Yêu + Muốn đi đến hôn nhân nhưng Gia đình ngăn cản vì "không hợp tuổi"... :(

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi hanhha, 3/7/2011.

1. hanhha

hanhha Thành viên sắp chính thức

Thưa các Mẹ...

Có ai từng bị Gia đình ngăn cản vì vấn đề tuổi tác mà vẫn đi đến được Hôn nhân thì cho em xin chút lời khuyên với nhé!

Em sinh năm 88, bạn trai em sinh năm 85. Chúng em có về ra mắt Gia đình, biết được tuổi tác của tụi em, Gia đình nói là không hợp - khắc nhau gì đó - nên ra sức phản đối... Nhưng chúng em rất thương nhau và muốn cưới, vậy theo các Mẹ tụi em nên làm gì để thuyết phục Gia đình thay đổi suy nghĩ...

Cảm ơn các Mẹ nhiều nhiều nhé!

Hic, mà tụi em còn có 1 khó khăn nữa là khoảng cách địa lý. Em ở Hà Nội, còn anh ấy ở Quảng Ninh... Gia đình em cũng không ưng lắm vì không muốn con gái lấy chồng xa... :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hanhha
    Đang tải...

2. phuonglinhtran

phuonglinhtran Thành viên nổi tiếng

Ðề: Yêu + Muốn đi đến hôn nhân nhưng Gia đình ngăn cản vì "không hợp tuổi"... :(

Mình cũng cách địa lý giống bạn đây. Nhưng bạn hãy xác định là lấy nhau xong bạn ở đâu? Nếu ở lại trên Hà Nội thì là tốt nhất cho bạn. Còn tình yêu của 2 người theo thời gian nếu 2 gia đình nhận ra các bạn thực sự yêu nhau thì cũng sẽ không phản đối nữa đâu. Hãy cố gắng lên, tình yêu càng nhiều thử thách thì nó lại càng bền chặt hơn. Chúc 2 bạn sớm đi đến bến bờ hạnh phúc.

hanhha thích bài này.
  3. hanhha

Ðề: Yêu + Muốn đi đến hôn nhân nhưng Gia đình ngăn cản vì "không hợp tuổi"... :(

Cảm ơn lời khuyên của bạn nhé. Theo tình hình bây giờ thì nếu cưới tụi mình sẽ sống ở QN. Thế nên tụi mình cũng xác định lấy nhau rồi sẽ có rất nhiều khó khăn, Tâm lý và cả Kinh tế nữa...
    Nhiều lúc nghĩ cũng mệt phết bạn ah.

Mình cũng chúc bạn có một tình yêu đẹp và trọn vẹn nhé!

4. giothu5-hanhphuc

giothu5-hanhphuc Thành viên kỳ cựu

Nếu hai bạn thật lòng yêu nhau thì hãy vượt qua khó khăn để đến với nhau nhé. Không dễ gì tìm được người hiểu và yea mình chân thành đâu bạn ạ. Rồi GD cũng sẽ hiểu cho 2 bạn thôi. Chúc 2 bạn hạnh phúc!

hanhha thích bài này.
  5. manly shopping

manly shopping Thành viên rất tích cực

Chuyện ko hợp tuổi giải quyết dễ ẹc hà, chỉ việc nhờ thầy lễ hoán cung đổi số là ngon ngay.

hanhha thích bài này.
  6. phuongthuy

phuongthuy 091.983.1818

Em gái nhà dì ruột mình mới trải qua chuyện này xong, em và người yêu yêu nhau đã lâu, quyết định đi đến hôn nhân,
    xin phép bố mẹ 2 bên xong xuôi, nhà gái đi xem ngày thầy phán 2 tuổi này đại xung khắc, nếu cố tình lấy nhau thì
    1 thời gian ngắn sau mẹ chồng mất, rồi chồng mất, ...
    rồi bố em cấm không cho lấy anh này, 2 đứa đau khổ khóc lóc suốt, cuối cùng chú cũng nói với người yêu của em là:
    nhà trai cứ nói ngày cưới, muốn cưới ngày nào thì cưới.

Ngoài chuyện tuổi không hợp ra thì có nhiều lý do dẫn đến việc 2 bên gia đình không đồng ý,
    những đôi mình quen 10 đôi thì đến 9 đôi lúc đầu đưa về ra mắt gia đình không đồng ý,còn 1 đôi do gia đình làm mối,
    nhưng cuối cùng họ vẫn đi đến hôn nhân và sống hạnh phúc.
    Quan trọng là 2 bạn thực lòng yêu nhau, cùng kiên trì, bình tĩnh khuyên giải gia đình để xóa đi thành kiến về người bạn đời của mình.
    Về tuổi không hợp nhau thì nhờ thầy làm lễ hoán cung đổi số, hoặc có đôi cần thiết thì đón dâu 2 lần.
    Chúc 2 bạn hạnh phúc.

hanhha thích bài này.
  7. hanhha

Hic, nghe cả nhà khuyên + chúc phúc mà em thấy được an ủi quá. Nhiều lúc chính em cũng duy tâm lắm, thực ra Cha Mẹ nào cũng muốn tốt cho con cái thôi.

Nhưng, đúng là tìm được người hiểu và yêu thương mình chân thành thì thật khó. Từ bỏ thì quá dễ, cả nhà nhỉ? :(

8. hanhha

Hôm trước, gửi cho anh link dẫn tới topic này... Anh bảo là: "Ngày mai anh sẽ lên thăm em, đơn giản là chỉ muốn ôm em một cái thật chặt :("

Tình yêu trong trắc trở đôi khi thật lãng mạn... nhưng chẳng biết rồi sẽ đi đến đâu.

9. vietgout

vietgout Mobile: 0913.268.929

Bên Tây người ta chả xem hợp tuổi j cả, vẫn cứ cưới nhau bình thường. Mình ko tin lắm vào xem tuổi :)

hanhha thích bài này.
  10. linhdieu2210

linhdieu2210 Thành viên mới

Yêu là không bao giờ phải nói hối tiếc bạn ạ.

Bố Mẹ nào cũng mong con cái được hạnh phúc. Các bạn yêu nhau thật lòng, dần dần thuyết phục phụ huynh bằng thực tế là sẽ được thôi. :)

hanhha thích bài này.
  11. huongminhdoan_559taxi

huongminhdoan_559taxi 2 sao

Nếu 2 bạn yêu nhau thật lòng thì đừng nghĩ nhiều. có nhiều cách để làm bố mẹ đồng ý mà.
    Anh họ mình sinh năm 89 yêu cô bé 91. cô bé ko xinh vừa tốt nghiệp đại học xong và quê ở tận Lào Cai gần cửa khẩu ý. bố mẹ cô ý thì bắt anh mình là phải lên ở rể vì chỉ có 1 đứa con gái, lại mới đc vào làm trong ngân hàng nữa. anh ý thì ok. đi đâu cũng đc miễn là 2 đứa lấy đc nhau. bác mình thì biết chueyen nên cấm. 1 phần là ko hợp tuổi, 1 phần là gia đình cũng khá và sợ mang tiếng con đi ở rể nên cấm kinh lắm, bác ghét cô bé ấy ra mặt, cũng nói thẳng với 2 đứa rùi. nhưng anh ấy bảo cứ yêu. Cuối năm nay mà ko cho cưới thì cứ chuẩn bị mà lên Lào Cai chăm cháu, con lên đấy ở đấy. 2 bác buồn và cũng vui vì con mình đã lớn và sống có trách nhiệm là tốt rùi. Bác bảo cuối năm mà xin cưới thì cũng phải cho cưới, chúng nó quyết tâm nt thì cũng chịu.

hanhha thích bài này.
  12. linhdieu2210

linhdieu2210 Thành viên mới

Mình đồng ý với bạn này!

Qua câu chuyện của cậu bạn 89 này, mình thấy là điều quan trọng vẫn là 2 người - nếu đã yêu và xác định cưới thì phải quyết tâm. :)

hanhha thích bài này.
  13. hanhha

Thực tế mới là quan trọng đúng không mọi người: Cách con người ta sống ra sao, đối xử với người chung quanh như thế nào + biết chịu trách nhiệm trước những hành động của mình.

Mình rất mong nhận được sự chúc phúc của mọi người, nhất là những người trong Gia đình... Vậy nên giờ ở trong hoàn cảnh này mình buồn buồn chút, hì.

Chỉ mong rằng tụi mình luôn vững tin vào Tình cảm của nhau! :)

14. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Chị thì thấy , phải là những ai đã trải qua những cuộc hôn nhân như thế này mới có thể cho em lời khuyên đúng đắn. Thực tế cuộc sống đã chứng minh là bọn em khó đến với nhau vì khoảng cách địa lý. Lúc này em nên để lý trí quyết định,vì khi ván đã đóng thuyền, mọi sự hối tiếc là vô nghĩa. hãy sống thực tế em ah, tình yêu đẹp lắm, nhất là khi có sự phản đối của hai gia đình. Nhưng hãy nhìn xa ra, nhìn vào tương lai của hai đứa , nhìn vào mối quan hệ xã hội của hai vợ chồng sau khi kết hôn, sẽ khó khăn lắm để vượt qua mặc cảm " phi công trẻ lái máy bay bà già " ... Chị muốn nói với em nhiều lắm, chị sợ em buồn và cho rằng chị muốn phá đám thôi. Mong hai em sẽ hạnh phúc. Thân.

hanhha thích bài này.
  15. hanhha

Em cũng đã từng nghĩ tới những khó khăn mà chị nói. Và, em cũng đã định làm theo ý của Gia đình - kết hôn với một người ở gần nhà (theo như mọi người nói thì bạn đó - bằng tuổi em - ngoan, không chơi bời, gia đình thì tử tế nhưng em lại không có tình cảm).

Em vẫn chọn người bạn trai của em bây giờ... Có lẽ anh ấy là người quan tâm tới em nhất + bao dung với em nhất...

Mặc dù vậy, khoảng cách địa lý đúng là vấn đề lớn, kể cả trong lúc này - khi chúng đang rất yêu nhau. Như hôm nay, em và bạn trai đều bận đi đám cưới bạn. Lúc em nhắn tin/điện thoại hỏi han, anh không trả lời khiến em rất buồn (và cả bực nữa). Nói lãng mạn một chút - EM GHEN VỚI TẤT CẢ NHỮNG AI ĐƯỢC GẶP NGƯỜI YÊU CỦA EM. :(

Còn Tương lai, nếu tụi em vẫn quyết tâm đến với nhau, chắc chắn sẽ khó khăn. Bởi, tụi em phải làm lại mọi thứ (nhất là em, bắt đầu tìm kiếm 1 Công việc mới + xây dựng Thiện ý với Bố Mẹ anh)...

Hic...

Ah, tụi em không phải là cặp Phi công - Máy bay chị nhé!

Những gì liên quan tới Mối quan hệ của tụi em thực tế có rất nhiều, song, không thể nào nói hết qua 1 vài dòng này được... Mọi thứ thật phức tạp, và em với anh đều công nhận rằng tụi em có MỐI LƯƠNG DUYÊN.

Mọi người biết không? Trong một lần em và anh đi chơi cùng hội bạn của em, có 1 cô bạn khen là nhìn tụi em rất giống nhau --> Em đã rất vui, và quả thực từ lúc đó em đã nghĩ là anh sẽ là người Chồng tương lai của em. (Người ta thường nói là Vợ Chồng nào nhìn cũng hao hao nhau mà!).

16. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Ôi ôi, cho chị xin lỗi, chị lại đọc nhầm, hihi. Thế thì mọi chuyện dễ dàng hơn, vì néu em chấp nhận và hiểu rõ được khó khăn sẽ trải qua thì hãy làm gì để chứng minh cho mọi người thấy khả năng đó đi, đừng chỉ nói mà không làm nhé.Chúc vui.

hanhha thích bài này.
  17. hanhha

Hi hi, không sao chị ah.

Chào tuần mới tốt lành chị nhé! Hy vọng mọi thứ sẽ đều suôn sẻ ^_^, công việc thuận lợi + tình yêu phơi phới :">

Xem ra khó khăn chẳng bao giờ hết cả nhà ah. Nhưng nếu biết được mình cần gì và muốn gì thì sẽ phải cố gắng để đạt được những điều đó! :D

golddragon thích bài này.
  18. ngockhanh8406

ngockhanh8406 Bắt đầu tích cực

Chuyện của bạn này như của đứa bạn mình,giờ họ lấy nhau rồi nhưng gia đình vẫn không thoải mái,cũng chán...

hanhha thích bài này.
  19. t_hu_ong

t_hu_ong Chuyên sỉ bộ đồ + Khăn lụa

hi, bố mẹ e thì cũng duy tâm lắm, muốn trước khi để ý tên nào đó thì pi hỏi ý kiến trước nữa cơ, e thì k tin vào nó lắm, như kiểu nước ngoài họ cũng là người như chúng ra, sao mà họ lấy nhau k cần xem số gì hít ý nhỷ :(
    22t, cũng có thể nói là già ùi đó, mấy đứa e toàn trêu: c ế rùi :) cười, k phải ế, mà là ra trường c lấy chồng lun, kiếm bừa ng nào đó ý chứ.
    hi, có một người nào đó để thương yêu, và thương yêu mình, vui lắm đúng k c? thế nên c cố gắng giữ gìn, và bảo vệ nó nhé, chứ k lại ế như e vì k có người nào đấy ạ :) cố gắng lên c nhé, e là ngưỡng mộ con trai Qn lắm đấy, hi

hanhha thích bài này.
  20. hanhha

--> Nếu cứ giáp mặt nhau suốt ngày thì thể nào có chuyện, kể cả với những cặp Mẹ chồng - Con dâu ưa nhau lúc ban đầu ý, bạn nhỉ?

--> Em kén quá nên chưa gật đầu anh nào hả? Mà, chị thấy Mẹ nào cũng quan trọng cái chuyện tuổi tác đó em, phải tới 90% các Mẹ. :D
    Yêu thì cứ tìm hiểu đã em ah. Chúc em sớm gặp được người thương nhé!