả tang em ý để bé nhà em nằm lăn lóc dưới sàn, ko bật quạt j cả, em bé nằm úp ngủ dưới đất, mồ hôi, mồ kê nhễ nhại, cũng bực lắm rồi, mà ông xã bảo là, nó còn ham chơi, nên thôi. Lại bỏ qua cho e ý các mẹ ạ.
    Từ lúc này trở đi, em đã bắt đầu cảnh giác em ý.
    Em ý ở với e được 3 tuần thì dở chứng ra đòi về, bảo là cháu về cháu đi học ( thế có khác j lừa đảo mình để e ý xuống làm theo thời vụ, kiếm thêm ít tiền các mẹ nhỉ). Em cũng đồng ý cho e ý về mà ko lăn tăn j chuyện tiền nong cả, em chỉ yêu cầu chị môi giới đổi người cho em, và em phải mất thêm 350k tiền phí nữa. Còn khoảng 1 tuần thì có người khác đến thay cho em ý về, thế mà bắt đầu em ý dở trò các mẹ ạ, em sai em ý làm cái gì, hôm sau, rồi hôm sau nữa, lại đến tay em làm hết, bé nhà em, hôm nào mà em bận đi đâu lâu lâu là y như rằng em bé bị hăm ngay, hỏi thì em ý cứ khăng khăng, cháu mới thay bỉm cho em, mà con nhà em toàn đựoc thay bằng nước chè tươi hàng ngày nên từ lúc đẻ đến giờ là 7 tháng rồi có hăm he gì đâu, tức nghẹn cổ nhưng mà nghĩ thôi, nó sắp về rồi, bỏ qua, chỉ nói nó là lần sau trông em hộ cô khi cô đi vắng thì cẩn thận nhé. Hic.
    Đến hôm qua thì em ko thể chịu nổi nữa rồi, em bảo em ý là lấy quần áo của em bé cho vào máy sấy sấy đi, em đặt chế độ 30', mà thấy chưa được nổi 20' máy của mình ko kêu ca gì nữa, chạy lên tầng 3 xem, tức là phòng em ý, thì thấy em ý đang buôn điện thoại, cái máy của mình tắt ngóm, hỏi thì em ý bảo: Cháu sấy chưa khô nhưng mà chẳng biết thế nào cháu bật mãi nó ko lên, em bảo nó cắm điện vào, chưa kịp bật công tắc thì cái máy nó đã tự chạy rồi, mới tra hỏi nó 1 thôi, 1 hồi nó cứ bảo là nó ko rút máy sấy ra. Híc, em điên tiết lên, mắng em ý 1 trận và bảo em ý: Cô chỉ mong là cháu làm với cô được lâu dài, mà ko được thì thôi, sao lúc sắp về, cháu lại đối xử với cô thế này. Cháu khác quá, nếu cháu mà cứ thế này, cô trừ các loại tiền mà cô đã phải bỏ ra đấy, cháu đừng để cô bực mình lên, mất hay. Nó đòi về, em bảo nó là đợi vài ngày nữa có người rồi cô để cháu về.
    Thế là y như rằng hôm sau em ý lẳng lặng chuồn lúc sáng sớm, thế nào mà may mắn thế, hôm ấy em lại khóa hết phòng ngủ, phòng khách trước khi đi ngủ, em ý chỉ có thể vào khu vực để xe thôi, nên em ko mất gì. Em ý về rồi, em bực lắm, gọi đt cho mẹ em ý ko được, em gọi cho chú em ý để thông báo là em ý đã về nhà rồi, và em ko đồng ý như thế. Chú em ý chửi bới láo lếu lắm các mẹ ạ, em ko thèm nc nữa, rồi đến trưa mẹ em ý về, gọi đt cho em, gọi đt cho em, đầu tiên thì tử tế lắm, thế này thế nọ, rồi sau đó đòi tiền, em nói em ý phá hợp đồng nên em hỏi chị môi giới đã, nếu chị ấy bảo ko phải trả thì em ko trả nữa ( chị môi giới là bạn em), bực mình lắm rồi, nhà em chứ, sao người ta lại ra vào cái kiểu ý, mà em còn mất bao nhiêu công đào tạo em ý làm việc ( em ý chưa đi giúp việc bao giờ), có phải đến nhà mình là làm được việc ngay đâu các mẹ nhỉ?. Thế là mẹ em ý thể hiện bản chất ngay, chửi bới em ầm ỹ, các mẹ ạ, em tức quá, ko thèm nghe dt nữa...
    Các mẹ tư vấn giùm em xem bây giờ em có nên trả tiền cho em ý ko? và trả bao nhiêu ạ?
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anbpt
    Đang tải...

2. foreverqt23

foreverqt23 MẸ CỦA CÚN CON

Ðề: Ôsin thời nay

hic... Chia buồn với chị, có lẽ nên tìm người lớn tuổi tí cho ngta biết việc chứ ạ.

anbpt thích bài này.
  3. ktmart

ktmart - http://ktmart.vn -

Cẩn thận chọn người tin cẩn Mẹ nó ạ. Không thì phải thông qua giới thiệu của người thân quen mới được. Hic nhiều vụ Ô Sin mà sợ quá ạ. Mong Mẹ nó sớm tìm được một người ưng ý.

anbpt thích bài này.
  4. thuynguyen.gt

thuynguyen.gt Thành viên rất tích cực

Hic, như chủ top thì tức thật nhưng công người ta bỏ ra làm cho mình thì nên thanh toán sòng phẳng bạn ạ, để người ta ko oán mình mà mình cũng đỡ áy náy khi đã hết tức. Nhà tớ cũng đang nẫu ruột với GV đây hic hic

anbpt thích bài này.
  5. mimam

mimam Đủ quyền lập Họ

không phải trả đồng nào hết, gặp đầu gấu thì mẹ nó cứng giọng lên, chúng nó ko dám quay lại đâu, bọn ôxin bây giờ láo lếu lừa đảo nhiều lắm.............

anbpt thích bài này.
  6. mekeotit2011

mekeotit2011 Thành viên rất tích cực

Nếu dạng đấy mà vào nhà tớ thì ăn chưởng luôn ko thanh toán đồng nào hết , vì bạn đã trả 700k tiền đưa người đến rùi, nếu bà kia ko đưa ngừoi khác đổi , cho nó 100k tiền tầu xe là tốt lắm rùi , mình càng hiền nó ngồi lên đầu , bé này là cáo già rui ko phải mới đi làm đâu mẹ nó cẩn thận , trước khi cho nó về nhớ kiểm tra đồ cẩn thận nhé, chắc chắn nó có lấy đồ đó , tụi đấy ma mãnh lắm mình gặp trường hợp này rùi nhưng mình đuổi luôn , gặp mình mất điện luôn . mong mẹ nó sớm tìm đc người tôt. :)

anbpt thích bài này.
  7. anbpt

anbpt Thành viên tập sự

Hi, chắc mình cũng phải thế quá, bọn osin bây giờ công nhận láo lếu, mẹ nó đã bao giờ bị thế chưa mẹ nó?

8. anbpt

anbpt Thành viên tập sự

He2, cảm ơn mẹ nó đã bầy cách cho tớ, chúc mẹ nó và cả gia đình luôn mạnh khỏe và gặp nhiều may mắn nhé...:)

9. anbpt

anbpt Thành viên tập sự

Cảm ơn mẹ nó rất nhiều, chúc cho mẹ nó và gia đình luôn mạnh khỏe.

10. tan_tit1982

tan_tit1982 Thành viên kỳ cựu

Hì thấy các mẹ than GV nhiều thế để em tham gia đội ngũ này phát xem sao mà họ lại cư xử tệ quá. Chẹp chẹp tính ra lương họ còn cao hơn lương mình đi làm, chả phải nắng mưa ngồi mát cả ngày cơm nước ngủ nghê thoả thê ko phải thuê thế mà vẫn trở chứng. Có ai thuê em ko em đăng ký phát ạ.

anbpt thích bài này.
  11. anbpt

anbpt Thành viên tập sự

He2, thuê mẹ nó có mà lương của cả nhà tớ cũng ko đủ trả quá...
    Thì giúp việc bây giờ thế đấy mẹ nó ạ, cậy mình cần, nên tụi nó dở chứng đủ trò luôn, nhà tớ thay đến 4-5 đời giúp việc rồi mẹ nó ạ, hic, nhiều lúc tớ nghĩ, có ng nuôi tớ cả, ko mất gì, tháng tớ được thêm bằng đấy xiền, tớ cũng đi làm giúp việc ý chứ.

12. anbpt

anbpt Thành viên tập sự

Các mẹ ơi, chắc chị em nhà mềnh phải mở topic blacklist giúp việc để xả street các mẹ nhỉ...:D

13. Bongcuame

Bongcuame Bắt đầu nổi tiếng

Nói tới người giúp việc là mình ngán tới tận cổ...............thôi để mình chịu khó làm cho rồi, khi nào làm không nổi thì tính sau haizzzzzzzzzzz

anbpt thích bài này.
  14. tan_tit1982

tan_tit1982 Thành viên kỳ cựu

Ới giời ơi bác lại vùi dập tớ thế, tớ chỉ lấy lương HC thôi chứ có lấy giá trên trời đâu, hì hì kể ra có ai thuê mình làm HC chắc ổn quá dưng mà T7, CN thì chịu. Mình cũng có con nhỏ nên hiểu các nàng xót con thế nào dưng mà GV thì mấy ai coi con mình là quan trọng đâu, họ chỉ đặt quyền lợi của họ lên hàng đầu thui.

15. minhngochangroan

minhngochangroan Bắt đầu nổi tiếng

tống khứ nó đi ngay, bạn hiền đấy phải mình thì mình bắt nhà nó và mấy cái ông môi giới bồi thường, nhưng mẹ nó này mình thuê người giúp việc thì bạn cũng phải chọn những người có tuổi một chút chứ ai chứa nó là tiềm tàng mối nguy hiểm đấy.

anbpt thích bài này.
  16. Cát Bụi 08

Cát Bụi 08 BôngCỏMay

vào đây đọc mới biết cái khó của các mẹ có nhu cầu trông trẻ trông nhà,các mẹ có cần người trông mom trẻ nên thuê người có tuổi có kn các mẹ u 5x đấy,các bà có kinh nghiệm chăm con mình,trông nhà trông cửa cho yên tâm chứ bọn trẻ 18-đôi mươi tin sao được,em nghĩ em may mắn quá được bà nội trông cháu cho: chuyện hăm,chuyện nổi nốt đỏ vv... quá thường với bà,bỉm cũng không phải mất tiền mua luôn bà xi tè nhiệt tình...hê hê cả chục người muốn mẹ em trông trẻ còn không được cơ hjj...em khuyên các mẹ nên nhờ người thân,các bà,các mẹ đã qua kn nuôi dưỡng con cái,thật thà về mà trông trẻ cho yên tâm: cac kụ dễ nuôi,nhu cầu ăn uống may mặc lại ít,lại biết lo lắng chứ ai mướn bọn trẻ 18-đôi mươi làm gì cho thêm lo lắng.

anbptminhngochangroan thích.
  17. minhngochangroan

minhngochangroan Bắt đầu nổi tiếng

đúng rùi, nhờ mấy bà u 50 là ok

18. Me_hana

Me_hana Vui vẻ

Chị ơi đuổi gấp, đuổi gấp. Chứ dây với cái thể loại ấy được cả mẹ cả con chả biết nó còn giở trò gì với mình. đừng kèm xu nào.

anbpt thích bài này.
  19. lamdep_more

lamdep_more Thành viên đạt chuẩn

đúng rồi đấy đuổi luôn đi chúng nó làm trò như thế đấy, tử tế với người tử tế chứ với các thể loại như thế thì cút luôn ,gặp phải em thì xong hết làm trò,nhiều lúc nghĩ cũng khổ thân người ta nhưng mấy người này không biết điều đâu càng tốt với nó no càng lợi dụng đấy....

anbpt thích bài này.
  20. anbpt

anbpt Thành viên tập sự

Hic, mình cũng ngán đến tận cổ mẹ nó ạ, nhưng mà nhà neo người quá, mà ông xã lại bận túi bụi, nhiều lúc có việc cần phải ra ngoài, ko có ai để mà gửi con nữa, nên cứ phải nuôi ng giúp việc mẹ nó ạ, có thì thừa, mà ko có thì thiếu.