Bé 6 tháng tuổi ăn đường, muối được chưa?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Thuong Nga, 25/3/2009.

1. Thuong Nga

Thuong Nga Thành viên chính thức

Mình tham khảo một số thông tin thì có vẻ như trẻ nhỏ thì không nên ăn đường muối.

Nhưng con mình đã 6 tháng, đã ăn dặm được. Nếu không mua bột mặn hay bột ngọt đóng hộp thì khi ở nhà tự nấu ăn thì có thể cho thêm 1 tí ti đường hay muối được không? Nếu chưa được thì khoảng bao lâu mới cho bé ăn được muối đường? Các mẹ tư vấn giúp mình với nhá!

Cám ơn các mẹ nhiều nha!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Thuong Nga
    Đang tải...

2. Caprice

Caprice Thành viên tích cực

Bé dưới một tuổi bạn không nên cho thêm đường hay muối vào thức ăn của bé, 9 tháng hãy nên cho bé ăn thịt, cá, từ 6-9 tháng có thể cho ăn bột rau củ quả với các vị hoàn toàn tự nhiên. Bạn có thể tham khảo thêm từ những cuốn sách dinh dưỡng cho trẻ em (của Tây nhé, các cuốn in giấy đẹp và do bác sỹ Nguyễn Lân Đính dịch rất hay). Chúc bé nhà bạn vượt qua thời kỳ bắt đầu ăn dặm một cách thú vị và thành công.

Thuong Nga thích bài này.
  3. songbien307

songbien307 Thành viên đạt chuẩn

Theo nhu me noi thi den 9 thang moi cho an thit. Phương tây vậy sao. Mình thì thấy buồn cười vì các hãng thực phẩm của trẻ em ở Tây nhé đã có thực phẩm đóng lọ ăn liền có thịt gà, thịt bê,... các loại thịt cho trẻ 4 tháng ăn rồi bạn à. Mà các mẹ bên tây hẳn hoi chủ yếu cho con ăn bằng thực phẩm đóng lọ ăn liền là chủ yếu chứ không hì hịu nấu nướng như các mẹ vn đâu. Nói chung cũng phải tuy thuộc vào con mình. Mình cũng đã cố gắng áp dụng như tây nhưng con mình nó không ăn vậy nên để con mình không phải nhịn đói thì đành phải cho con ăn theo cả kiểu việt nam.

4. Thuong Nga

Thuong Nga Thành viên chính thức

Theo mình thấy phương Tây & Việt Nam cũng có nhiều điểm khá khác nhau trong vấn để nuôi dưỡng bé! Bên mình khuyến cáo không cho trẻ ăn bột mặn hay thịt cá cho đến khi sáu tháng vì lý do hệ tiêu hóa của trẻ chưa hoàn thiện để hấp thu các loại thức ăn này. Thế nhưng các lọ chế biến thức ăn sẵn của phương Tây thì ngay từ khi 4 tháng tuổi đã có thịt trong đó (như Heinz, ..). Cái này mình nghĩ chắc theo phải tùy theo thực tế của con mình thôi.

Như con mình hồi tròn 5 tháng, cũng tập tành làm bột ngọt cho con bằng cách pha sữa công thức với bột gạo Geber (hix, cũng cái tâm lý thích cho con ăn đồ hiệu mặc dù thấy không đáng phải như vậy!!) và ăn thức ăn Heinz đóng sẵn, kết quả bé bị táo bón quá trời làm mình phải ngưng gần cả 3 tuần đến hết tháng 6 mới bắt đầu cho ăn lại. Không dám cho ăn đồ hộp nữa, lụi cụi nấu cháo, rau, thịt nạc, ... xay ra; con ăn đi ngoài bình thường. Hú vía, kể từ đó mới thấy cho con ăn phải theo thể trạng của con chứ không phải theo quan điểm của mẹ!

5. AVON Cosmestics

AVON Cosmestics Yêu cái đẹp-thích làm đẹp

Đúng rồi đó bạn ạ, quan điểm của mình cũng là cho con ăn gì thì phải coi sự tiêu hóa của con thế nào. đó là quan trọng nhất mà

6. mitmeo

mitmeo Thành viên chính thức

mình nghĩ các mẹ hiểu nhầm về quan điểm của tây và lợi ích kinh tế của các công ty thực phẩm như Heinz, Hipp,... Ở đâu cũng khuyến khích các phụ huynh tự nấu cho con ăn theo các phương pháp khoa học đã được chứng minh, mình cố gắng nghiên cứu rồi tự tìm ra một cách phù hợp nhất với bé của mình. Còn các đồ ăn đóng lọ cũng giống như mỳ ăn liền nên bao gồm tất cả các vị tạo nhiều cơ hội lựa chọn, chỉ phù hợp khi cần ăn nhanh, các mẹ không nên lạm dụng, dù là của tây hay ta.

7. casabla

casabla Thành viên sắp chính thức

bac nên đọc sách báo khoa học, họ comment n` lắm mà

8. Hai Yen

Hai Yen Thành viên tích cực

Chao chi,theo em không nhat thiet phai cho duong hoac muoi.Be can an nhat va bot an dam da chua day du chat dinh duong can thiet cho be.Bé rat nhay cam voi mui vi.neu chi nem gia vi vao do an bé có the"khomg thich" hoăc"tu choi" mon an nay.GOOd luck

Thuong Nga thích bài này.
  9. lephancoclub

lephancoclub Thành viên đạt chuẩn

mình thấy mấy loại bột ăn dặm h cũg có khá đầy đủ hương vị cho bé thay đổi rồi mà đâu cần nấu nướng vừa mất thời gian vừa sợ ko hợp khẩu vị của bé nữa :rolleyes:

10. dang viet dung

dang viet dung Thành viên chính thức

Mình đọc sách thì thấy bảo trẻ con dưới 1 tuổi k nên ăn đg` và nên ăn nhạt thôi vì trong thịt cũng đã chứa 1 lượng muối. Khi nấu bột mình vẫn cho thêm 1 2 giọt nước mắm cho thơm.

11. Axon_Edwards

Axon_Edwards Thành viên rất tích cực

Mình thấy cho con ăn thịt từ 9th có sợ còi xương suy dinh dưỡng ko nhỉ? Vì thực phẩm đóng lọ như Hipp, Heinn thì có loại gà...bê...bò cho bé từ 4th mà
    Còn ăn đường và muối thì càng hạn chế bao nhiêu càng tốt cho con bấy nhiêu

12. me tuyetnhung

me tuyetnhung Trang phục lót Sense

Mình cũng nghĩ vậy nhưng linh động tùy món, có khi cho chút nước mắm cho dễ ăn

13. hoahongxukhac

hoahongxukhac Bắt đầu tích cực

Minh thi thay hang Bledina 6 thang moico loco thit va ca.
    Minh cung nau chobe khongchomuoi gi ca nhung con chang an may hayla nhat qua? van phan van vi ben nay ho cungnoi khcho con an muoi duoi 1 tuoi, va moi ngay chi 1 bua la co thit hoac ca thoi , ngoai ra cho an rau qua hoac sua. con sach vn thi cho an 2 bua dam co ca thít ngay roi. Minh cho an nhu vạy chi 1 bua co ca hoac thit thoi) nhung con tang can it qua co. Phan van quakh biet nen theo sach nao day????

14. mitmeo

Mít nhà mình 11 tháng mình mới bắt đầu cho một tí ti muối vào bát cháo của con, dù có hay không mít vẫn ăn như thường. Mình nghĩ trẻ con ngay từ đầu đã ăn nhạt thì không cho gia vị vào mùi vị cũng không nhạt nhẽo như người lớn mình thấy đâu. Mình cho con ăn 2 bữa có cá thịt, lượng thịt thì khoảng 3g/kg trọng lượng của bé cho mỗi bữa ăn, bữa trưa ăn đậu phụ hoặc sữa chua. Bây giờ cháu một tuổi, cao 74cm, nặng 10,3kg , vừa đạt chuẩn.

15. hoahongxukhac

me n oi 3g/kg la the nao the me no noi ro cho minh voi . Minh kh hieu ro lam va neu co thuc don cho be 9 thang me no chie se cho me chau cai. Cam on me no truoc nhe

16. hoahongxukhac

Cac me oi cac me nau chao co ninh xuong kh? Minh kh ninh xuong va cung kh cho muoi hay vi the ma con cu che no chang an may? Bua anbua kh an. Lo dong san no cung kh an? Nen gio coi qua co 8 thang roi co 7kg thoi huhu. Cac me co kinh nghiem chi me chau vi nhe? Cam on cac me truoc

17. mẹ Bảo Khánh

mẹ Bảo Khánh Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình được 7th, mình cho ăn dặm từ tháng thứ sáu và cho ăn bột mặn luôn. Lúc đầu mình cũng mua bột gạo của Hip rồi pha với sữa công thức nhung bé ko ăn. Vậy mà khi mình nấu cháo ninh với thịt nạc, chắt lấy nước thì bé ăn ngon lắm. Đấy là lúc tập ăn thôi, giờ mình cho bé ăn "tạp" lắm, đổi món cho bé đỡ chán, chỉ chú ý là cho ít muối thôi còn vị ngọt thì lấy từ thịt, cá chứ ko dùng bột ngọt hay đường.

18. hoahongxukhac

ban co ninh xuong choe khvay ban? minhcung nau chao nhung khninh xuong hay vi the ma nhat qua? Me no nau theo cong thcu githe chia se cho me chau voi!

19. Mẹ Jerry_tl2008

Mẹ Jerry_tl2008 Thành viên rất tích cực

Con tớ ăn thịt từ tháng thứ 5, còn tôm, cua cá bé được 6 tháng tớ đã dùng rồi. Nhưng đến bây giờ cu nhà tớ được 9.5 tháng nhưng rất ít khi tớ cho mắm vào bột cho con, còn đường thì tuyệt đối không dùng tới

20. mitmeo

mít nhà mình nặng 10kg, tức là mỗi bữa chỉ cần 30g thịt, mình mua một lạng thịt thì có thể chia ra nấu được 3 bữa cháo đấy :-D

bé hoa hồng 8 tháng nặng 7kg, mẹ nó có cho bé đi khám bác sĩ dinh dưỡng chưa? coi họ nó gì vì có nhiều lý do khiến con lười ăn đấy. Dưới một tuổi thì bé vẫn uống sữa là chính. Mít nhà mình cũng có những lúc lười ăn, mình không ép, cứ cho con uống thêm sữa, đồng thời kiểm tra lại thức ăn mình làm cho con có đặc quá, hay loãng quá không? độ mịn thế nào (nhiều khi con không thích ăn bột nữa thì phải chuyển sang cháo hạt vỡ, hoặc là mẹ cho con ăn hạt vỡ sớm quá),... Hoặc có thể con mọc răng, con ốm, ,,,, Nuôi con nhỏ quan trọng là mẹ phải bình tĩnh, vì mình toàn phải đoán nên cứ từ từ khoanh vùng thì sẽ tìm ra nguyên nhân và cách giải quyết tốt nhất. Cố lên nhé :-D